Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha pale kwa matumizi yako. Anwani ni facebook com mkwaju sbs swahili kama pia ungependa kutuandikia kwa barua pepe, iwapo na ujumbe wowote ambao ungependa kuchangia nasi ama pendekezo ya makala, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, kiongozi wa upinzani, mmoja wa viongozi wa upinzani Felix Tshisekedi ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika matokeo ambayo ya yamewashangaza watu wengi na kuzua gumzo miongoni mwa baadhi ya watu ambao wamehoji kama kura zilibiwa katika masaa ya alfajiri ya Alhamisi wiki iliyopita. Matokeo ya uchaguzi wa shirikisho ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo uliofanywa tarehe 30 Disemba hatimaye yalitangazwa. Corne Nanga ndiye rais wa tume ya uchaguzi wa taifa hilo la Afrika ya Kati alitoa tangazo hilo ambalo lilikuwa likisubiriwa na watu wengi saa 9 alfajiri katika masaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kuepuka maandamano ya vurugu katika tangazo lake, bwana Nangaa alisema kwamba ambaye amechaguliwa katika matokeo ya kwanza kuwa rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo ni bwana Shisekedi shilombo Felix. Chama cha upinzani cha EDPS kimeshinda uchaguzi huo kwa asilimia 38.57 na wafuasi wa chama hicho wamepokea matokeo hayo kwa shangwe na vigelegele. Wengi walijumuika nje makao makuu ya ofisi ya tume ya uchaguzi mjini Kinshasa ambako walisherekea matokeo hayo. Mkazi mmoja mjini Kinshasa alielezea furaha yake baada ya kushuhudia mabadiliko ya rais baada ya Joseph Kabila kuwa mamlakani nchini humo tangu mwaka elfu mbili na moja. Mkazi huyo amesema kwamba hatimaye watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamepata uhuru na hii inawakilisha uhuru, uhuru wa jamii. Hatutateseka tena, hatutamfikiria Kabila tena, hatumtaki Kabila tena, tuna furaha isiyo na kifani. Punde baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi huo, rais mteule Felix Shisekedi aliwashukuru raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa msaada wao, licha ya wafuasi wake wengi na sehemu kubwa ya nchi hiyo kufurahia kuona Rais Kabila akiondoka mamlakani. Bwana Chisekedi alitoa shukrani kwa rais anayeondoka mamlakani pamoja na kazi ambayo amefanya nchini humo katika miaka kumi na nane aliyotawala. Bwana Chisekedi alisema kwamba mwanzo kabisa, namshukuru Mungu, kiongozi wa wakati na mazingira, ambaye ameruhusu tukio kama hili ambalo wiki chache zilizopita halikufikiriwa. Ndio sababu unafuatiliza shukrani hiyo mara moja, na ninajua itakuwa vigumu kwa wengi wenu kukubali kauli hii, ila nasema haya kwa kweli, natoa shukrani kwa rais Joseph Kabila. Uchaguzi wa kupata mrithi wa rais Kabila ulistahili fanywa miaka mbili iliyopita katika mwaka elfu mbili na kumi na sita. Uchaguzi huo uliahirishwa kwa sababu ya hofu kuwa rais huyo angeiba kura kuhakikisha anasalia mamlakani. Matokeo ya uchaguzi huo yamejiri kama mshangao kwa watu wengi, na mara nyingine tume ya uchaguzi ya DRC imeshutumiwa kwa kuhesabu kura vibaya. Wiki jana kanisa Katoliki nchini humo liliripoti kuwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu alikuwa akiongoza katika uchaguzi huo, ila matokeo ya tume ya uchaguzi yameonyesha kuwa bwana Fayulu alikuwa wa pili katika kura za uchaguzi huo. Kwa upande wake, bwana Fayulu amekataa matokeo hayo na amesema uchaguzi huo uliingiliwa kati na Rais Kabila kuhakikisha kwamba yeye, bwana Fayulu, hawi rais, na unajua wazi kuliko kila mtu kuwa tangazo hili lina misingi ya wizi na matokeo yaliyobuniwa ndani ya ofisi za chama tawala cha FCC. Matokeo haya hayaoneshi ukweli wa sanduku za kura. Bila shaka, huu ni udanganyifu wa uchaguzi usiokubalika ambao utachochea vurugu nchini kote. Jean Yves Le Drian ndiye waziri wa kigeni wa France, naye pia anaomba uwazi katika matokeo ya urais wa DRC. Ameongezea kuwa matokeo hayo hayaambatani na matokeo ya hesabu ya kura ya Kanisa Katoliki ya Congo wingu la tuma za kuingilia kati ya uchaguzi kumeharibu sifa ya ukabidhaji wa madaraka kwa amani kwa mara ya kwanza nchini DR Congo miaka 59, baada ya taifa hilo kupata uhuru. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbscom mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Bethan Smolenik na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.