Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano tukifanya makala maalum kuhusu vijana ambao wamepata mafanikio makubwa hapa nchini Australia kupitia mazingira ambayo kwa upande mmoja yalikuwa magumu na yenye changamoto nyingi. Kwa leo tuna mgeni maalum ambaye atazungumzia hadithi yake na alikotoka, jinsi alivyoondoka huko na pahali ambapo amefikia kwa sasa. Tuanza kuanza kujitambulisha, kisha tuendelee na hadithi kamili. Konsolata Njoki Mudhe. Uh, marafiki wanaita Konso, Kenya wanaita Kijo. Haya, ndio majina yangu. Safari yako imeanzia wapi na ni vitu vipi ambavyo pengine vimesaidia kukuongoza mpaka umefikia hadi hapa? ya yeah, nimaliza masomo so shuleni nimesomea boarding school maisha yangu yote so nilienda boarding school nikiwa nikiwa 12 years old, miaka kumi na mbili. Nimekuwa boarding Um, kamaliza, um, kamaliza primary school, nikaenda high school yote boarding. After that nikaenda college Dhika Technical. Watukale wanajua Dhika Technical. Nilisomea pale, nilifanya diploma of business administration, ilikuwa three years. uh-huh. So niliweza kumaliza mwaka wa elfu mbili na kumi ndio nilimaliza so kwa kweli nimesoma nimesoma sana boarding schools. Mm. Mm. Na baada ya kumaliza mwaka elfu mbili na kumi, kwa upande wa maisha ya kawaje, kazi zilipatikana kwa urahisi, na kama ilikuwa rahisi, ni nini ambacho ulifanya kuhakikisha kwamba unapata kazi? Kwa kweli, shule kupata kazi ilikuwa ngumu kwa ngumu sana, kwa sababu nilifanya biashara, wazazi wangu wako kwa mambo ya medical field, wako kwa hospitali, kwa hivyo mm kama mtoto wa kwanza nilikuwa nilihisi ya kwamba wazazi wangu watateseka sana, kwanza kunisaidia kutafuta kazi kwa sekta ambao wao wenyewe hawaja hawana marafiki ama hawajaweza kuifanya kazi huko, so nikaanza kwenda kwa email, kwenda kwa magazeti kutafuta makazi, likuwa ngumu lakini nilijikaza, nilijikaza, tuseme. So after that nikaweza kupata kazi kwa shule ilikuwa mahali inaitwa Muranga. So, ilikuwa inaitwa Muranga Institute. Um, na pale niliweza kufundisha masomo ya biashara, so some units nilifundisha pale nika pale kwa muda wa about miezi sita and then nika, nikapata kazi mahali pengine, ndio nikatoka <laughs> mm -hmm. So nikapata kazi ingine ya marketing so ilikuwa kampuni ya kuuza maji nikaenda na nyuki so nilikuwa pale kwa miezi miezi tano hivi walikuwa wanaanza kampuni, so haikuenda vizuri, so ikabidi nimetoka. After that nikatafuta kazi kwingine <laughs> so ilikuwa ilikuwa kushinda nikihama, kama kihama, lakini nilikuwa na um, nilikuwa motivated naweza sema, so nilikuwa najua maisha itabadilika. Unajua, nilikuwa najua maisha maisha si mteremko, najua there are those ups and downs, so nikaendelea kusaka and then nikapata kazi kwa kampuni ya, ya kuuza mashamba na kurent na ku ya ku rent manyumba so ilikuwa Kitengela. So nikatoka na nyuki nikaenda odho Kitengela. <laughs> na pale nilikuwa na kondisha manyumba najua ilikuwa mzuri, nilipendelea Kitengela, it's a nice place um, but of course haikuwa haikuwa easy. I was on a contract, alafu yo contract ikaisha, so it was not renewed, but nika, nika zidi tu kufanya kazi kwa kampuni zilikuwa tu around za mashamba. Nikiwa pale ndio kuna rafiki alinieleza kuhusu Kenya Women fin microfinance Bank, so akaniambia, oh, Kenya Women wanatafuta unatafuta um, una fanyi kazi na kwa, kwa kosi yako ya biashara, labda unaweza kupata kazi. So nika apply nikaenda Upper Hill nika apply nikapeleka my documents and all that, and then after about um, I think it was about like a fortnight wakaniita. Ehe, uh wiki mbili, wakaniita ndio nikapata kazi. Nilienda tu kwa interview na hiyo -huh. siku uh siku -huh. nikaambiwa uh nimepata -huh. kazi. Na ilikuwa ni wafanyakazi wote ni wanawake, wateja wote ni wanawake ama kulikuwa mchanganyiko? Ah, uh, kweli Kenya Women ilikuwa, ilikuwa very interesting, ilikuwa mchanganyiko. Mm. Lakini ile department ilikuwa wanapatia na loans, mikopo. Mm. Wanapatia na mikopo. Lakini historia ya Kenya Women Microfinance Bank ilikuwa zamani Kenya mwanamke angehitaji mikopo hangepata. Hangepata. Mm. Kwa nini? Kwa kweli mimi siwezi kujua, lakini I think ilikuwa system. Maybe it, we live in a patriotic system. Mm. So kwa vile mwanamke angetaka mikopo lazima