Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwa juu swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook com mkwajuu sbs swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbs com au Tukiendelea basi na makala tumeandalia. Ofisi ya ushuru ya Australia almaarufu ATO imesema itaongeza mara tatu idadi ya ukaguzi inayofanya kwa watu binafsi katika juhudi ya kufunga pengo ya dola bilioni 9 ya mapato ya ushuru yaliyopotea. Shirika la ATO limesema tatizo kubwa zaidi ni watu wanaodai gharama bandia zinazohusiana na kazi pamoja na gharama za kukodisha nyumba. Iwapo ni kosa dogo katika madai ya kodi au ni tendo la makusudi la kudanganya mfumo wa ushuru. Takriban asilimia sita ya watu hudai marejesho ya ushuru vibaya. Shirika la ATO limebaini kuwa dola bilioni 8.7 zimepotea katika mapato ya ushuru kutoka kwa watu binafsi pekee, wakati idadi ya uchunguzi wa marejesho saba kati ya kumi ya ushuru, angalau moja kati ya madai hayo hudaiwa kimakosa. Pengo hilo kutoka watu binafsi limebainiwa kuwa mara tatu zaidi ya hasara kutoka makampuni makubwa. Neil Olsen ndiye msemaji wa shirika la ATO. Alipozungumzia swala hili, amesema kuwa ofisi ya ushuru ina lengo la kurejesha hela hizo, kama anavyofafanua hapa. Bila shaka tungependa iwe kiasi kidogo. Nadhani Waustralia wengi hawaelewi, na hiyo ndiyo moja ya mambo mapya kuhusu taarifa hii. Ina maana kwamba yale makosa madogo madogo waliofanya yanaweza geuka kuwa makubwa zaidi. Kwa hiyo tunachoomba Waustralia wafanye, hususan wakati huu wanapojaza fomu za ushuru, tunawaomba wafanye tahadhari wanapokamilisha mchakato huo wa ushuru. Bwana Olsen ameongezea kuwa tatizo kubwa zaidi imekuwa kwa watu kudai gharama zinazohusiana na kazi zao pamoja na gharama zinazohusiana na nyumba wanazokodisha. Hata hivyo, ameongezea kuwa kuna mbinu rahisi ya kuepuka makosa hayo. Bwana Olsen tena tunawahamasisha watu wafuate sheria tatu muhimu wanapojaza fomu zao za ushuru. Unastahili kuwa no, umetumia hizo hela uh, na si kwa mambo binafsi, na unastahili kuwa na thibitisho ya matumizi hayo. Kwa hiyo so makosa mengi ya kawaida ambayo huwa tunaona wakati mwingine yanahusu uh, watu ambao hawajatumia hela hizo, na mara nyingi tunapata watu ambao hawana thibitisho za madai yao. Ben de Clark ana umri wa miaka 25 na ana kazi mbili tofauti, hali ambayo inamfanya tazamia wakati wa marejesho ya ushuru. Bwana de Clark amesema huwa anawasilisha fomu zake mtandaoni kwa sababu I think being employed across two jobs, nadhani kuajiriwa sehemu mbili kunafanya mambo yawe magumu ila sijawekeza popote, sina ABN ambayo lazima nitaje mapato ya ziada, kwa hiyo hakuna tatizo kwa upande wangu. Kupokea muhtasari wa mapato yangu mwisho wa mwaka kutoka kwa waajiri wangu wawili, ni rahisi kujaza fomu za marejesho kama unajua makato yanayochukuliwa kila wakati. Shirika la ATO limesema watu ambao wanajijazia fomu zao za marejesho ya ushuru huwa na viwango vya chini vya makosa kuliko fomu zinazoandaliwa na mawakala wa ushuru. Andrew Conway ndiye mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya wahasibu wa umma, amesema hata kama kuna baadhi ya mawakala wabaya, wengi wao hutekeleza wajibu wao vizuri sehemu ambako kuna visa body vya mawakala wa ushuru ambao hawafanyi kazi yao ipasavyo, tunasema kama shirika la wataalam hatuwataki katika sekta hii, na ATO inastahili wachukulia hatua. Nasi kama shirika la wataalam tutawaandama na tutawatambua na tuwatupe nje, ila idadi ya mawakala hao ni ndogo ndani ya mfumo wetu, alisema bwana Conway. Taasisi hiyo kwa sasa inawaonya waustralia wanapojiandaa kuwasilisha fomu zao za marejesho ushuru, wasipotoshwe na mawakala kwa ajili ya kupata marejesho mengi zaidi. Bwana Conway ameongezea kuwa sera bora katika suala hili ni kusema ukweli kila mara. Make sure you do your homework, research your tax agent. Hakikisha unafanya utafiti wako, chunguza wakala wako wa ushuru na uliza maswali yanayostahili kuhusu marejesho yako, kwa sababu yanahusiana na taarifa yako. Ila muhimu zaidi, fanya tahadhari, kwa sababu ATO inatafuta dola bilioni nane nukta saba zilizopotea na wananyemelea. Kwa hiyo hakikisha, kama mlipa kodi, unafahamu wajibu wako nauliza wakala wako wa kodi maswali sahihi kuhusu marejesho yako ya ushuru. Nalo shirika la ATO limeongezea kuwa litatumia uwekezaji wa ziada kutoka bajeti ya mwaka jana kuongeza mara tatu idadi ya uchunguzi inayofanya. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Virginia Langberg na Tera Kosoleto na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.