Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano Joni hii leo, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na kwenye mtandao pia, anwani ambayo ni SBS com au mkoa juu Swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ni Facebook com mkoa juu SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program. Tukaendelea basi na makala ambayo tumeandalia hususan katika so zima la kuokoa mazingira kupitia kukatwa kwa matumizi ya plastiki ama kupunguza matumizi ya plastiki katika maisha kila siku. Hatua tayari zimechukuliwa kupunguza matumizi ya plastiki ndani ya masoko, hususan katika soko kubwa kubwa ambapo watu huenda kuemea. Katika soko kadhaa unapata kuna plastiki tu moja unazokutumia kwenda na kurudi, na ikianza kuharibika, basi unairejesha pale ulikonunua mara ya kwanza, ambapo watakubadilishia na kupa nyingine mpya. Kwa uelewa wa ndani kuhusu swala hili, tutapata fursa ya kuzungumza na mmoja wa mwanasayansi ambaye ni mtaalam katika maswala ya bahari na athari ambazo vimelea ama viumbe vya bahari hukabiliana navyo. Wakati vitu kama plastiki na vingine vinapatwa ndani ya bahari. Ambayo ataanza kujitambulisha, kisha tuzungumzie swala hili kwa undani. Uh, mimi naitwa Dr. Jane Chimungeni Brasington, huwa anashughulika sana sana na mambo ya mazingira. Na katika kazi yako maswala ya kutumia plastiki ama maswala ya plastiki hususan yanaguzaje kwa upande wa mazingira, na pia katika zile sera ambazo mnafanyia kazi swala la plastiki mnalichukuliaje? Suala la plastic tumeanza kulichukulia um, serious sana kwa sababu ya um, wanyama wenye wako ba, sana sana baharini wana, wanakula hiyo plastic na huwa wanapata majeraha na wanakufa kwa sababu ya plastic kukula hizo plastic. Sana sana wanyama kama um, kasa, kwa sababu kasa, chakula cha kasa ni jellyfish sasa kasa akiona plastic ime, ime float kwenye bahari anaikula akifikiria ni ile jellyfish. Akisha ikula hawezi kuidigest na ina in, ikiingia mwilini mwake inafungana, alafu sasa hawezi haezi, kukuwa na digestion tena na within no time unapata amekufa. Mara kwa mara pia unakuta hiyo plastic imejifunga mwilini wa wanyama wa, wa sana sana kwenye bahari wanafungana na hizo plastic alafu zinakuja zinawanyonga, wanafariki. wana so unapata, unajua, wanyama huwa wanategemeana, mmoja anakula huyu mwingine, mwingine anakula huyu mwingine, kwa hivyo wamekuwa na hiyo balance kwenye um, mazingira. Ukipata wengine wanafariki in big numbers, watakuwa hamna hiyo balance tena. Hmm. Na balance kwenye maji ina balance kila kitu hivyo. Uh, ndio cycle ya carbon na nitrogen and all those natural gases ndio ina balance the nature yote. Usione bahari ukafikiria pengine, um, kwa land haitakuwa affected hiyo. Itakuwa affected mazingira yote itakuwa affected, na hilo jambo moja tu, kwani kusema kwamba vile ambavyo vinaingia baharini, asilimia kubwa ni vitu ambavyo hususan kama vina plastiki. Tuseme kwa mfano, ninunue kama ni ndizi ama ninunue njuu karanga pale dukani, kisha niende na, na pengine mashua, tunafanya tuna tu ziara zetu ndani ya maji, kisha nik, nikidondosha ndani kwa sababu sitaki kurudi nacho na, na katika ardhi mm, kinaweza kuwa na athari kubwa sana kwa viumbe vya bahari. N, ni kweli hivyo ndio navyosema Una, unavyodondosha kwenye maji unafikiria, ni, ni kitu cha you know, mara moja kitapotelea hapo kwenye maji. Hapana, kinaenda kinadhuru mnyama kule kwa maji. Na sasa kwa hii hatua ya kupiga marufuku hizi begi za za za dukani, hususan ukienda katika duka kama Woolworths, Coles, Aldi na kwingineko pote, wanato, wanatoa hizi karatasi ama hivi vitu vya kubebea ambazo ni begi za plastiki. Yeah. Sera hiyo mmefanyia kazi kwa muda gani na imekuwaje kuweza kufikia hatu kwamba mnaweza kuwashawishi wanasiasa pamoja na wale ambao wanamiliki maduka makubwa kuweza kukubali kutumia sera hiyo? Unajua sasa, kwa sasa