angekuja na bwana yake ama ama kijana, kijana tu akuja na mzee, kwa hiyo <laughs> mwanamke mwenyewe awezi akawa na mamlaka wala akili akuweza kufikiria chenye atatumia hizo hela. Naam, naam, I think hiyo ndio ilikuwa mawazo yao kwa wakati ule. Kwa hivyo mkubwa, mwanzilishi wa Kenya Women Microfinance Bank, kwa vile niliweza ku, kuambiwa um, vile nilikuwa kule, hiyo jambo ilimuuma sana, na akasema yeah, ile wakati atapata uwezo na yeye atafanya jambo kama lile. mm -hmm. Kwa hivyo Kenya women walikuwa wanapatia mikopo wanawake, na mzee yoyote angehitaji mkopo lazima angekuja na mwanamke ndio apate mkopo, ndiopate mm -hmm. <laughs> kwa hiyo inakuwa ni kulipiza kisasi sasa eh? <laughs> Sikuelewa ama ilikuwa kulipisha kisasi ama ilikuwa kuinua wamama, you know, mm. mm -hmm. Empowerment, sikuelewa. mm -hmm. Lakini kwa kweli, kwa kweli kweli mimi nilifurahia hiyo jambo. mm -hmm. but naweza sema Tumetoka tume, tume mbali, yes. tume mbali, yeah. kama kama inchi. Na sasa hata, you know, bank zote sasa wamejua nilisoma mengi nil, nil, vitu so, nilikuwa upande wa Gilgil na nilifanya hapo miezi mitatu na nikiwa pale ndio nilipata Nika nilipata vision ya kwamba nitaenda Australia. Mm-hmm. Na nikaanza kufanya my own research about nitawezaje kwenda Australia kusoma. Mm-hmm. Nikaanza kuapply mashule vile tu bila hata kujua, hata sikuambia wazazi na apply mashule. Na nikiapply, kwa hivyo sasa bado niko Kenya women. Kwa huo muda wa miezi tatu, nikapata barua, nime, nimechukuliwa shule ya Australian Catholic University. Nyumbani wakati walipokea ujumbe hali ilikuwaje? <laughs> Mama alikuwa amefurahi lakini baba alikuwa wewajua, <laughs> <Australia> ni wapi? <laughs> uh-huh. So babangu, babangu ni anajua sana mambo ya elimu, anajua mambo ya let's say, yeah. ya dunia anaelewa, na ye anas, anas, anasoma sana, anasikiza international news, so ye anajua, alijua sana kuhusu Australia, alijua historia ya Australia, alijua Australia iko wapi na kwa hivyo alikuwa anajua iko mbali sana na Kenya, na, na yeye kukubali msichana wake wa kwanza aende kule na hajui mtu yeyote, na anaenda peke yake, kwa kweli kama baba. Hata mimi sasa nikiangalia nyuma, naweza elewa kwa nini alikuwa na hiyo wasiwasi eh. Lakini baadaye alikubali, akasema, akaona eh hey, kweli kweli, huyo msichana ameamua ame, ame <laughs> ameamua, ataenda. Siku ya kwanza unafika Australia kabla ufike ni yapi ambao ulikuwa unatarajia mawazoni? Ni, ni picha gani ambao ulikuwa umejipa mawazoni vile Australia itakuwa na wakati ulifika ilikuwaje kwa kutarajia? Naweza kuambia ukweli, sikutarajia lolote <laughs> ninaamini na napenda Mungu, naamini Mungu sana. Aa, maisha yangu yote hmm. Nimekuwa kwa kanisa kwa kanisa na nilikuwa na tuseme uoga, uoga tu lakini I think ni uoga, ni ile wasiwasi wasi kila mtu anaweza kuwa nayo ya kwamba unaacha marafiki zako, unaacha familia, unaacha kila mtu anakujua na kila mtu unajua anaweza kukusaidia ukakuwa kwa mashaka mm -hmm. na sasa unaenda peke yako, so pale ndio ni, ni jambo tu, ni kama wasiwasi linikujia -wasi ni lakini kaniambia huko na Mungu hauko peke yako, kwa hivyo nilifanya maombi mm. -hmm. just a short prayer nikaambia Mungu, enda mbele yangu nikupate huko <laughs> and as funny as it sounds mm. -hmm weird but nilifika Sydney nilifaa kupokewa na agent. So, nili-apply, nilifanya process zote za visa kila kila kitu, kuapply everything through an agent na sasa kulikuwa na Agent Kenya na kulikuwa na agent Australia. So wa Australia ni alikuwa ni anipokee kwa airport. Lakini sikuwa na mjua, sikuwa imuona, uh, nivile tuliongea kwa simu. Niki travel simu ikazima, so sikuwa na simu, sikuwa na njia yoyote ya kukontakti yeyote mm -hmm. Na unajua, ni safari ndefu nilitoka Kenya on Tuesday, saa tano usiku, nilifika hapa Friday asubuhi 6 a.m. <laughs> Nilikuwa nimechoka, sikuwa na usingizi, sikulala, watoto walikuwa wanalia kwa ndege. So it was just you know, and then kufika 6 am it was a winter morning mm -hmm. Nilikuwa tarehe tano Julai 2013 6 am nimefika, sipatane na agent, watu wenye wote tulishuka nao ndege nikaona tu wanaenda, wanatoka, wanatoka, mi nabaki pale nikiangalia, na naona ah, sio ni mtu anakaa Mkenya. Askari mmoja akuja, akaniuliza Eh hey, madam, tukusaidiaje? Unataka