Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa basi, tunageukia katika makala tuliyokuandalia, na hii inawahusu uh, wengi wenye umri zaidi ya miaka hamsini. Wakati unaelekea katika uzee wako, basi unaweza ukapata kitu kinachoweza kusaidia kuzeeka vizuri au kuelekea katika umri mkubwa ukiwa unafurahia, kwa maana utakuweka vizuri, inahusu afya yako. Yasikiliza basi kwa makini nini ambacho tumekuletea bila hey, kukuchawa mambo mapya Swali ni kwamba unataka kujiweka sawa? Yani, watu wengi wanapenda kujiuliza, je, unataka kujiweka fit? E, kama unataka kujiweka sawa, basi jaribu e, aina nyingine ya mpira wa miguu wa kutembea. Tukumbuke kwamba mpira wa miguu ni maarufu duniani na wengi wanacheza wakiwa wanakimbia, na kwa sasa mpira huu katika ligi kubwa e, za soka huwa wanacheza vijana wengi wenye umri mdogo. Hii ni kutokana na kasi walionayo, hivyo kufanya mashambulizi ya haraka na kuweza kushinda lakini eh, kwa hivi sasa kuna muundo mwingine umetokea wa mpira wa miguu wa kutembea, sio kukimbia, kutembea. Sasa sikiliza basi kwa makini, inawasaidia vipi kiafya watu wenye umri mkubwa? Mpira huu wa miguu wa kutembea ni toleo la kandanda lililobadilishwa ambalo linapata umaarufu haraka miongoni mwa rika eh, la zaidi ya umri wa miaka 50, tangu kuanzishwa kwake mwaka 2011 zaidi ya vilabu 800 tayari vimeanzishwa nchini Uingereza. Australia inaifuatia. Shirikisho la mpira wa miguu Australia A kupanga na kuanzisha vilabu vidogo 110 vya mpira huu wa miguu nchini kote ifikapo mwakani. Alan Tempton mwenye umri wa miaka 64 alidhani mpira wa miguu umekwisha kwake wakati yeye alivyochanika misuli ya mguu wake, hii ikiwa ni miaka tisa iliyopita. Lakini mara tu aliposikia juu ya toleo la mchezo linaloundwa kwa watu zaidi ya miaka hamsini, eh, kama yeye alipata sababu ya kutabasamu tena. Napendelea kutoka zaidi ingawaje nilikuwa nikifanya kazi, nilihisi tu kutengwa kutoka masaa ya kazi, ambapo sikuwa na nafasi yoyote kama nilivyozoea kucheza mpira. Mara tu wakati wa mpira wa kutembea ulipokuja, baada ya kucheza miezi mitatu, nilihisi vizuri, nilihisi bora zaidi ndani yangu, kimwili na kiakili. Tangu wakati huo Tempton yote aliyoyataka ilikuwa ni ya kuhamasisha wengine kushiriki shauku yake ya mpira wa kutembea. Hapo awali alikuwa mkufunzi wa maendeleo kwenye timu ya soka ya Brisbane Roar. Tempton kwa sasa anafanya kazi kama mratibu e, wa mpira wa miguu wa kutembea kwa chama cha kabumbu cha Queensland. Anaelezea ni kwa nini toleo la kandanda lililobadilishwa linafahamika ulimwenguni kote. Ni wazi kuwa sio kukimbia, hivyo inaathiri kidogo sana mwili wako. Una wakati wa kupata nafuu haraka katika siku zijazo. Ni muundo mdogo, inaweza kuwa watu wanne, watano au sita kila upande. Ni kwa wastani wa upana wa 30 hadi 20 kwenye kiwanja. Unaweza kutembea hadi hatua elfu kumi kwa urahisi hapa kwa masaa mawili. Wachezaji wenye umri wa miaka 40 hivi hadi 70 wanajiandaa na mchezo huo wa kila wiki wa kijamii e, katika kituo cha michezo ya ndani cha mji wa Brisbane. Wengine ni wastaafu na wengine walilazimika kuanza kufanya kazi zaidi mapema ili kupata wasaa wa masaa mawili ya wakati wa chakula cha mchana. Wengi wa hawa wachezaji hawajacheza hata hapo awali, lakini hutegemea watu ambao wameshafanya hivyo na ndio sababu wameshuka chini. Wako katika mashua moja kama mimi. Hawakuwa na nia nyingine ya