Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni na katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huku na migodi ya migerano jioni hii ya leo, tunakuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS redio pamoja na tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia mwaweza pata makala haya kwenye tovuti yetu na ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba SBS swahili. Tukianza basi makala letu, tuangalie suala la kisiasa, hususan katika chama cha Nationals ambapo kwa muda mrefu kimekuwa kikizingirwa na maswala ya utata pamoja na kashfa nyingi zilizokuwa zikimwandama kiongozi wa zamani Barnaby Joyce. Je, hali kuja katika chama hicho amepata afueni? kumekuwa mabadiliko au la? Tazame basi yale ambayo tumeandalia, ambayo atawafahamisha zaidi kuhusu chama hicho pamoja na kile ambacho kimetokea. Chama cha Nationals kina kiongozi mpya mbunge Michael McCormack mwenye umri wa miaka 53 kutoka eneo bunge la Riverina, kusini magharibi mwa New South Wales, ila katika hatua ya kushtukiza bwana McCormack alipata ushindani ama ushindi wake baada ya kukabiliana na ushindani toka kwa mbunge kutoka Queensland George Christensen, waziri wa masuala ya wanajeshi wastaafu. Michael McCormack kama ilivyotarajiwa amechaguliwa kama kiongozi mpya wa chama cha Nationals na kuwa naibu waziri mkuu wa taifa, ila hafla hiyo iliyotarajiwa kuamuliwa bila utata wowote ilichukua mkondo tofauti wakati wa kupiga kura mbunge George Christensen kutoka Queensland ambaye Jumapili alikuwa amewahamasisha wanachama wenza wafute ushirikiano wa miaka 95 ms wa mseto wa chama cha Liberals naye alijitokeza kuwania nafasi hiyo. Michelle Landry ndiye anayeongoza biashara za chama cha Nationals bungeni. Punde baada ya kura hiyo, alitangaza matokeo mjini Canberra. George Christensen na Michael Makoma walijitokeza kuona nafasi ya kiongozi . Hatua hiyo inashangaza. Nataka kusema pia, nimenunua fimbo mpya kuhakikisha wavulana hawa hawazui fujo ndani ya mkutano wa chama. Hiyo ilikuwa ni utani tu. Kwa hiyo Michael Makoma ni nani? Mbunge huyo ambaye ni maarufu, si maarufu sana, aliingia bungeni mara ya kwanza katika mwaka wa 2010. Katika miaka ya 1990 aliwalaumu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja kwa visa vya ukimwi ama kusambaza ukimwi katika makala iliyoandikwa alipokuwa mhariri wa gazeti la The Daily Advertiser ambalo lilichapishwa katika mji wa Wagawaga ambao pia ndiko nyumbani kwao. Na licha ya kuandika makala hayo, Bwana Makomak aliomba msamaha miaka michache baadaye na kama waziri wa biashara ndogo alipewa jukumu la kufanya sensa mtandaoni kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na sita, ila mchakato huo ulikumbwa na changamoto nyingi za kiufundi. Uteuzi wa bwana Makomak kuwa kiongozi wa chama ulikuwa umetarajiwa kufanyika bila changamoto yoyote kama mgombea asiyepingwa. Kwa hiyo uamuzi wa bwana Christensen kuwania nafasi hiyo ilijiri kama mshangao ndani ya kikao cha chama changamoto hiyo ilivunja utamaduni wa chama cha Nationals wa kutokuwa na ushindani kwa uchaguzi wa kiongozi katika miaka kumi na nane. Bilandry alikataa kusema idadi ya kura kati ya wagombea hao wawili, ila bwana Christensen ametoa kauli ikimpongeza bwana Macomack kwa ushindi wake. Wakati huo bwana Macomack alipozungumza punde baada ya kuchaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama chake, alisisitiza hapashi joto kiti cha uongozi hadi wakati Barnabi Joyce atakaporejea katika uongozi tena. Anasema chama cha Nationals kimenichagua kufanya kazi. Kama nilivyosema, Barnabi Joyce atakuwa na sehemu muhimu ndani ya chama na chini na tutaendelea mbele natazamia kushirikiana naye kukabiliana na changamoto zinazowakabili watu wa kanda na vijijini. Bwana Bi ni rafiki yangu, na hata nimewahi kufukuzwa bungeni kwa sababu nilimtetea, ila bila shaka tutahakikisha tunaendelea kuwa karibu na tutaendelea kushirikiana kama timu, si kama watu binafsi, kuendelea mbele. Bwana Joyce kwa upande wake alijiuzulu kama kiongozi wa chama na waziri mkuu baada ya ama naibu waziri mkuu kwa mradhi baada ya wiki kadhaa za kashfa zilizozingira uhusiano wake wa kimapenzi na Vicki Campion ambaye alikuwa ni mshauri wake wa zamani, ambaye kwa sasa ana mimba yake, pamoja na kashfa zingine zilizoibuka hapo baadaye. Amesema ataendelea kuhudumu bungeni, ila nje ya baraza la mawaziri kama mbunge wa kawaida. Darren Chester ni mbunge wa chama cha Nationals, ameeleza shirika la habari la Sky kwamba anadhani haifai kuzungumzia Uh, uwezekano wa Barnaby Joyce kurejea katika nafasi ya kiongozi wa chama, kwa sababu Barnaby mwenyewe amesema atahudumu kama mbunge wa kawaida, na vita anavyotaka fanya kwa upande wa maisha yake binafsi na kwa upande wa kuwakilisha eneo bunge la New England, nadhani ni suala la kiupuzi katika siku ambayo tumechagua kiongozi mpya. Nimekuwa bungeni kwa miaka kumi. Nilimpata Barnaby kuwa mtu aliyeweka maslahi ya wakazi wa na majimbo ya Australia na taifa zima kwanza, pamoja na kutetea timu yetu na watu wa kanda. Sio ni sababu ya hilo kubadilika. Bwana Makoma kameapishwa kama kiongozi mpya wa chama cha Nationals, na naibu waziri mkuu waziri mkuu Mako Mtambul ambaye amerejea nchini baada ya, ya ziara nchini Marekani alikokutana na rais wa Marekani Donald Trump, alikutana na naibu wake mpya punde baada ya hafla ya kuapishwa kwake. Bwana Tambul amesema bwana, bwana Macomak ni mtetezi mahiri wa maeneo ya kanda ya Australia. Na baada ya George Christensen kupendekeza chama cha Nationals kitengane na washiriki wao wa Liberals, Bwana Tambul na bwana Macomak wamesema kwa sauti moja kwamba wanatazamia ushirikiano huo kuendelea hapa. Bwana Tambul anaanza kuzungumzia ushirikiano huo, anasema chama cha Liberals uh, kimekuwa na ushirikiano uh, na chama uh, cha Nationals uh, kwa maisha ya chama hiki party, na ukijumuisha vyama vilivyotangulia uh, uh, chama cha Liberal, uh, ni ushirikiano uh, wa kisiasa uh, wenye miaka 95, uh, kwa hiyo imedumu kwa muda mrefu. Bwana Mwakamwaka, kwa upande wake, naye alisema kwamba ni mafanikio mengi mno na utendakazi tutatoa kuendelea mbele. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Matt Conlan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migirano. usa kwamba zakayapata taarifa hii pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha tayari kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mraba sbs swahili. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, sbscomu mkwaju swahili.