Unasikiliza idhaa ya, ya mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya mwaja mwaja SBS, tukileta makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi amba tumeandalia, lakini kwa sasa tuongeze swala so zima la kodi na changamoto ambazo wapangaji na wamiliki wa nyumba ambazo zinapangwa wanakabiliana nayo wakati huu, pamoja na changamoto ambazo janga hilo limeibua. Baraza la mawaziri la taifa liko chini ya shinikizo kukamilisha miongozo ya mashauriano ya kodi kati ya wapangaji na wamiliki wa nyumba ambao wanaathiriwa na janga la COVID-19. Wakati amri ya kuzuia watu kufukuzwa nyumbani imetangazwa, vikundi vinavyotetea ustawi wa jamii vimesema wapangaji wanaokabiliwa kwa matatizo ya kifedha wanahitaji msaada zaidi kujimudu. Wakati huo huo makundi hayo yanataka wamiliki wa nyumba nao pia wasaidiwe. Wakati kuna mamia maelfu ya wafanyakazi wa Australia ambao wamepoteza mapato yao ghafla, mashirika kama Baraza la Huduma za Jamii za Australia yamejipata katika mstari wa mbele wa wakati usio wa kawaida wa machafuko katika uchumi. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Emma King, kuna kundi jipya la watu ambao wanakabiliwa kwa wakati mgumu na wanahitaji msaada. Kwa sasa tunao watu wengi wakitumbukia katika kitengo hicho cha wasiojiweza ambao hawakuwa katika kitengo hicho kabla. Tulikuwa tayari na watu ambao kimsingi walikuwa masikini, baadhi ya watu ambao walikuwa wakiishi siku kwa siku, na kundi la watu ambalo lilikuwa sawa, ambalo kwa sasa linajipata katika hali ngumu, na tunashuhudia hali hii kwa kasi ya kushangaza kwa hiyo ulinzi wowote ambao tunaweza weka tayari ni muhimu kabisa, na moja ya ulinzi huo muhimu unaohusu kuhakikisha watu wana makazi. Baraza la mawaziri la kitaifa limetangaza amri ya marufuku ya watu kutofukuzwa nyumbani, ila amri hiyo bado haijapitishwa bungeni na serikali nyingi za majimbo na wilaya. Amri hiyo pia si marufuku kwa watu kulipa kodi ya nyumba, wakati maswali yanasalia kuhusu kitakachofanyika baada marufu ya marufuku hayo ya kutofukuzwa kwa muda wa miezi 6 kuisha, Emma King amesema kwamba wakati pamekuwa mashauriano chanya kati ya wenye nyumba na wapangaji ni ya njema, haijawa kila sehemu. Nilizungumza na mtu been wiki been jana, ambaye kodi yake so iliongezwa kwa dola 20 na huu ulikuwa wakati ambapo kazi yake ilikuwa so ikiathirika vibaya. Tunajua kuna baadhi we ya wenye we nyumba we was... wema Tunajua kuna wengine ambao si wema, na tunahitaji kinga kwa watu ambao hawawezi tegemea maafikiano ya kimsingi. Waziri Mkuu Scott Morrison amewahamasisha wapangaji na wenye nyumba washauriane kuhusu mipangilio yao leo. Peterson Ross ni afisa mkuu wa sera katika chama cha wapangaji cha New South Wales, amesema miundo ya ziada inahitajika kwa sababu ya utofauti wa mamlaka katika uhusiano kati ya pande husika. The legal mfumo wa kisheria umeundwa ukipendelea wenye nyumba, na hali ni hivyo pia katika mfumo wetu wa utoaji wa nyumba. Tunafanya kazi katika mazingira ambako kila mara pana upungufu wa chaguzi mbadala kwa nyumba ambazo mko ndani kwa sasa. Kwa hiyo wapangaji hapa hawana mamlaka, na kupendekeza kuwa watu washauriane bila shaka itamaanisha kuwa wapangaji wengi hawana uzoefu mzuri. Bwana Peterson Ross amekiri pia kuwa si wapangaji tu bali pia wenye nyumba nao wanakabiliwa kwa wakati mgumu. Ameongezea kuwa serikali zinaweza ingilia kati kusaidia kupunguza shinikizo ya gharama hiyo pia na Uh, charges... viwango vya halmashauri pamoja na gharama tofauti za maji. Kuna gharama nyingi zinazodhibitiwa na serikali kuhusiana na nyumba hiyo, ambayo inaweza kufutwa au kupunguzwa wakati huu, kuwapa wenye nyumba uwezo kukubali kupokea kodi ndogo, kwa sababu tunachoona kwa sasa ni wenye nyumba wengi hawajihisi kama wanaweza kubali kupunguza kodi, kwa sababu wana gharama nyingi sana pamoja na deni la nyumba. Shirika la Real Estate Institute of Victoria nalo limeomba pawe sheria ambazo zitasawazisha mahitaji ya wapangaji na wenye nyumba wanaokabiliwa kwa matatizo ya kifedha. Rais wa shirika hilo ni Lea Calnan amesema kwamba mtazamo wa hatua moja kusuluhisha kila kitu hautatumika ambako wenye nyumba wanahusika. You've got some kuna baadhi ambao wanajiwekezea maisha yao ya ustaafu, ambao pengine hawana mkopo wa nyumba, ila wanategemea tu hela za kodi kwa mapato yao. Pia kuna wawekezaji ambao wanategemea pakubwa kodi kumudu mkopo wa nyumba. Kuna wawekezaji wa mataasisi pamoja na wawekezaji ambao wana nyumba na majengo kadhaa. Kwa hiyo mapato ni muhimu kwa hao wote. Naye Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba upatanishi utatolewa kama wapangaji na wenye nyumba na majengo hawawezi afikiana. Tunataka hakikisha, um, wapangaji wanakinga wanazohitaji kuweza kuketi kwa mashauriano, right, na wenye nyumba. Wenye nyumba wengi wanatenda haki, wanazungumza na wapangaji, wapangaji wao wanaelewa kuwa wote wanahitajiana na kufikia mipangilio inayofaa ambayo inasaidia pande zote kuendelea mbele, ila pia kuna hali ya kutolewana inayoendelea kati ya wenye nyumba na wapangaji pia. Wakati huo huo, waziri mkuu amedokeza kodi za utendaji za sekta kwa wapangaji wa majengo ya kibiashara wakati huu wa janga la coronavirus, ila baraza la mawaziri la kitaifa bado halijafikia makubaliano kwa masharti husika. Unaweza kuendelea kupokea taarifa muhimu kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Gareth Boham na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.