ziada, hawakupenda kwenda kwenye mazoezi Wakati ina faida sio sawa na mazingira ya timu, na hiyo ndiyo iliyowavutia hawa watu kuja chini. Na mara tu walipocheza, ingawa hawakuwa na ujuzi wakati huo, wameupenda na wamevutiwa nao tangu hapo. Miongoni mwao ni Adele, mwenye umri wa miaka 65, mchezaji pekee wa kike na ni mpya kwenye mchezo huo inanifanya nisogee kwa kusudi. Nadhani nimepata ushindani kidogo, na ndivyo hufanya hivyo. Wanaume wote ni msaada sana kwangu. Sijawahi kucheza katika maisha yangu kabla, kwa sababu nilipokuwa mdogo wasichana hawakuruhusiwa kucheza mpira wa miguu. Nilikuwa na watoto wa kiume wawili ambao walicheza mpira wa miguu, na huu ni mchezo wangu wa nne tu, kwa hivyo ninafurahia sana mstaafu wali visig mwenye umri wa miaka 67 alianza kucheza soka mwaka 1963 mwanachama huyu wa kudumu katika klabu yake mtaani visig alipatwa na mshangao kuunganishwa na shauku yake tangu alipogundua soka la kutembea zaidi ya mwaka mmoja uliopita Ninacheza mara mbili kwa wiki tu kwa sababu mke wangu haniruhusu kucheza mara tatu. Nilicheza hadi nilipokuwa na umri wa miaka 45, hivyo ni kama miaka ishirini hivi iliyopita, na tangu hapo nimekuwa nikiwaangalia watoto wangu wakicheza na nilikuwa nikiamini bado ni nacho kinachohitajika, na mpira huu wa kutembea unakupa nafasi ya kuurudisha ujana wako. Profesa mshiriki wa masuala ya mazoezi na sayansi ya michezo kutoka chuo kikuu cha Bond, Bwana Justin Kuk, anasema wakati kumekuwa na utafiti kidogo juu ya mchezo huu wa mpira wa kutembea, kutokana na riwaya yake ndogo, muundo wake wa taratibu na aina yake ya kutokugusana, mpira huo wa kutembea kuna ufanya kuwa mchezo salama kwa wazee, kwa kitu kama master oslul futi, yani mpira wa miguu wa Kiaustralia. Wakati mpira wa kutembea na athari za kuumia zilizopunguzwa, ukosefu wa kukimbia, majeraha kutokana na hayo yanaweza kutarajiwa kuwa kidogo sana inaweza kuwa aina nzuri ya soka, lakini Dr. Kilg anapendekeza kupata kibali kutoka kwa mtaalamu wako wa matibabu kabla ya kuanza kuingia kwenye mchezo ikiwa haujazoea mazoezi ya kawaida. Anaamini kuzeeka kwa afya kunahitaji wakati na bidii so kwa hivyo jambo kubwa ni kupata kitu ambacho kinahusika katika mwili na kijamii, ambacho wanaweza kukitunza kwa maisha yote. Na wakati shughuli yoyote inaweza kuwa sio kitu ambacho kinaweza kuendelea milele, ikiwa mtu anaweza kucheza kutoka miaka 40 hadi 70, kitu kama mpira migu wa miguu wa kutembea vizuri, hiyo ni njia nzuri ya kuwa na bidii kupitia hatua hiyo ya maisha yako. Colin u mwenye umri wa miaka 57 bado anavaa vikinga magoti baada ya kupata ajali ya pikipiki zaidi ya miaka 30 iliyopita, lakini hana tatizo kupiga mpira katika uwanja wa kutengeneza wa ndani kwa sababu sheria ni kuwa watu watalazimika kutembea badala yake, sio kukimbia. Kwa hivyo kutakuwa na athari kidogo kwa goti langu wakati ninazunguka. Kupumzika zaidi, kwa sababu wakati mwingine akili yako bado inafikiria unaweza kufanya hivyo, na unasukuma mwili wako kidogo zaidi kuliko vile unavyoweza. Wali Visoj anasema ana bahati kutokuumia hadi kipindi hiki. Ana matumaini kuendelea kucheza mpira huu, e, wa kutembea hadi akifikia miaka 80. Ingawa hii haina ushindani, bado uko nje ukishindana na wewe mwenyewe. Kwa Adele, kucheza ni kujiweka vizuri katika umri wake, wakati huo huo akipata furaha, ila kuna kitu kimoja bado anakikosa.