Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. kuna migodi migerano, tukiendelea na makala ambayo tumekuandalia jioni hii ya leo kutoka studio zetu za SBS, na mtandaoni anwani ikiwa ni sbs.com.au kwa Kiswahili, na wapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe anwani ni swahili.program@sbs.com.au, kama una swali lolote wala kuna chochote ambacho ungependa kujua kuhusu makala yetu, ama kama kuna upendekezo wa makala na vingine ambavyo ungependa kutujulisha tukizungumzia swala zima la kamari. Kila unapotazama runinga wakati wa michezo, kuna tangazo baada ya lingine kuhusu kamari na no, ukitembea mitaani ama hata ukiendesha gari barabarani, hutakosa kuona mabango ya makampuni ya kamari. Hali hiyo imeibua wasiwasi kuhusu uhusiano kati ya afya ya kiakili na shida zinazosababishwa na mchezo wa kamari, huku wataalam wakiomba msaada zaidi ili waweze saidia watu walio hatarini. Maoni hayo yametolewa wakati wataalam wa kupunguza madhara wakishinikiza kuwepo kwa tume ya kifalme katika tasnia ya kamari. Mwandishi wetu Masi Bali amechunguza suala hili kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo. ungana naye wa Australia wanahamasishwa kuangalia kwa undani jinsi mchezo wa kamari unaweza kuathiri afya yao ya kiakili. Kuanzia tiketi za bahati nasibu hadi kwa michezo za beti, Australia inacheza kamari takriban dola bilioni 24 kwa mwaka, kulingana na takwimu za hivi karibuni za kitaifa, huku dola bilioni 14 zikitumika kwenye mchezo wa pokis. Muungano wa wakili mkuu wa mageuzi ya kamari mchungaji Tim Costello alisema Australia ina upotezaji mkubwa zaidi kwa kamari kwa kila mchezaji mmoja ulimwenguni, asilimia 30 ya juu zaidi kuliko ile ya kiwango cha pili cha Singapore. Aliongeza kusema kuwa kuna uhusiano kati ya uzoefu wa mchezo wa kamari na afya mbaya ya kiakili The kiungo katika ubongo lenye jina dopamine inatolewa katika ubongo unaopiga kituo cha starehe na nguvu ya kokaini. Pokis ni ufa wa kokaini wa kamari ambayo inasababisha uzoefu. Kucheza kamari kwa uwajibikaji ni busara kama kusema tumia heroin kwa uwajibikaji. Ukiwa mzoefu, wewe ni mzoefu tu, na kwa sababu za aibu, ukimya, masuala ya kiakili yanaanza kutokea. Na ninapaswa kusema kutokana na matangazo ya michezo ya baby. Watu wenye magonjwa ya kiakili uh, uh, ndio ambao mara nyingi huzama katika kamari. Kwa sababu hiyo, tumaini kuwa mimi ni mshindi, sio mlaji, hii hisia hutoka kwao kila wakati. Mkuu wa kitengo cha kamari cha Monash na kitengo cha uamuzi wa jamii, profesa mshiriki Charles Livingstone, alisema athari za shida ya kamari kwa afya ya akili hazwa mashine ya poka sasa inaeleweka kabisa. Alisema kuna mambo mengi ambayo yanaweza kumfanya mtu kuwa katika hatari zaidi za kuzama katika mchezo wa kamari ikiwa ni pamoja na kutengwa katika jamii na hali zingine kama dhiki inayotokana na ubaguzi. Profesa Livingstone aliongeza kuwa kiwango cha kweli cha athari za kamari kinaweza kuripotiwa kwa uchache mno katika jamii za wahamiaji ambao wana uwezekano mdogo wa kutafuta msaada. Mojawapo ya njia za dhiki ni aina za kingere... in in ya ubaguzi na shida ambazo jamii zisizo za kuzungumza lugha ya Kiingereza mara nyingi katika miji yetu mikubwa. Nafikiria kuna ushahidi are... unaoongezeka kuwa watu wasio asili ya Kiingereza wanaugua vibaya inapofikia masuala ya madhara yanayohusiana na kamari. Baadhi ya ufadhili wa msaada, vikundi visivyo vya faida na mipango ya jamii, ikiwa ni pamoja na wale wanaosaidia wachezaji wa kamari wenye shida, utoka kwa kile