Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju Swahili. Karibu katika makala idhaa kiswahili ya SBS huko na migode ya migerano makala. Kama kawaida, wazapata kwenye tovuti yetu sbscu mkwaju swahili na kwenye ukurasa wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa basi, tuzungumzie swala so zima la mchezo ama spoti kutumia spoti kuleta jamii pamoja kutoka tabaka tofauti kutoka hali ya maisha tofauti na kutoka pengine uzoefu wa maisha tofauti. Moja ya matukio ambayo ameandaliwa ni hafla ya michezo ambayo imeandaliwa na shirika la Glaped International, na baadhi ya nchi zinazoshiriki ni nchi ya Kenya na tukapa na mmoja wa viongozi wa nchi hiyo hususan katika kundi la jamii la Kiswa ambaye atajitambulisha pamoja na kutueleza umuhimu wa kushiriki katika mchezo huu pamoja na jinsi timu ya Kenya ilienda. Na kama kumbuka, katika mazungumzo mapema wiki hii, walikuwa wameahidi mengi sana wa Kenya katika michuano hii. Tutajua imekuwaje, ilikuwa ni kusema na kutenda ama tu ni kusema tu? Pengine kiongozi, jambo na karibu katika makala ya SBS. Asante bwana Gode, kwa majina naitwa Tabitha Chepkwony, mwenyekiti wa chama cha Kiswa Kenya in Sydney Welfare Association. Uh, tunashukuru kwa nafasi hii. Uh, leo ilikuwa ni kutenda na kutenda <laughs> uh, tumeweza kucheza kwa mchezo wa netball na tumecheza pia kwa mchezo wa basketballi soka na volleyball na tumeweza kushinda volleyball kwa um, sasa hivi basketball bado um, mpira wa mkono bado unaendelea. Mm. Sema unaendelea basi, bila shaka ni matokeo ambayo hatuwezi tukasema hadharani, lakini tutaacha pale. <laughs> mnaelewa uzito wa mambo ambao ulivyo. <laughs> Tukizungumzia pengine umuhimu wa michezo hii kwa jamii na kuleta jamii pamoja, umuhimu wake ni nini na ni kwa nini mkaamua kushiriki? A, tumeamua kushiriki kwanza ni kwa sababu inatuweka tunatuleta pamoja kama jamii ya Kiswa ya Wakenya. Tumeweza kuona kwamba watoto wame, wameweza kuhudhuria hii mchezo wa mama, vijana, wazee. Kwa hivyo ametuweka pamoja kama kikundi ama jamii ili kufahamiana na pia kufahamiana na watu wengine ambao wametoka bara la Afrika haswa, Kongo, Burundi, um, Rwanda, Uganda, hata Tanzania. Cha pili pia ni umuhimu wa kuwa um, na afya nzuri. Afya ya kimwili na pia ya kiakili. Tunajua kwamba tukicheza na tukiwa kwa michezo tunakuwa na afya nzuri na tunaweza kufanya kazi zingine vyema. Cha tatu ilikuwa ni kuonyesha kwamba Wakenya wako hapa Sydney na Wakenya wako, Wakenya ambao wamekuja kama wanafunzi, wengine walikuja kikazi na wengine wamekuja kama wakimbizi. Kwa hivyo ilikuwa ni kutuunganisha wote, ili tufahamiane. Kama ulivyosema, ni kuna mataifa karibu mane ambayo yako hapa, na kama Mkenya umeona pengine kuna vitu ambavyo kitamaduni na kimila vinakaribiana kwa usawa kwa mataifa mengine ambayo yanatoka kule Afrika ya Kati kama Burundi, Kongo, Rwanda. Aa, nimeona kwamba kuna kuna mziki niliona, uh, ngoma ngoma za, ki, za kucheza, tume, tumecheza kidogo, watoto wameweza kucheza hizo. Ni vitu ambazo tume, tumeona pilipili uh, za nyumbani, tumeona pia chakula pilau ambao tunakula wote. Sikuona ugali, labda uh, mwaka ujao tutaona ugali na mboga za kienyeji na mrusik pia hiyo ni baadaye, naona <laughs> uh, nadhani ukitumia mursiki kabla ya michezo matokeo itakuwa ni tofauti, hiyo itakuwa ni tofauti kabisa, lakini najua baadaye tutakuwa na mursiki. mm. kwa