Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook com mkwaju sbs swahili. Katika makala tuliyowaandalia Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema atatekeleza mkataba wa serikali na mji wa Tennant Creek ambao uko katika wilaya ya kaskazini ya Australia. Mkataba huo unajumuisha ushirikiano mkubwa zaidi kati ya tawi zote za serikali. Mji wa Tennant Creek na masuala yake yamechambuliwa kwa muda wa miezi mingi baada ya msichana mwenye umri wa miaka miwili kubakwa mwezi Februari mwaka huu. Waziri mkuu ameongezea kuwa Suala moja ambalo ni kubwa zaidi ni uhaba wa makazi. Malcolm Tambule aliwasili mjini Tenant Creek kwa ziara ambayo ilidumu kwa muda wa chini ya masaa 24. Alikutana na vikundi vya jamii, polisi na wakazi kujaribu kupata mbinu za kukabiliana na viwango vya juu vya uhalifu na unyanyasaji wa nyumbani. Bwana Tambule amesema mkataba wa kanda kama ule wa Geelong, Launceston na Townsville utaboresha uratibu kati ya mamlaka ya halmashauri, serikali za majimbo na mikoa, mamlaka ya shirikisho, pamoja na vikundi vya jamii za Waustralia wa, wa kwanza kupata majibu kwa maswali muhimu: What is the plan for economic and social development? mpango wa uchumi na maendeleo ya jamii ni upi? Kuna mpango upi wa kuhakikisha watoto wako salama, na kuna mpango upi wa kuhakikisha watoto wanakuja shuleni wanalishwa na hawachoki kwa sababu ya kukesha usiku mzima? Kuna mpango upi kuhakikisha kuna sehemu salama hapa Tenant Creek na kuhakikisha watoto so wanapewa mahali salama kuishi wakati matatizo yanazuka nyumbani? Tutahakikishaje so mashirika yote yanafanya kazi pamoja, kwa msaada wa mamlaka ya tamaduni ya watu ambao tunakutania katika ardhi yao hii leo? Aliuliza waziri mkuu Tanbul. Tokea kisa hicho cha ubakaji wa mtoto huyo mwezi Februari, serikali ya wilaya ya kaskazini imewaondoa watoto 15 kutoka familia zao mjini humo, hatua ambayo imezua wasiwasi kuhusu mzozo wa ulinzi wa watoto. Michael Gana ndiye kiongozi wa serikali ya wilaya ya kaskazini amesema, na nia ya kuwalinda watoto mjini humo. Ni muhimu kufanya kila tuwezalo kuhakikisha watoto wanaokuia hapa wanapata elimu nzuri na kuna kazi ambazo wanaweza fanya baada ya kupata elimu hiyo. Mpango huo utakuwa wa kijamii na kiuchumi. Jamii ya Tennant Creek ni nzuri, ni jamii mara ambayo imepitia wakati mgumu hivi karibuni. Watu wa Tennant Creek wanahisia kwa familia husika wanaumia, ila wangependa wa Australia wenzao wajue hii ni sehemu nzuri ya kuwakuya kuishi, na wanataka serikali zao za halmashauri za majimbo na shirikisho wawe na imani kwao kuwa na imani kwa Tenant Creek watu wa Tenant Creek na kanda ya Buckley, tuko hapa kwa niaba yao na tutahakikisha watoto wao wana siku nzuri za usoni, alisisitiza Bwana Ghana. Bwana Ghana ameongezea kuwa makosa ya zamani ambako mashirika yalipatwa hayawasiliani ya ipasavyo kuhusu watoto ambao wako hatarini, makosa hayo hayastahili rudiwa tena kwa sababu Um, reason... kama kiongozi wa serikali sitawahi kubali tena kuwa uhifadhi wa taarifa za watoto hazikuwa salama. Um, hali hiyo lazima iishe. Um, na tumepanga um, serikali um, kwa hili um, mimi sasa um, ndiye Waziri wa Watoto, naongoza hatua hizo that kutoka ndani ya baraza that la mawaziri, ambako tunajaribu kuunda tamaduni mpya kwa upande wetu, jinsi tutafanya maamuzi. Hali hiyo inastahili husu watoto na watoto kuwa mahali salama. Aliyeongezea bwana Ghana naye Malcolm Tambule ameongezea kuwa amepata ustahimilivu wa jamii hiyo inatoa moyo. Hata hivyo uh, sijashangazwa nimepewa I've been moyo nimepewa moyo na ustahimilivu wa jamii hii, nimepewa moyo na kundi la mamlaka ya tamaduni pamoja na shauku yao kuhakikisha watu wao na watu wengine wanaokuja kuishi Tennant Creek wataishi hapa kwa heshima. Nilihisi nia halisi ndani ya chumba hicho and ambayo and ilinipa moyo room, alisema Bwana Tanbul. Nayo serikali ya wilaya ya Kaskazini imesema inajaribu kukabiliana na uhaba wa makazi kwa kujenga nyumba tatu kufikia sasa na kuna nyumba zingine tisa ambazo zinatarajiwa kujengwa kufikia mwisho wa mwaka huu. Kwa upande wake waziri wa shirikisho wa huduma za jamii Dan Tihan amesema kwamba atazingatia wazo la kuwasilisha jaribio la matumizi ya kadi ya ustawi badala ya kuwapa watu hela taslim. Kadi hiyo inafanya kazi kama kadi za kawaida ya benki, na wanaopokea mapato ya ustawi itakuwa ni lazima waitumie kadi hiyo. Hubana asilimia themanini ya malipo ya wanaopokea malipo ya ustawi, na hela hizo zinaweza tumiwa tu kununua vyakula na vifaa vingine muhimu. Mwenye hiyo kadi hawezi nunua pombe au kucheza kamari. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Greg Dyett na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au Swahili.