kwa, ka, katika uh, ministri yoyote huwa tu, tunaangalia sana konsyuma na tu, huwa tunamwelimisha konsyuma kujua kwamba kile, kile chochote kile unachokifanya kina kuaffect wewe na kitakuja kiaffect hata generations to come for for a long time. Kwa hivyo tunaanza na consumers kuwaeleza kwamba kile unachofanya hiki kina kudhuru hivi na vile. Ukishamwelimisha um, consumer sasa, ukija uka, ukifu, ukitengeneza sera zozote na laws juu ya kupiga ku, ku, marufuku kikaa plastics, sasa hao consumers wanaelewa kwa hivyo itakuwa rahisi kuenforce hiyo law kushinda ka ku ku ukiwa umeshawaelimisha, na ukishafanya hivyo, ukisha it it it it um, enforce the laws, basi inabidi pia sasa wenye wafanyi biashara lazima wafuate, kwa sababu consumer atajua hiki ni kitu kibaya, kwa hivyo sitaki kukitumia kwa hivyo itabidi pia naye huyo mwenye duka naye afuate hizo sera. Ndiyo, lakini kawaida, pakiwa na sera kama hizi, mara nyingi yule ambaye anagongwa zaidi ni mteja maana akienda dukani anapata mara kama pengine bei ya mkate ilikuwa ni dola moja kidogo, unapata ni dola moja na senti ishirini ama senti thelathini Kwa hiyo wale wamiliki wa hizo hayo maduka nao wanaanza kuongeza bei kidogo kidogo, ili waweze ukafunika ile gharama ambayo imekuja ya ziada ya kuunda zile begi ambazo zitadumu kwa muda mrefu zaidi. Kwa hiyo kuna uhakisho upi kwamba wateja hawatagongwa, kwa upande wa wanunuzi wa, wa, wa, wa, wa, wa bidhaa? Sasa kuna kuna ministries, kama hizi za ASIC, ama zenye zinaoshughulika na wa, wafanyi biashara, kuangalia kwamba hawajaribu hawa, kuwagonga wenye uh, wananchi. Wanachunguza kuangalia kwamba hizo bei za bidhaa zikibadilika zime zimebadilika kwa sababu gani. Kwa hivyo wanachunguza sana kuhakikisha consumer hakui affected na pia mimi vile kwa kwa binafsi huo vile nafikiria hili ni jambo tulikuwa zamani tukiliongelea, tukili sana na watu walikuwa zamani wanatumia uh, uh, brown bags. Ama mtu anaenda na kikapu anaenda na bagi -bag yake kwenye duka, kwa hivyo sio kitu kigeni, lakini nafikiria huwa uh, wafanyi biashara unapata yule mwenye anatengeneza plastics, pia naye ame, ame, wako eh, na na diplomatic relations na certain countries wenye wanaproduce hizo bags, so ndio unapata kwamba eh, government inachukulia kama kitu cha biashara, lakini kwa vile sasa kuna NGOs pia zenye zimekuwa zikifuatilia sana hayo mambo, zinatoka kwenye grassroots wakiongea na watu wakawaelimisha na wakiensua kwamba pia government nayo inachunguza kuhakikisha mwananchi asigongwe sana nam, kama najuunga na sisi, tunazungumza na, na Daktari Jane Brassington ambaye ni mtaalam wa maswala ya mazingira hususan katika maeneo ya bahari ambapo huwa anafanya utafiti pamoja na kutengeza sera za kulinda mazingira pamoja na kulinda pia wale ambao wanaishi duniani pia hususan katika ardhi. Tukiangalia, tukiendelea katika swala hili la kupiga marufuku plastiki, tunaona kwamba kuna majimbo mane ambayo yamepiga tayari marufuku plastiki hizo, tukianzia kusini Australia ambayo ilikuwa mwaka elfu mbili na tisa uh, kuanzia Julai mosi mwezi huu. Uh, magharibi ya Australia na Queensland walijiunga katika jitihada hizo, wakati Victoria wamesema kwamba mwaka ujao wa elfu mbili kumi na tisa ndipo nao watajiunga katika hatua hiyo ya kupiga marufuku plastiki. Lakini New South Wales, kufikia sasa, hakuna hata mpango wala hata wazo la kuweza kupiga marufuku plastiki hizo. Na tunaona kwamba New South Wales ndiko tunapaswa kusema, idadi kubwa ya watu ni kama wanaishi New South Wales, hususan mjini Sydney na sehemu zingine za New South Wales. Kama mtu ambaye unatengeza sera za kushawishi serikali kazi yako inakuwa ngumu kiasi gani kuweza kutikisa pengine mioyo ya wabunge wa serikali ama hata wabunge la New South Wales kusa kwamba waweze kutenda mema kwa niaba ya raia pia na mazingira ambayo wanaishi? Kusema kweli, huwa ni vigumu