usaidizi? Nikasema hapana. Nilikuwa nimewatch a lot of American movies where African Americans get into trouble with police and all that uh, so kakuwa na wasiwasi kwamba nawe utaza ukaingia katika shida kweli, so nilikuwa na ile uoga kwa so, sababu hiyo uoga nikatoka nikachukua taxi. So ninachukua taxi mimi mara yangu ya kwanza Sydney, sijui unaenda wapi, lakini lakini nikuambia, niliambia Mungu aje mbele so mm. sikuwa na woga. Nikaingia kwa taxi mzee akaniuliza unaenda wapi, nikatoa barua yangu ya shule mm, kaniambia naenda kwa hii address so nikampatia address ya shule, kanipeleka George Street uh, kushuka George Street ilikuwa karibu na shule mm, lakini nikasema before nienda shule, wacha niingie kwa the first building nimeona mtu. Nikaingia kwa hiyo building ilikuwa maofisi, ofisi hivi, na huyu jamaa alikuwa Australian eh, maybe about in his 60s, mm, nikamweleza natafuta mahali naweza pata, nilikuwa natafuta cyber cafe, you know, like somewhere where I can find internet ndio nione kama pale nitapata namba ya huyu agent Australian mm. kwa sababu sikutaka kupiga nyumbani nisishtue wazazi wafikiria, hujaifika oh, na umefika na umepotea mm. <laughs> so akaniambia, umze akaniambia, sijawaiona cybercafe hata moja , lakini unaweza tumia simu yangu. Akanipea simu yake kaniambia ona oh, uh, ka chini. Nikakaa chini, nilikuwa na mizigo yangu suitcase mbili bag, nikuwa nakaa nimechoka kuna baridi, nikakaa hapo chini. Akaniambia utakunywa kinywaji, kaniletea kofi muffin. He was a nice guy, that's what i'm saying. I think Mungu alisikia ombi yangu, akanipea simu yake, nikaingia kwa internet, nika google namba ya agent, nikampigia uh, na tukaweza kupatana So hivyo ndivyo maisha yangu, hivyo ndivyo safari yangu ilikuwa kuendelea. <laughs> so, mbele sasa ukafika ukaanza masomo mm -hmm. hali ilikuwaje? masomo yaliendaje? na yale ambayo ulikuwa unapanga kusoma ndio yale ambayo umeendelea nayo kwa sasa, ama safari hiyo imekuwaje? so, nilikuja, nilipata visa kuja kufanya biashara, kwa sababu unapata viza kulingana na ile kitu ulikuwa umefanya uh, mwanzoni so, kile nilikuwa amefanya Kenya ni biashara so nilipata um, masomo ilikuwa nzuri, nilipendelea, nilipenda biashara, lazima ungefanya a little bit of accounting as well. So ilikuwa sawa, ni mambo nikuwa nimeshafanya Kenya, kukuwa na tofauti kubwa na, so niliendeleza but kwa muda uh, baada ya kukaa hapa kwa muda nikakuja kujua, kujua kumbe biashara is no marketable, so ni ni kosi nitafanya nilipe pesa mingi na hakuna kazi mm-hmm. so nikaanza kufikiria ah, na, na, tena hata nimefanya biashara sana, nimefanya Kenya miaka tatu sasa, tena hapo nafanya biashara nikasema, I think I already have enough knowledge ya ufanya biashara, wacha nibadilishe. So nikabadilisha, so, nikabadilisha about 2014 ndio nilimaliza my advanced diploma in business administration. After that, nikalan mtu uh, I think kuna mwalimu alikuja shule yetu akaanza kueleza some of the courses they offer at ACU, na akataja social work. Sasa akasema social work, nikauliza social work ni nini? Nikaenda nyumbani nikafanya lot of research ha, nikashpigwa na mshangao juu ni kazi ya kusaidia watu, na hakuna kitu napenda kwa maisha kama hiyo. Sasa mimi nikipatiwa hiyo tu kazi, mimi niko sawa. Hiyo ndio kazi nimefanya sana Kenya, apart from other things. Nilikuwa mwana um, youth wa kanisa letu uh, st Saint Benedict Goingwa <laughs> nimekuwa secretary wa youth <laughs> Salamu zimefika. <laughs> Saint Patrick Goingwa, so nimekuwa pale, na hiyo ndio kazi nimefanya kusaidia wazee wenye wanaishi peke yao kwa manyumba zao, kusaidia watoto wenye wana wazazi so hiyo ndio kazi napenda, yafurahisha roho yangu. So kusoma social work, it's It's Kwa hiyo, sasa ni yale ambayo ulikuwa unafanya ya katika maisha yako unakuja kuyaweka katika ni karatasi, kutafuta karatasi ambayo itasema kwamba ulifanya hii kazi na ulifanya masomo. Na kwa wakati huo maisha ulikuwa unayamudu vipi? Maana Australia tunajua ni, hususan mjini Sydney, maisha ni magumu, unakuwa unasoma na lakini, ki maisha hali ilikuwaje? Ah, kwa kweli maisha ilikuwa rahisi na pia na kweli ilijakuwa rahisi kwa sababu kama vile unavyosema, Sydney is a very expensive city, lakini kweli