Muhtasari wa habari. Msanii aitwaye Emmanuel Elibariki almaarufu naiwa mitego ameandamwa na skendo za uhuni na ulevi wa kupindukia. Alikutwa akiwa amelewa mpaka kutojitambua katikati ya mitaa Manzese, jijini Dar es Salaam. <laughs> hey. <inaudibleEuro> Kwa sasa na bishahodi na ingia kwa mmoja wa wananchi wakazi wa hapa Australia anajulikana kwa jina la Babu. Babu, hebu nifahamishe kwanza umri wako. Aa, mimi tarehe ishirini na saba mwezi wa saba nitafika miaka sitini na tano. Miaka sitini na tano, kwa kweli ni ukongwe huo ni hey, ukongwe, lakini ujua umri ni ni wee mwenyewe unavyojichukulia tu lakini bado naweza kufanya shughuli zako kaa kawaida, ukafanya mazoezi, ukala vizuri, basi maisha yakawa anakwenda. Na kwa kweli, anavyoonekana babu anaonekana na nguvu nyingi na ni mtu ambaye sio mnene, kwa mapana ni kwamba ni mwembamba na anaonekana ni kama mkimbiaji hivi. Kwa hiyo yu, anaonekana yuko katika hali nzuri. Labda zaidi ya vyakula nini zaidi kimekufanya ufikie hapo? Uh, zaidi ya vyakula uh, Uh, kitu kingine ni kwamba kuna baadhi ya vitu ambavyo tunatumia. Kitu chochote unachotumia ukizidisha, kitakuletea madhara madhara. Ukila sana chakula cha kawaida kitakuletea madhara, ukiwa unakunywa sana pombe itakuletea madhara, ukiwa unavuta sana sigara itakuletea madhara. Kwa hiyo kuna vitu vingine, kwanza utaki hata utumie, kwa mfano sigara. Sigara uhitaji sigara, utaishi bila sigara Unaweza kuishi bila pombe, lakini chakula lazima ule. Lakini kitu muhimu ni ile kiasi portion ambayo unakula. Tukija kwenye hilo swala la pombe, ikiwa kwamba kumezinduliwa kampeni mpya hapa Australia ya kuimiza unywaji salama, unasema kwamba kila vitu kwa kiasi kikubwa kinaleta madhara kwako wewe, kwa, kwa masuala ya pombe yakoje, au historia yako na pombe ikoje? Hii bwana, historia yangu na pombe sio nzuri, kwa sababu upande wa baba mimi ni Mngoli, tunatokea kusini mwa Tanzania na mama yangu mimi ni mtu wa Tanga. Kwa hiyo baba zangu mimi, kama kawaida, wengi ni watu wa kunywa pombe. Kama babaangu mzazi mimi alikuwa anakunywa, lakini walikuwa wanakunywa kupitiliza kiasi, kiasi ambacho baadhi wa wangu, wa dogu, kinyua, madhara, ya wazazi wangu baba zangu wadogo walikuwa wakinywa ikiwaletea madhara yale, yakanifanya mimi kaogopa pombe na mama angu na bibi yangu akawa ananionya bana, wewe ukinywa pombe matokeo yake yanakuwa kama haya. Kwa hiyo nikakuwa hivyo, nikaenda shule, nikawa na uoga wa pombe. Sasa bahati mbaya au nzuri, sijawahi kunywa pombe mpaka leo, umri wangu, sijawahi kugusa wala, kwa sababu imeleta madhara makubwa sana katika upande wa familia yangu, upande wa baba eh, babu miaka sitini na mbili hajawahi kugusa eh, pombe. Hebu labda haya madhara gani hasa ambayo yalikuogopesha zaidi yaliyokuta familia yako? Uh, baba yangu alipata uh, matatizo ya figo. Unaona bwana, akawa figo zake zikawa zimeharibika kabisa na sigara zikamletea matatizo kwenye mapafu kwa kipindi kirefu. Kuna muda fulani wakati mimi nasoma pale Dar es Salaam alikuwa yuko hospitali, kwa hiyo tunakuwa tunakula nyumbani kutoka shule, afu naona tunamwangalia baba, kweli hali yake ilikuwa si nzuri, na pale ndio likawa nafikiria sana na kuona kwamba hiki kitu sio kizuri, na nimekiona live kwenye familia yangu mimi mwenyewe. Basi nikaamua tu hivi vitu ya mimi sitaki kabisa wala sivihitaji katika maisha yangu. na kwa sasa vijana wengi usema kweli, wameingia katika wimbi la unywaji kupitiliza. wewe unawambia nini vijana hawa? Sasa