kwa sababu hao ndio wenye, ndio viongozi, na viongozi lazima wawe wana-, wamekubali wa kwamba kusikiza kwamba kile tunachokisema kina maana kuna upande wa profits. Watu wengi especially hawa viongozi huangalia profits kushinda eh, kitu chochote, kitu chochote, kwa sababu wanajua wakiwa na prof, more profits, wanajua pia nao serikali itakuwa na budget ya juu ya, watakuwa na pesa za kutumia. Kwa hivyo ni vigumu kuwaelimisha especially hawa viongozi lakini, kukiwa na pressure, unaona wa, wameona um, sehemu zingine wameshaanza ku, ku, kupiga marufuku hizi plastiki nao, wanakuwa itabidi wakuwe forced ku kuanza sera kama hizo pia. New South Wales itachukua muda kweli, lakini elimu ndio huwa mara nyingi tunatumia ku- ku kuwaandama kwao inabidi sasa wananchi wenyewe wachukue sheria mkononi, waingie barabarani kuwalazimisha ku wanasiasa wafanyie wa, wa kazi kwa maslahi ya, ya raia, ama ni makampuni makubwa ndio yataendelea kuongoza sera zinazotolewa na serikali. Sasa wa, wa, wananchi wameanza tayari, wameanza tayari, ukienda sehemu za regional areas New South Wales, wameanza tayari ku kuongea sana na ku, ku, kuweka ma, maandishi kwa sehemu zenye kuna public, wakisema kwamba wanataka hizi uh, plastiki zipigwe marufuku na pia wa, wakija madukani, watu wanabeba mabegi zao hawatumii hizo plastiki tena, na hiyo tayari wenyewe wa, wenye, wafanyi biashara wenyewe watakuwa wana- wataona wanaziprodusi wana um, hizo plastiki lakini hazitumiki kwa hivyo ni hiyo slowly kutoka kwa individual mwananchi akiendelea hizo tabia zita, lazima zitaleta mabadiliko. Kwa hiyo mtu mwenyewe ndiye achukue sheria pamoja na kuweza kushawishi wenzake ambao karibu, ili hatua muhimu chukuliwe. Ni kweli. Tukiendelea mbele kidogo, katika kazi yako ya kutengeza sera, ni zipi zingine ambazo pengine wananchi wanastahili kutarajia katika mwaka huu wa biashara ambao unaanza ambapo kuna mengi ambayo yanatarajiwa kwa upande wa sheria. Je, kando na hii ya marufuku ya plastiki, kuna nyingine ambazo wananchi wanapasa kutarajia, ambayo itawaguza kidogo, ama kila kitu ni shwari kwa sasa? Kwa sasa, iki vile ninaona, ninaweza kusema kumekuwa, wametumeelezewa kwamba hawa wanyama kama um, kangaruu wamekuwa wengi sana na kuna wale u, u, tuseme kama sisi wenye tunahifadhi sana wanyama tunasema kwamba wanyama siyo, siyo ndiyo, wa, wanyama hawajakuwa wengi, ni sisi binadamu tumechukua maeneo yao, tukawa tunajenga nyumba, ardhi ya, ya wanyama. Sasa ndio sasa wanyama hawana pa kwenda, na sasa vile wana, wanasema wanyama ni wengi, kwa hivyo tuanze kuwaua tuki kangaruz wamekuwa wengi wanatembea mtaani, mm. Waanze kuuliwa. so, so, lakini so, samani ka kuingilia pale, lakini wakiwawa si ni vizuri? sababu bei ya nyama inapungua, haipungui kwa <laughs> sababu kila mtu ali kangaruz <laughs> <laughs> <laughs> so hilo pia linakuwa suala la muhimu sana watu kuangalia kwamba kama kuna mijengo watu wanaendelea kujenga, um, obviously wanaangalia mapato hawafikirii kwamba wana wanainterfere na maisha ya wanyama kwenye kwenye um, msituni ama tumeingia kwenye ardhi yao e. Kwa hivyo pia hapo, ni kuna um, difficulty kidogo, kwa sababu wafanye biashara, wanataka kuendelea na biashara, wanataka kuendelea kujenga nyumba, wengi watu wanazaa, wanataka ku, kununua manyumba zao. Kwa hivyo inakuwa ni kama ni kuna mabishano kidogo hapo kwenye Um, ah, sisi wenye tunazotunga hizo sera za mm. wanyama na hao wenye wanataka kufanya madevelopment ya sasa, kama ndio wetu we wengi wali kangaruu. Lakini kwa wale pengine, kwa mataifa ambayo yana uhaba wa wanyama, tuseme kwa mfano Namibia, ama hata pengine kule ambapo mm. tumbili wanaanza kuwa ama gorila wanaanza kuwa wachache, kwa nini mm. tusihamishe kangaruu kadhaa, kama ni laki moja ama laki mbili, tuwapeleke Afrika wa, nao waishi kule <laughs> Sasa itabidi tena ni, ni, ni kazi ngumu, kwa sababu