nilikuambia, niliambia Mungu aje kwanza, kwa hivyo jambo lolote naenda kufanya, hata nikiingia shule nilijua it's very expensive, lakini nilijua Mungu yuko. Mi naamini mali yote ya dunia ni ya Mungu, shule zote ni za Mungu. Kila kitu ukihitaji, ukimwomba atakupa, utapata. Anasema anasema ukibisha ata, utafunguliwa ukiitisha atakupea Hivyo naamini nami nimepokea kweli, kwa hivyo nimepatana na marafiki nimekuja nime kujua marafiki wengine, hata sijui tulipatanaje, lakini wamenisaidia kweli Njua, Australians, Italians wengine mpaka wamenipatia pesa lipa shule, ile siku utapata rudisha hivo. <laughs> as funny as it sounds, nimesaidiwa na watu I didn't even know I, I had no idea nitaipatana nao. Kwa kweli, mama angu pia amekuwa msaidizi, baba angu wamenisaidia sana na Naweza sema ukiwa mwanafunzi ni vizuri upate utafute trust na banks, kama uko hapa na we ni mwanafunzi Kenya ama you know, nchi yoyote Afrika yeah, yeah. Unajua, ukikuwa na urafiki ama ukitengeneza hiyo trust with banks. Inaweza kusaidia sana sana kwa sababu kwa kweli pale pale nyumbani interest rate haiku, haiku juu kama Australia. Unajua, ukichukua loan Australia itakuchukua muda kulipa because the interest rate is so high, lakini pale Kenya, the interest rate at least it's, it's affordable, so nimeweza kusaidiwa sana na banks Kenya, kwa kweli, ndivyo, ndivyo nimeweza kulipa school fees, kusaidia wazazi pia. Kando na hapo umekuwa ukishiriki katika miradi tofauti, tumeona kwamba baada kuingia katika chuo hapa au umepata fursa ya kuenda kusoma kule Rome. Pamoja na hapo, umekuwa mmoja wa wanafunzi wa kwanza wa kiafrika ambao wameingia katika baraza la wanafunzi wa kimataifa. Tueleze kuhusu hali hiyo. Kwa kweli, haya yote yametendeka mwaka huu, umekuwa mwaka wa baraka. <laughs> So Januari niliweza kupata scholarship ya Vice Chancellor from ACU, Australian Catholic University, nikaweza kupata fursa kama mwanafunzi wa, so international student, nilikuwa, mwa, mwanafunzi wa kipekee wa kimataifa. Mimi ndio tu nilikuwa mwanafunzi wa kimataifa pale, tulikuwa wanafunzi um, ishirini hivi. Tukaenda Rome ilikuwa uh, so ilikuwa, it was an exciting moment naweza sema ni furahi sana kupatana na, na Pope Francis pia tuliweza kwenda Vatican, tukapata inaitwa Vatican audience. So tukaenda pale na Pope Francis akatuongelesha, tulifurahi sana vile alitaja shule yetu. <laughs> Uh, na nilikuwa pale kusoma so kwa hivyo nilipata scholarship ya kusoma one subject uh -huh. na ilikuwa ya ku... Pengine kabla uende mbali, wakati mlienda pale Vatican, ilikuwa ni shule yenu pekee ama ilikuwa ni wanafunzi wote ulimwenguni ambao walikutana na Papa Francis? Ilikuwa wanafunzi na wa ulimwengu ulimwengu wote, so kulikuwa na Americans, Russians, um, you know, South Americans na kulikuwa na sio tu wanafunzi pia pia watu tourist pia tourist walikuwa pale, na kwa sababu Pop Francis yo ongea lugha lugha anongea I think Spanish, so kulifaa kuwa, kulikuwa na about maybe 7 to 8 priest wengine ambao wangeweza kutranslate kwa sababu hakuna mtu sisi wote hatungeelewa yako, ilikuwa ni Kiswahili, ilikuwa Kikuyu, ilikuwa gani, ilikuwa Kiingereza, kwa sababu nilikuwa na. Kwa hiyo ulimnyima Mkenya kazi. Sasa ungekuwa pale, ulikuwa ungetranslate Swahili. <laughs> So, ulikuwa umeenda kusoma somo moja tu, ilikuwa ni somo gani? Somo moja tu na ni about community engagement. Mm-hmm. So, um, ilikuwa tu masomo nye nilifanya ni ya kusoma about the local, the local community of, of, of Rome of Romanian na tukaweza kusoma sana kuhusu refugee and what, um, the state is with the refugees in Rome. It's, it's as bad as it is everywhere in the world. Hata Vatican, wakimbizo na matatizo wana matatizo kweli, wana matatizo kwa kweli. Watu hawaelewi, watu hawaelewi mambo ambayo yamehappen especially with the EU European Union for, uh, formation uh, ilileta shida kwa sababu nchi zote ambazo ziko kwa EU inamaanisha wale watu ambao wanaishi kwa hizo, kwa hizo nchi wanaweza kuhama, wanaweza kuhama na waende kwa nchi yoyote ikiwa kwa EU right. Na, na wameambiwa wame utaenda pale utaweza kupata kazi, utaweza kuanza maisha yako uh, kimpya. So unaweza toka Roma uende UK utoke UK uende Germany kwa sababu nyinyi wote mko EU. mm-hmm. So they made the European