kinachojulikana kama mipango ya faida ya jamii. Mpango huu wa kufaidi jamii unauliza kumbi za mchezo za kibahati nasibu kulipa hazina ya kamari inayowajibika wakati kumbi unaongeza idadi yake ya mashine za uchezaji. Watafiti katika kitengo cha kamari cha Monash na kitengo cha jamii wamefuatilia jinsi pesa hizi zinavyosimamiwa na kugundua kuwa kuna ukosefu wa uwazi katika majimbo na wilaya kuhusu ni wapi pesa hizo huenda vilabu bila shaka vitasema kwamba kila kitu wanachokifanya kitafaidi jamii lakini hiyo ni ngumu or or sana wakati una mfano wa kilabu kubwa kama vile ya afl au kilabu cha mchezo wa mpira wa miguu ambayo kwa kweli inatoa pesa nyingi kwa waliobobea katika mchezo hayo na vituo vya wanaspoti hao kwa hivyo tunachoshuhudia ni mfano ambapo asilimia zaidi ya sabini ya mapato ambayo inasemekana inasaidia jamii kweli, huishia kurudi moja kwa moja kwenye kilabu na kunufaisha tu kilabu, na katika visa vingi, hata wanachama wa vilabu kwa jumla hawafaidiki. Shane Lucas kutoka kwa usimamizi wa kamari ya wahusika na kamari ya Victoria alishauri kuwa mtu yeyote ambaye anaweza kuwa na wasiwasi juu ya tabia yao ya kucheza kamari kuuliza na kufikia msaada. Hakika tunajua kuwa jambo la kwanza ambalo mtu anahitaji kufanya ambaye anahisi kuwa anapata shida ya kucheza kamari ni kupata mtu ndani ya familia au kundi la urafiki kuzungumza na kusema shida zao za na kisha kutafuta aina za msaada. Hapa Victoria tunafadhili huduma za msaada wa kamari katika nchi nzima ambayo hutoa mchanganyiko wa mashauri ya kifedha na matibabu kwa watu, na tunaweza kuunganisha na huduma mbalimbali kulingana na hali zao, lakini kwa kweli mazungumzo hayo ya kwanza, nadhani kila wakati yanahitaji kuwa na mtu huyo mwingine. Bwana Constello alisema angependa kuona hatua zaidi kutoka pande zote za serikali ili kupunguza athari za afya ya kiakili na athari za kijamii inayosababishwa na mchezo wa kamari. Ila anaamini bila tume ya kifalme katika tasnia hiyo mageuzi hayawezi kufikiwa. Mimi binafsi naamini kama tulivyohitaji na mabenki, kama vile tulivyohitaji na malezi ya uzeeni, tunahitaji tume ya kifalme kutoa wazi jinsi tulivyotekwa, kwa sababu ujumbe umechukuliwa. Watu wengi huchukia pokis, na kila uchunguzi unabaini hadi asilimia 75 yao huko Victoria wanataka yote kuondolewa. Kwa hivyo ungefikiria kwamba demokrasia ingeitaka serikali kuamrisha kutolewa kwa mashine hiyo, la sivyo kwa sababu ya utekuaji nyara wa kisiasa na michango na mapato rahisi. Mwandishi wetu Masibale tuna taarifa hiyo kuhusu changamoto za mchezo wa kamari kwa mtu binafsi na jamii kwa upana, ambazo bila shaka zimeweka watu wengi hatarini pamoja na kuangamiza mahusiano kati ya watu na jamii nyingi. Iwapo wewe au mtu unayemjua anakabiliana na changamoto zinazosababishwa na kamari, usiwe na hofu. Kuna watu na mashirika mengi ambayo ko tayari kutoa msaada wa kila aina ukabiliana na changamoto hizo kwa hiyo usijihisi kwamba uko mwenyewe piga simu wa nambari hizi kwa msaada utakapokuwa tayari moja nane sufuri, sufuri, nane tano, sita, nane sufuri sufuri sufuri tano sita sufuri nitarudia tena moja nane sufuri, sufuri, nane tano, sita, nane sufuri sufuri sufuri tano sita sufuri au wasiliana na shirika la lifeline kupitia namba hii moja tatu moja moja moja nne. Nitarudia tena moja tatu, moja moja moja moja nne, ambako utapata msaada unaohitaji. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelu na Masi Badiat. Hii ni idhaa like Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au, mkowa juu Swahili.