hivi kumwambia kijana bana, wewe hii kitu ukitumia sasa hivi, miaka arobaini ijayo itakuja kuletea matatizo, atakuwa akuelewi, akuelewi kabisa, kwa sababu hiyo miaka arobaini anaona ni mbali sana. Kumbe ni umri tu, kesho kuta utakuja kuta complication za sangili hata kwa arobaini ufiki katikati atuhapa ya kula enye anavyokuwa siku hizi, ukajikuta kuna matatizo. Ila mimi nilishauri tu vijana wao wana, kama wanatumia vilevi watumie kwa kiasi fulani na ku kuna ustaarabu fulani, kwa sababu ukilewa sio tu unajaribia figo zako au mwili wako kiafya lakini unaweza ukalewa ukaenda ukaendesha gari ambayo huruhusi ukaleta ajali ukaoa watu wengine na m, vitu kama hivi vikatokea. Sasa hivi ndo vii, nashauri tu vijana watafakari na wapunguze ulevi. Na kitu cha kusikitisha bwana, nchi hii tuliokuwa nayo hii pombe, mpaka unavyoona ni kama vile sijui ni kitu gani. Kutokana na kipato cha watu, pombe ni rahisi sana hapa, hiyo ni shida nyingine kubwa. Asante sana Bwana Babu, na kwa kweli ameeleza historia nzuri ambayo imemwathiri ikamfanya kabisa aogope pombe na ametia nia. Na nini ni nia aliyoweka, takriban miaka stina mbili hivi hawejaweza kugusa pombe. Kwa kweli ni e, la kushangaza ambalo linafanya wengine wapate somo kujifunza nini anachotakiwa. Kwa kweli, ninavyokwambia ni kwamba yamemsaidia na kwa afya imeboreka, na kwa kweli anafanya vizuri kwa umri wake wa miaka stina mbili ukilinganisha na wengine wenye umri huo wa miaka stina mbili na kushukuru sana kwa mazungumzo haya na tunaendelea pia kujua eh, madhara ya pombe. Na hapa naenda kuungana na kijana mwingine kwa sasa. Naungana na Bwana Adola, yeye anatumia kinywaji. Labda utueleze kwa umri, Bwana Adola, wewe una miaka mingapi kwa sasa? Asante uh, mtangazaji, mi na miaka arobaini na sita sahizi, na miaka 46. Uh, nimeanza kunywa pombe nikiwa na miaka 24 yani ile rasmi ile wakati na, nasoma na ni chuo kikuu . Ingawa nilipokuwa mdogo baba <coughs> yangu alikuwa nakunywa sana pombe ha, sasa mi nikawa nasema staki sitaki, katika maisha yangu sitaki niwe nakunywa pombe mm. Sa mama alikuwa anagombana naye, sema unamaliza hela, si unalewa, unakuja unakuwa mkali, sijui nini, sumbua watoto Sabayi, kila siku kunywa pombe na pengine utakuwa nakunywa kuliko mimi so, mm. Subiri tu. Alikuwa nacheka wakati ananiambia, ana smile mm kwasababu nakumbuka na, na, kuna kipindi kama wakati wa Krismas au kule ilikuwa like, kabisa maisha tinga. Kuna kipindi a tunakunywa tuna ulanzi sababu ni mtamutamu tuka tuna, tukenda kutembea kunasiku kuna, u tunarusa kutembea kwenda uh, kutembea siku ya, ya huria tuka ina, ina, ina, ina, ina, ina mm. Uh, ulanzi ni pombe ya kienyeji e, ni pombe ya tukana na nina na ile miti inaitwa mianzi oh. Ah. Eh, ni kama ni kama ni kama utomfu kama juice mm. Eh, mtamu kama kokola hivu mm. lakini unaelewesha asa kwayo, kwa hiyo kuna kipindi tulikuwa tunakunywa hiyo pengine mara moja katika miezi sita ile sipu tu mm. naona um, sasa baadae maisha yakusoma yale mimi tena nilikuwa sinywi pombe. Nikamaliza nikamaliza shule kule Mzumbe nikaenda China. China ndo mimi nikaanza kunywa naona, na nianza kunywa kule, kwa sababu tumefika kwanza kule China, maji wanauza maji, yale maji wanauza bei kubwa kuliko bia. alafu nikakutana na jamaa mmoja alitoka Zimbabwe, akawa rafiki yangu sana. Huyo ndo alianza kunifisha kunywa pombe, tukawa tukienda nje Mm. Karibu kila siku baada ya kusoma lugha ule mwaka wa kwanza, tukasoma lugha, tunaenda naye nje, akawa