Union formation and I don't think they thought about the consequences ao hawakufikiria madhara ya huu ya, ya muungano hali ambayo Mheshimiwa Kenyatta amefanya kwa sasa kuruhusu wote kuingia kutoka Afrika Mashariki. Kwa kweli hawakufikiria hayo, so ile, ile jambo imehappeni, wale watu wametoka wametoka sana Romania, so uh, nchi inaitwa Romania mm -hmm. na wamekuja Roma so wamefika pale, wamepata maisha ni tofauti, hakuna kuna makazi, hawa wanaongea lugha tofauti, kwa hivyo hawasikizani na wale ambao wenye nchi. So kazi ni ngumu kwao kupata nyumba, kupata kazi, kuweza kujiendeleza kimaisha, na hawawezi kurudi pale ambapo walitoka. Kwa hivyo pia Roma ina, ina Roma wana shida kweli, na Pope Francis anasaidia sana kwa, kwa ile wakati tuliokuwa pale watu wengi sana wameweza kufariki na especially that time it was winter kulikuwa hmm, na baridi sana hmm. Wanalala nje hawana mablanketi so kama sisi uh, shule tuliprovide blanketi. Tulienda kwa barabara kwa, kwa, kuwapata usiku. Tulitembea usiku tukaweza kuwapatia mablanketi tukawapatia vyakula tukaongea nao. Tulijaribu kidogo hmm. Najua ilikuwa, ilikuwa ngumu lakini tulijaribu. Na Pope Francis ameweza kuwafungulia Vatican, wengine wanalala huko ndani, wengine wanalala kwa mabasilika around Rome. So hiyo ilikuwa, it was so, it, he has a very beautiful heart, I can say. He has mm -hmm. done so much for, that, for those communities. Kwa ni, ni mengi ambayo amewatendea wale wote. Sasa tuzungumze, ukarejea Australia na ukaendelea na shule na kuingia katika baraza la wanafunzi wa kimataifa ilikuwaje? Ilibidi kupiga kampeni, ilibidi kutoa hotuba mbele ya wanafunzi, nini ambacho kilijumuisha uh. Naam, kwa kweli sikuweza kufanya kampeni, na kama ilikuwa inahitaji kampeni, labda singekuwa pale spendi, spendi kweli kufanya mambo na kampeni. Lakini nili, nilipati, nilipokea email, nilipokea ujumbe kutoka shule wakiniambia, oh, kuna hii fursa Wakasahau kusubmit wakasahau kutuma <laughs> zile um, some of the documents that were most important, kwa hivyo nikakosa nika, nika kupata hiyo fursa ya kuweza ku, kupata International Student of the Year in New South Wales. Kwa hivyo kuingia kwa baraza ilikuwa ukupata hii fursa. Tunataka tukunominate tuku uende tuku kwa hii baraza uh -huh. Kwa hivyo siku apply siku siku fanya siku lolote, nilichaguliwa tu nikaenda, uh -huh. Canberra mm. kama woman rep <laughs> <laughs> so ilikuwa kama woman, women rep, ilikuwa kama representing Australia, Australian Catholic University especially Strathfield branch uh, -huh. uh but kwa sababu pale ndipo nasomea, lakini ilikuwa na, na, na represent Australia uh, Catholic um, University World countrywide mm. na mkama najunga nasi, tunazungumza na Bi Consolata ambaye ni mwanafunzi katika chuo cha ACU Australian Catholic University, anazungumzia maisha yake hapa nchini Australia na ambapo tumefika kwa sasa ni baada ya kuingia katika baraza la wanafunzi wa kimataifa, akiwakilisha chuo yake hapa ya ACU ikiwa Strathfield. Tuzungumzie mkutano ambao ulihudhuria Canberra, ambapo ulizungumzia swala la ubaguzi wa rangi maandalizi yake yalikuwa ni gani, na mwenyewe kuna uzoefu wa kubaguliwa hapa Australia, na nini ambacho kilichangia katika uh, hotuba ambayo ulitoa pale? Kwa kweli, hotuba sikuwa natarajia. Tuliweza ku, kuambiwa haya ndio tunataka nyinyi kama wanafunzi mwongelee haya mambo, so mjiunge kwa vikundi vidogo vidogo, mchague jambo moja muongelee. Kwa hivyo sisi kwa kundi letu tuliweza kuchagua mambo ya ubaguzi wa rangi na mambo kama yale uh, na nilikuwa, tulikuwa na lot of students from all over the world, Philippines, India, student from China and there was myself from Kenya, there was a Nigerian. Tulikuwa tumechanganyika, tukaanza kuongea tu sisi wenyewe, ni mambo gani tumeyapitia hapa Australia. U, umepitia um, umepitia mambo yote na wewe mwenyewe ukahisi ni ubaguzi, ni juu ya ubaguzi wa rangi, kuongea kwa wenyewe, tukapata kweli sisi wote tuko na that thing in common, tumepitia na nikaanza kuandika kuandika yale ambayo mimi nilihisi kulikuwa na ubaguzi pale, na nikaona kweli ku, inaweza kuwa ni rangi, kuna, kuna jambo lingine Tupi mfano mmoja moja, uh, <laughs> nitapeana mfano ambayo nilipeana kwa kwa hotuba yangu mm. Nilieleza