utapata ile environment ni tofauti kabisa. Hapa kangaru wamezoea seasons nne, wanajua kuna summer, spring, autumn eh, na, na winter <laughs> <laughs> wakienda kule Namibia ni 25 degrees the whole year <laughs> inakuwa ni vigumu. <laughs> Uh, kwa hiyo inakuwa <laughs> eh, jua litakuwa kali sana pale litakuwa kali sana unless sasa tena uanze kufanya kama vile hao um, Nchi za mbalimbali mbali vile huwa wanafuga kwa zoo mm. una create artificial, uh, environment na hiyo tena ni uh, very expensive sasa. Ni kusema inabidi sasa binadamu uangalie mpango wa uzazi, ama inakuaje sasa binadamu vile mi... <laughs> inaonekana ni <laughs> waangalie wasizaane sana. <laughs> <laughs> Lakini ufikirie kwamba kuna wale wanatoka nchi za mbali wanakuja kuinvest kwenye ninio kama pengine hapa Australia mm. na ndio wana encourage sasa, kama hata e, kama Australia, watu hawa hawana hatuna population ya juu sana kuna wale huwa wanatoka ng'ambo wanakuja wana invest hapa mm. Lakini ni, ni kupata tu hiyo balance ya kusema okay, sustainable development tufikirie hiyo development, lakini tuwe tuko na hiyo balance kujua kwamba hapa hatuwezi kuenda eh, yani, hatuwezi ku, ku kuwa tukiendelea na hizo development forever. Aha, kwa hiyo kama mtaalamu wa swala hili na sekta hii mm. kuna jinsi ama kuna, kuna jinsi ambavyo binadamu na wanyama na hata wale wawe wa ardhi na wale ambao wanaishi ndani ya maji tunaweza tukaishi pamoja bila mgongano wote, ama ndio hali ya maisha lazima mgongano utakuwa hapo? No, nafikiri tunaweza kuishi vizuri bila mgongano, lakini ni, ni, ni, ni mara nyingi binadamu anatumia hiyo njia kwa, kwa kutafuta hela, sio, sio kitu chenye anahitaji ana, Tuseme hata ukienda kuvua, ukivua tu kile kiasi unahitaji, hautakuwa umeoverexploit hiyo hiyo uh, bahari. Lakini mara nyingi unapata ni kwamba ni ile greed ya binadamu, anataka nyingi, haimtoshi, ndio kwa sababu mm, anazidi akiendelea. Lakini tukisema tu utumie taratibu, kutakuwa na balance nzuri sana kwetu, sivue tumalize wote uh, baharini, yeah. Vizuri kabisa. Pengine kwa kumalizia, ujumbe wako kwa wale ambao wanadhani kwamba marufuku haya ya plastiki inakuwa ni kupita kiasi, serikali inaingilia maisha ya watu sana, na stahili ichukue hatua kadhaa nyuma, iwache watu uhuru wa kuweza kwenda ku, kuemea wanavyopenda na kubeba kila ambacho wanazopenda. Kama mtafiti na mtu ambaye umefanyia sera hizi kazi kwa muda mrefu, ujumbe wako kwa watu kama hao ni upi? Ningependa ninge kuwaambia kwamba serikali inawa protect kwa sababu hao ndio wanahitaji. Tuseme vile tulisema hapo mwanzo, hizi kutumia plastiki kuzi, kuzirusha kwenye bahari, kuzirusha kila mahali, sio tu bahari bahari tu, hata kwenye um, land wakizirusha zinakuwa zina block sewage, zinakuja zina zina block the nini, uh, ardhi yenyewe unapata maji hayaingii kwenye soil vizuri, miti ikimea vizuri, and all that ni serikali inawafikiria kule mbeleni. Ukifikiria yale yatatokea mbeleni, una protect kwa kabla haijaumiza binadamu. Kwa hivyo, sio kwa kufikiria ni kitu watu wamezoea, na watu wengi hawapendi mabadiliko. Kwa hivyo, kama wamezoea eh, kutumia plastiki, ukija uki, ukianza kukataza, wanaona ni kama una interfere na, na maisha yao, lakini ni vile mtu ameona mbele na tumefikiria tukaona yale madhara watapata pale mbeleni, ndio tunataka tukamilishe hayo kabla kitu kibaya kijatokea. Ushauri mzuri kabisa, Dr. Jane Brasington. Shukran sana kwa kuzungumza nasi kuhusu mada hii, na ongera kwa kazi ambao unaendelea kufanya, na pakiwa na maendeleo mengine mapya katika sekta hii, tutazungumza nawe tena. Asante sana na uwe na jioni njema, asante nam. Huyu ni Dr. Jane Brasington ambaye ni mtaalam wa masuala ya mazingira akizungumza nasi kuhusu marufuku ya plastiki katika maduka na masoko. Kwa mengi zaidi kuhusu mada hii na makala haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.