upande wa jamii ya Wakenya ambao umeshiriki katika mchezo huu, unahisi kwamba ule ushirikiano ambao umepata na jamii zingine kutoka Mashariki ya Afrika pamoja na hata Afrika ya kati, unahisi utasaidiaje katika mipango ama miradi ambayo mnafanya mwaka huu ambao uko katika mwaka wa biashara ambao uko um, kiswa iko uh, imeshirikiana na Glaped na mataifa ambayo zote ziko Glaped, na uh, mwisho wa mwaka tutakuwa na, na sherehe ambayo itatusaidia kujifahamisha na vitu kama unyanyasaji katika familia, kwa njia nyingine, kwa majina mengine tunaita domestic violence lakini pia tunaweza kuwa tunakaa na tunakunywa tuna tunasherehekea, na hiyo ni jambo ambayo tumejifunza kwa wenzetu. Jambo lingine ambayo tunatoka hapa tukienda tufanya, tunaenda kutafuta vikundi ya vijana ama wazee ama watoto ambao wanataka kucheza, kama ni mchezo wa kandanda ama mchezo wa mikono, na tuta, tutakuwa tunacheza tuna kirasmi, sio kama leo kwa hivyo hiyo ndio vitu ambavyo tumejifunza leo na tumetaka kupeleka mbele. Alafu pia kuna watu ambao wamejitolea kufanya kazi kama vile volunteer. Leo tumeona kwamba um, Waafrika wengi haswa Wakenya wametaka hii nafasi ya kuvolunteer, na hii itakuwa mmoja wapo ambao tutaongea na Glaped kuona tutakuwa tuna volunteer wapi, ujumbe ni upi kwa jamii pana ya Wakenya na pia jamii pana ya Afrika mashariki ambao wanasikiza makala haya hususan kwa upande wa kushiriki katika hafla za kijamii si tu kwa michezo, bali hata kama kuna matukio mengine ambayo yanaandaliwa kwa jamii. Umuhimu ni nini na ujumbe ni upi? Umuhimu wa ushirika kama huu ni kwamba tuko wengi, na kwa tukiwa wengi tunaweza fanya vitu vingi, sio mchezo peke yake. Kwa, kwa kisiasa tukiwa wengi hivi tunaweza kuungana wengi na tukaweka mtu wetu. Kisiasa tukiwa wengi hivi tunaweza kutafuta hela kama funding na tukagaramia vitu zingine kama vile mataifa ambayo yako hapa yanaongea Kiswahili. Ingekuwa kama siku ya leo watoto wetu wanafunzwa Kiswahili sababu wote mataifa haya yote yanaongea Kiswahili. Mawazo mazuri ambayo umechangia pale, na bila shaka natumai kwamba viongozi wenzako mtaketi pamoja kuweza kujadili masuala haya kwa undani na kuweza kutoa suluhu kwa jamii. Asante sana kuzungumza nasi na kila la heri katika maandalizi ya mwaka ujao, maana naona mwaka huu pengine mlima umekuwa ni mrefu sana. Mwaka huu tumeshinda, mwaka jana hatukushinda lolote chochote, mwaka huu tumeshinda, lakini mwaka kesho Tuna... ushindi wa kimoyo, ah, tumeshinda kidogo <laughs> na ushindi pia wa kimoyo, lakini mwaka kesho, mwakani tutashinda vikombe vya kweli. Yeah. Asante sana, asante sana kuzungumza nasi Bitabi, na kila la heri katika harakati za kuongoza jamii. Asante na kila laheri pia kiongozi wa shirika la Kiswa hapo, Bitabi, akizungumza nasi kuhusu swala zima la mchezo kuleta pamoja jamii na mengi zaidi. Kuhusu swala hili pamoja na maswala haya wazokayapata yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili, pamoja na tembelea shirika la Kiswa kwenye ukurasa wa Facebook Kenyans in Sydney utawapata pale, uh, shirika la Kiso ama ukiandika Kiso kwenye Facebook utaweza kupata shirika hilo na kuweza kuwasiliana nao na jinsi ya kujumuika. Kama ni Mkenya ama hata kama si Mkenya, rafiki wa Kenya, basi unaweza ukatoa mchango wako kwa mawazo na katika hali nyingine mengi zaidi. Tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.