kwamba kuna wakati nil, niliandika so kwa, kwa shule nikaandika essay. so um, yeah, tuseme ni kama insha na mwalimu aliweza kurekebisha, akarekebisha sentensi na nilirekebisha. Sikuelewa kwani alirekebisha hiyo sentensi, kwa sababu kwa kweli nilikuwa kuna kuna ule ujumbe nilikuwa nataka kupitisha kwa ile sentensi, na ni kama ile sentensi ya kuielewa kwa hivyo, vile nilienda kumuuliza yeye, aliniambia um, you know when you don't come from, a, from, a, from an English speaking uh, background Ah, kwa hiyo kwe matatizo ilikuwa ni sababu ya kutoelewa, kutoelewa Kiingereza vizuri. Alisema kweli, hivyo ndivyo yeye alisema. So, mm. Yeye hakuelewa vile nilikuwa nimeandika, kwa kweli yeye alisema ilikuwa mambo na grama. mm. Lakini shida yangu hata haikuwa ile, ilikuwa vile yeye aliexp... ali vile al... yeye alitafsiri, alitafsiri. Mm. Unajua, al... ni kama alisema wewe umetoka wewe unje toka English speaking country mm. kwa kweli umetoka Afrika Afrika, Afrika, Afrika, hamjui English, amuongei amuongei mm. Kiingereza. Kwa hivyo nadhania ndio maana sikukuelewa, kwa sababu kwenye umuongei. Kwa hivyo alimake assumptions kwa mimi, nilihisi ni kama kwa kweli hajui hata Afrika watu wanaongea Kiingereza hau mm. Hajui English is actually a compulsory language in Kenya sisi mm. tunasoma maisha yetu yote. Mm. Kwa kweli, mtu yote ameenda shule, lazima na tunaongea Kiingereza mm. Mm. Kwa hivyo iliniguza sana na nika, nikaona, kwa kweli, kwa sababu, ana umri mkuu nikaona sitazidi sita kubishana ama kujaribu mm. ku, ku, ku, kujieleza lakini hilo jambo lilikaa nilikaa nikilifikiria niki kwa muda, hotuba ilipokewaje? mm. mm. hata ah, ni, nilishtuka kwa vile ilipokewa, kila mtu wali, alikuwa anashangilia, wanapiga makofi, kumaanisha ah, watu waliweza ni kama watu wali resonate. Kwa kweli kwa kweli, ni kama nikiongea mimi, ni kama nilikuwa naongea kuhusu mimi, lakini ni kama ni kama nilikuwa naongea pia kuwahusu wao, waliweza kuelewa kweli natoka wapi, and then nikaongea pia kuhusu kwa nini tufanye you know the English test. Watu wana, hmm, wanafanywa kufanya the IELTS so si kuelewa kwa nini, maisha yangu yote nimesoma miaka kumi na tisa, nimesoma boarding schools nikiongea Kiingereza nikiandika Kiingereza nije Australia nifanye another four year degree na Kiingereza niongee Kiingereza nimalize shule na bado niambie unataka tena nifanye mtihani mwingine ya kukuonyesha kwamba naweza ongea na niandike Kiingereza so <laughs> to me, if that's not discrimination I don't know what that is. So, kwa kweli hiyo hiyo kwangu mpaka wa leo inakaa ina, ina tu ni ubaguzi. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo niliza kuongelea kwa huyo, um, kwa uh, ubalozi. mm. na ni changamoto gani zingine ambazo wanafunzi wa kimataifa wanapitia maana tayari kuko katika baraza mm -hmm. Nadhani kwamba unapokea katika mikutano, unapokea ujumbe kutoka kwa wanafunzi tofauti, kwa maswala ambao ungependa mausaidie. Nini ambacho pengine ni kikubwa zaidi ambacho wote kutoka Afrika kutoka Ulaya kutoka Asia wanapitia? Uh, kwa kweli kuna mambo mengi na kwa muda huu tu, tuna njia ambayo tutaweza kuhoji wanafunzi wengi tupate tupate jawabu yenye unataka sasa, lakini kwa kweli yale nimesikia nime, kwa sasa kuna shida kuu sana na mambo na transport, so Sydney especially hakuna concession, so concession ni sisema, ni discount ni unalipa, unalipa tofauti kupunguziwa gharama mm -hmm. ya kulipa trains na buses and all that, so ina happen in in some states. So in Canberra, some international students sdent wako na ile concession, lakini like Sydney hawana mm -hmm. Brisbane, I think pia, they have but in Sydney hawana, so kwa hivyo wanafunzi kama wee ni mwanafunzi na unasoma Sydney, uh, gharama kuu sana iko uh -huh usafirini, usafirini, iko kuu sana ukiweza kukompea, ukiweza kuangalia wale wengine wanaosomea other states. mm. mm. Na kwa upande wa kazi, wanafunzi wa kimataifa kupata kazi nchini Australia ni rahisi ni vigumu? kupata nyumba pia inakuwa, mm. ni tatizo ama si tatizo? Kwa kweli ni tatizo, namimi nimepata tatizo kwa zote. <laughs> ukija Australia peke yako utajua, utajionea haya mambo yote naongelea, na nilipitia shida kupata nyumba. Nyumba kwa kweli, he, nikianza hiyo nitaandika