ndo kaanza kuonja, basi nakunywa, sema sema, kunywa wewe, kwa sababu hayo maji yatakuwa na kosti, hii ni chipa. Kwa hiyo ndo nikaanza kunywa, nikaanza kunywa, basi nikaanza kuzoea, nikuwa naona chungu, mara nini, maana nikaona napenda zile tamtamu zile. Alafu Af, kulewa kumbe, kuna kwa hivi naona Alafu basi ndo hivyo, na China maisha alikuwa ni karibu karibu, kila mtu ni kacha ya kunywa, wanakunywa kuliko hapa Australia naona mm. No, no. Alafu hamna hata age limit ya kunywa kunywa na kuvuta sigara eh. kwa hiyo mm. Maanamana marafiki pia walichangia kwa kiasi kikubwa, e, eh, ni marafiki ambao walikuwa pia nao wanakunywa e, eh, yes. Yani ile uh, hiyo network uh, mm. uh, uh, kila mtu alikuwa nakunywa naona no? Kwa hiyo na mimi nikaanza kunywa eh? nikaanza kunywa ingawa nilikuwa sinywi nyingi hivyo naona no. Basi nimekunywa nikaanza kunenepa sasa, nikaanza kubadilika mwili mm -hmm. Um, baadaye nikahamia Australia hapa, kufika hapa napo mm -hmm. nime kumbuka nimetoka chuoni maisha ambayo tuka kwenye scholarship, tulikuwa hatufanyi kazi, ni kusoma tu, mnapewa hela bure, ilikuwa full scholarship. Kufika hapa ghafla nimeingia kwenye mambo ya, mambo ya kufanya kazi kulipa bills mm -hmm. nilikuwa sijalipa bills before basi alafu nilikuwa na katimia, tunagombana na girlfriend na yani matatizo yale like kacha mpya. Um, kutoka kazini yani nilikuwa mm, na kunywa almost chupa moja au mbili, yani kujisikia tu vizuri, una unaona una una kama kidogo matatizo kama yameondoka ya <laughs> naona mm, ndio hivi kwa nenda hivi sasa. Baadaye nikaanza kazi na niza kufanya kazi kwenye jua mm, kazi ambazo mimi ni nanini, nimejiajiri huwa nafanya kazi za kupanda kwenye manyumba, chini ya nyumba, kutambaa um, kubalans kwenye manini. Kwa hiyo unatoka sana majasho mm -hmm. Alafu na hiyo kudili na customers, ikifika nyumbani nina kiu, lazima ninywe bia no, mm -hmm. Hey, alafu na hiyo kuhedeki ya mchana yote, nikinywa kidogo naona kama nimeingia kwenye kwenye mbingu fani ambayo ni nzuri kweli, kuna raharaha for few hours basi mm. na kesho tena na routine. Kwa hiyo nakunywa karibu kazi kwa sababu ya hii lifestyle yangu hii mm. na ni karibu unakuwa tuna mawazo kinywa, unahisikia kama sifu yameondoka kidogo, lakini namshukuru Mungu, huwa hani hani hai pombe hainitoi kwenye balance. Huwa naamka asubuhi na kazini, huwa simisi kazini, na hata nikinywa huwa sigombanage na mtu tofauti na mzee wangu ya kinywa alikuwa nakuwa mtu mwingine. <laughs> Naona. Kwa hiyo e, nakunywa lakini najitahidi, nasema nipunguze, huwa naacha sometimes, lakini ni ngumu. Ukishazoea ni ngumu sana, kunani, namshukuru Mungu bado nipo. Kwa hiyo inamaana kwa kutokana na uzoefu hmm, wa kunywa kwa muda mrefu umejua jinsi gani ya kuweka uwiano sawa wa unywaji kiasi gani cha kunywa? E, ni kweli ni kweli. Mimi um, nikinywa huwa naacha mwenyewe. Watu wengine wakianza kunywa huwa hawaachi mpaka pombe ishe. Naona yani ana, anaenda tu ana. Mimi huwa nakunywa na, na huwa naacha nikishafikia ile levo ambao nasikia nimechangamka, ni, ni, ni huwa na hata nikinywa naona yani haina hai, hai, ladha kama mwanzoni. Huwa nakunywa yani kama kurelax kunani ku, kuri, kuri, kuri, recreation, na huwa naona kwamba huwa nakuwa Hmm. Hata na familia nikiwa kidogo nime nimeonja kidogo yani hmm. Nakuwa more friendly, nawatitu, na, hata na familia nitoka kazini yani like, nimechoka niko kampi mambo ya kazini yanazuka kichwani tu, mpaka sasa haijaweza ah, kuathiri. Hii pombe