kitabu. <laughs> nimehama nime, nikahama, nikachoka kwa sababu sometimes unaingia kwa nyumba alafu unakaa mibi miezi mbili tatu, mwenye nyumba anataka kuuza, mwenye nyumba anataka kufanyia kitu ingine na hiyo nyumba, so inabidi umetoka umehama. Kwa hivyo nimeweza kuhama sana, kwingine nimeingia me, ni nime nikapatana na wale watu wanaishi pale, siweziweza kuishi na wao kwa sababu ya mashida tu mingi mingi wako nayo, na unaona hauwezi, especially kama we ni mwanafunzi unatafuta hmm, nyumba ambayo kimya kimya unaweza kupata, there's a lot of, hakuna zile disruptions unaweza kusoma kwa hivyo nimehama sana, sana, sana na na ni kwa sababu pia napenda kujitegemea so hiyo ni shida ingine. Na, na, naelewa watu wengine wanakuja hapa wanatafuta watu wengine wanaishi pamoja ama wanatafuta watu wameishi huku kwa muda wanaishi pamoja, lakini kwa mimi napenda sana kujitegemea. I think hiyo ah, ndio imekuwa shida pia. Upande <laughs> wa kazi mi nilipitia kweli, upande wa kazi naweza sema upande wa kazi sija struggle sana kama nyumba. Mimi nilipa nilipata kazi yangu ya kwanza siku ya pili after kuja Australia <laughs> siku ya pili vile nilifika nifika on a Friday. The following day ilikuwa Saturday. nilikuwa nilikuja tu Strathfield hapa nikasema, ah, nimechoka kwa kwa nyumba, nitatoka nitembee kidogo, nione kama nitaona mahali naweza naweza ulizia kazi. So nilikuwa na ile naweza sema mentality nje tuko nayo Kenya, especially that unaweza si unaweza apply kazi kwa e online, ama unaweza enda tu kwa duka ama kwa kwa organization, waambie na nata, natafuta nata kazi Nilifanya hivyo nikazunguka Strathfield. Kwa kweli wale wa, wa, wa watu wanajua about Strathfield, there are a lot of Koreans. Mm, so nilishangaa sana nishanga, Australians wako wapi, wanakaaje? <laughs> <laughs> <laughs> So, nimekuja Asia ama nimekuja Australia? <laughs> so ilikuwa ilikuwa a little bit confusing. Um, na ilikuwa ngumu hata kusoma kwa sababu Uh, what what do you call them the banners that they have on the shops mm -hmm. Eh, wameziandika in Korean, so uh -huh. Singeza kusoma pia, kwa hivyo nikirudi, nirudi na mawazo nafikiria, sasa nimekuja kuishi wapi, huko maduka siwezi soma zimeandikwa nini. Nikirudi nikapatana na um, ilikuwa restaurant na ilikuwa Italian. Nikasema ah, at least naweza soma. Nikafungua mlango, nikaingia, nikabisha, nikaingia, nikapatana na mzee uh, anaitwa Franco. Nikamwambia habari yako, mimi naitwa Consolata <laughs> <laughs> mm. Exactly, natafuta kazi mm. <laughs> Sasa, jambo ambalo hata sikukumbuka siku kwa, kwa muda ule ni Consolata is an Italian name. So, kwa vile nilisema Consolata, mawazo yake ilikuwa mimi ni, ni muitaliano <laughs> um, so, nikamweleza natafuta kazi, yeye alikuwa tu kwa mshangao ako sijapatana na mwanadada mwafrika, ametoka wapi huyu? Akaniuliza, umekuwa huku kwa muda upi? Nikamwambia nilikuja jana. Akaniangalia tu hivi, alinangalia na macho ni kama macho ya huruma, aka una familia hapa? Nikamwambia hapana, akanieleza akaniza kwa muda huu hatuhitaji mtu, lakini acha jina yako, andika jina yako, andika namba, namba ya simu. Mm -hmm. Tukihitaji mtu yote tutakupigia. Now that is the second day after I landed. Mm -hmm. Na kwa kweli Jumapili which was the follow, which was the, the following day, siku ya tatu akanipigia simu akanieleza unaweza kuja kazi kesho <laughs> Kwa kweli mimi nilipata kazi vile na nimekuwa kazi hapo until hata sasa, wakinihitaji mimi huenda kuwasaidia. Masomo umefikisha mbali na unaendelea katika masomo tofauti, lakini baada ya kubadili masomo sasa na mwelekeo wa maisha, unaona hali inakuwaje na, na pengine kwa kuendelea mbele, ni ushauri upi ambao unaweza ukawapa wanafunzi wengine wa kimataifa, hususan kina dada ambao wengi ndio ukabiliwa na, na matatizo mengi wakifika nchini Australia? kama mwanadada ambao amepitia hayo yote, ushauri unaweza kuwapa ni upi? Kwa kweli mi naweza kuambia kama wanadada mujikaze. Us, na usikubali, naweza sema um, shortcut, njia za mkato. Don't settle for less, I would say that. Usikubali njia, njia za mkato kwa sababu I believe what comes easy, goes easily as well. Kwa hivyo kama unaweza tia bidii, ukitia bidii kwa jambo lolote you will be shocked At what you will get. Haijalishi itakuchukua