unaokunywa kiafya au kiakili au kimwili? Ah, nafikiri nani ah, kila mwaka huwa nacheki ah, nani viungo vyangu ah, na athari za pombe ah, kila mwaka wananiambia miaka yote nikuwa nikicheki wananiambia iko sawa, iko sawa kwanza. Mwaka juzi, mwaka jana, I mean, mwaka juzi, daktari akaniambia, na ni liver yako moja kidogo inaanza kwa abused watch, na ni alcohol, upunguze, usiwe unakunywa sana. Jingine iko sawa, jingine kidogo inaanza kunani, nasema watch hiyo, alafu na cholesterol uh, kidogo nani ina, inaanza kupanda juu, tutakuwa tuna monitor hiyo. Kwa hiyo uh, ndio hicho alichoniambia, lakini yeah, uh, uh, sometimes when I go up, kwa sababu unavyozidi kuwa mtu mzima Ha, mwili unakuwa tofauti, kwa hiyo plan yangu ni kupunguza zaidi kusudi niweze kupata muda mrefu wa kuishi mm -hmm. Hopefully, na wewe ni mtu ambaye unakwenda maklabu haya, yani masehemu za starehe, unaona vijana wengine wanavyokunywa, wengine ndio wanakunywa kupindukia mm -hmm. Umeona magomvi mengi nafikiria, mm-hmm. Kwa uzoefu wako wa miaka arobaini hii nao ulionayo nayo umeyaona mengi katika maisha yako haya ya burudani au starehe ya, ya unywaji wewe, unawambia nini vijana wengine ambao kwa sasa hawawezi ku, kuweka uwiano huo au tunasema balansi ya unywaji pombe? Mi nawambia um, kama pombe yani kunywa pombe kwa balance, usiwe kero kwa watu wengine ukishalewa, na kama unaona inakufanya ina, ina, ina uwe kituko yani, afadhali tu usiwe na kunywa. Au kama unaona kama ukinywa huwezi kuacha yani, mpaka mpaka hela ziishe au mpaka sijui ba ikaukiwe pombe hiyo ni, ni hatari. Au kama unakuwa mgomvi unapigana na watu, mi nimeshaona kuna vijana wadogo wamepoteza maisha yangu mbele yangu kwenye klabu huko. Mtu anapigwa kisu mbele yangu, nimeshaona kabisa. Rafiki yangu classmate wangu niko China akilewa alikuwa katimia anavua nguo mbele ya watu yani, anafikiri hizi fani nana no. Kwa hiyo kama pombe na kufanya hivyo, afadhali usingekunywa. mm -hmm. Yeah, ingawa ni ngumu lakini e um, sabthewi yani, unaweza un ukafa very easy, unawezo kaanzisha magomvi au know, au mwili viungo vya mwili vikaferi Kasabia, kwa sababu ya kuvadoziako. Asante sana, huyu alikuwa Bwana Adola ambaye alikuwa anazungumzia uzoefu wake katika maswala ya unywaji pombe, na kwa hakika kwa kiwango alichonacho kwa sasa ameweza kuwa na uwiano mzuri, kwa wajaribu kuangalia ni kiasi gani anakunywa, kiasi gani cha starehi na kiasi gani ambacho akizidisha itakuwa kero. Na haya ametoa ushauri mwingi kwa vijana wengi, waangalie wanapokunywa waweze kujilinda na maisha yao wenyewe na maisha yanawazunguka, na marafiki zao, isiwe kero. Huo ni usemi mkubwa wa bwana Adora, kunywa ufurahi, isiwe kero. Na hili ni lina kwenda kwa wananchi wote nchini Australia, ambao kwa sasa kuna kampeni mpya, unywaji salama. Tunywe salama, tufurahi, tusisababishe ajali tukawafanya wengine wakawa walemavu au tukajitia ulemavu wenyewe na tukaleta madhara kwa familia zetu. Kwa hakika ni furaha ya unywaji, lakini unywe kwa salama. Na wengi wamezuiwa kutokana na dini, hivyo basi waendelee kufata dini inavyoongoza kwamba unywaji sio mzuri kwao, nao wana uhuru wao pia. Na kwa wale wanaokunywa nao wana uhuru wao, lakini tunawaasa wasiwe kero. Naitwa Frank in Town, alikuwa anaendelea kuisikiliza makala kuhusiana na unywaji pombe. Bia mbili. Kwenye vichaka hakuna pombe za bure bwana, kipa anachotaka we kunywa tu, watakubaki watakuba. Tell us what you think, like us on Facebook or follow us on Twitter.