muda upi. For me, ilinichukua kazi yenye, kazi ambayo nafanya kwa sasa, nafanya kazi kwa retirement village as a nurse. It took me one year, mwaka mmoja na nusu kupata ile kazi. Mpaka nikaenda kwa another state, Brisbane, kutafuta kazi. It took me one whole year and a half. Kwa hivyo jambo lolote unalotaka, as long as utatia bidii kwa hilo jambo, try and get experience So kama unaweza enda kuvolunteer kujitolea, jitolee hata kama utafanya hiyo kazi na hulipwi, jitolee kwa sababu wale watu unaowasaidia, una pale ndio labda, ndio wale watu watakusaidia kuweza kupata ile kazi ambayo unaitarajia una kupata. Kwa hivyo usiogope kujitolea, usiogope kusaidia watu hata kama upate peni kwa sababu the same same people wao ndio labda watajua mtu ambaye ataweza kukuonyesha mahali unaweza kupata kazi. Muombe Mungu muamini, uh, muamini Mungu kwa sababu mimi naweza kuambia, nilikuja hapa sikujua mtu yeyote na, na kwa muda huu nimekuwa so far from my parents, wazazi ambao wangenishikilia, wanisaidia wani niki, nikiwa na shida, lakini kwa kweli nimejua Mungu yupo sababu yeye yeah, amekuwa nami amenishikiria, amenisaidia, sijalala njaa, sijalala nje, sijafukuzwa nyumba, sijafukuzwa shule. Haya mambo yote nimeweza kwa uwezo wa Mungu. Ukiweza kumu, kumwamini Mungu na kumwomba akuna jambo itakuwa ngumu kwa maisha. Naamini umesema kwamba huwa hautarajii mengi sana, kwa hiyo unakuwa huvunji moyo, lakini tuseme, kwa mtazamo wa mbele, pengine miaka mitano misita ijayo, matarajio yako na mipango yako ni ipi? Baada ya masomo kwa kweli, baada ya masomo niko na niko na loto project. Nataka kuanza, niko na miradi mingi, niko na miradi mingi na, na natarajia ingine uh, kwa kweli sitataka kusema kwanza <laughs> kwa sababu najitayarisha kwa yale ingine, ninaanza mwaka ujao. Kwa hivyo na ni project nataka kuanza hapa Sydney, na ni project, uh, ni miradi na, na natarajia nitauendeleza kwa nchi zingine, pia nchi zingine Afrika. Nitarudi Kenya nitaendeleza mradi huko, na natumai nitaendeleza kwa nchi zingine Afrika. Na ni mradi tu akusaidia kusaidia wanafunzi kueleza, hakuna jambo ngumu kwa kimaisha ukiamini. Nasema vile, amini jambo lolote unalotaka. In your heart if you really want something go for it. Na mimi furaha yangu kwa maisha naipata kwa kusaidia watu kwa vile na hope nitaweza kufanya hivyo kwa hiyo miradi. Lakini pia natum, na, najaribu kuona kama naweza kupata kazi na any NGOs NGOs especially wale ambao wako Australia na wanafanya kazi nchi zozote Afrika naweza furahi sana kufanya kazi nao, na hata kama ofisi zao ziko kule niko sawa kurudi nyumbani mm. <laughs> bora tu nisaidie watu, kwa sababu maisha yangu natumaini, maisha ya i, I live a life of service, na kama naweza kusaidia wengine, hivyo ndivyo pia mimi najisaidia. Imekuwa mazungumzo marefu tena mapana na mengi ya kujenga. Pengine neno la mwisho kwako. Um, naweza sema nashukuru sana. Naweza kushukuru kuwashukuru Australian Catholic University kwa sababu wale wameweza kunipatia a lot of opportunities here in Australia, mafunzo nyingi wamenipatia, uh, fursa nyingi sana, na na pia kuwashukuru kuwa, um, Celebrate African Australian Organization wameweza kunisaidia sana, especially Runi ameweza kunipatia support na ameniamini na ameamini naweza enda mbali na amenishika mkono pia. Kwa hivyo namshukuru sana na nawashukuru Wakenya wote um, Waafrika wote wa Australian wote marafiki zangu wote ambao wako hapa Australia na wako pale nyumbani pia ambao wameweza kunishikilia mkono na kuniombea na pia wazazi wangu, mamangu especially my mom So eh, nashukuru pia gode santi kwa fursa hii <laughs> na santi kwa kunihoji na pia yeah. Na, na, nasema kazi ambayo unayofanya ni kazi nzuri. Endelea kufanya hii kazi kwa sababu unatupatia, una motisha pia tuendele mbele, hajali kusema hilo, lakini tutaendelea mbele na no, huyo ni b Konselata Jaki Mudhee ambaye alikuwa anazungumza nasi kuhusu maisha yake hapa nchini Australia kama mwanafunzi wa kimataifa. Na wiki ijayo tutakuwa na mwingine ambaye naye ataweza kusimulia maisha yake na kuweza kuwapa motisha, pengine na kuwapa neno ambalo linaweza likawajenga na kuwasaidia kuendelea mbele. Sa kwamba uzapata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoajuu Swahili.