Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukana migodo ya migerano John hii alituletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na kwenye mtandao, anwani ambayo ni sbsc au mkoaju swahili. Wazipata makala haya pia kwenye ukurasa wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkoaju SBS swahili. Tukaendelea basi na makala ambayo tumeandalia wikendi hii. Kulikuwa na hafla muhimu sana ambayo ilifanyika mjini Melbourne ambapo inajulikana kwa jina la Ujamaa. Watu walikuja wengi, pamoja na vijana wa Kiafrika, jamii pana ya Australia, kujadili pamoja na kuadhimisha tamaduni za Kiafrika na kuweza kujaribu kuzungumzia swala tata la vijana mjini Melbourne na kwa Australia kwa ujumla. Mmoja wa wale ambao walihudhuria hafla hiyo ni Bin ambaye anajiunga nasi kupitia simu. Hujambo? Jambo, mwanzo kabisa salama salama, kabisa tueleze, kwanza jana ilikuwaje? Wakati ulifika pale kwenye sherehe, ulionaje? Nini ambacho kilikuvutia, na kwa wale ambao walikosa, ni nini ambacho unaweza kuelezea? Ah, sherehe ya jana ya ujamaa, festival, community festival ilikuwa mzuri sana. Niliingia hapo nikapata wame, kulikuwa na DJ, kulikuwa na michezo walikuwa wanacheza saa hizo. so, so tukaingia, tulipoingia tukanunua zile tshirt, walikuwa so nazo zile za ujamaa. Kulikuwa na chakula, kulikuwa chakula tofauti tofauti na um, merchandise walikuwa nauza hapo. Kwa hivyo tulikuwa tunaweza kununua, tumeangalia vitu, tumeangalia chakula za aina mbalimbali kutoka Afrika. so jari iko kwa siku nzuri sana, vizuri kabisa kwa nikusema, yeah. ilikukumbusha nyumbani. Ilinikumbusha nyumbani, waliweza kuimba nyimbo za nyumbani. Uh, artist wetu wali- waliimba wali wimbo zao jana, tukaweza kusherehekea, tukaweza kucheza nao pia piao, so, mm. ilikuwa tunakutana nao moja kwa moja, ilikuwa tunasikiza tena kwa redio ama kununua CD, lakini tuliwaona, tuli, tuli, tuli hapo Ah, kwa hiyo sema ilikuwa ni fursa maalum ya kuweza kukutana na wale ambao mara nyingi mnawasikia kwenye redio, kuweza kuwaona macho kwa macho. Ndio vizuri kabisa. Tueleze kwanza kwa wale ambao waliandaa sherehe hiyo, unadhani nini ambacho kilikuwa muhimu zaidi kwao kuweza kuakisha kwamba watu wanaweza kurudi nyumbani? Nacho walileta vitu mingi, kulikuwa na polisi hapo, tuliweza kuonyesha polisi na ya mpublic, na kwamba sisi ni watu wa kawaida tu, tukijazana pahali pamoja, hatukujangi kwa ubaya, tunakuja tu kusherekea ama tukutemba. Wengi ni hiyo sense of community yenye tuko nayo, tunachukuliana kama ujamaa, like tunakuanga pamoja saa zote, watu tunapendana, tunakanga pamoja, tunapenda kucheza pamoja, vitu vya kawaida, ili wajue ya kwamba sisi si si watu wa mbali or um, kitu foreign yani, hmm kwa hiyo si watu wabaya, watu wa kuogopwa, watu wa kuogopwa kama aliens kwa mm -hmm, sababu Wazungu saa zingine wakituona watoto wao wakiwa na Waafrika wanaogopa na hii maneno media imetoa nje kuhusu African gang. Kwa hivyo jana ilikuanga njia mzuri ya kuonyesha jamii wa ya wazungu ya kwamba sisi Australia at large but sisi ni watu wa kawaida, tuna shida na mtu Umezungumzia neno la African gangs ambalo ni, ni neno ambalo limekuwa kwa siku kadhaa zimekuwa katika vyombo vya habari, hata viongozi wa kisiasa nao wamekuwa akizungumzia. Waziri mkuu anasema kuna tatizo Melbourne. Kama mmoja wa vijana ambao anaishi Melbourne neno hilo unalichukuliaje? una, una ukisikia viongozi wanasema kwamba kuna shida wa Afrika, vijana wa Kiafrika wanaleta matatizo Melbourne. Kwanza ni kweli ama na, na pia unalichukuliaje uh, neno hilo? Uh, neno, gang ni kitu kubwa sana uh, na kwa hivi makosa watoto wanafanya fanya hapa na pale, si maneno inaweza kuwa wezi wekelewa kwa, we, kwa jina yao kabisa to sound like anu wa gang to. Si gang, ni watoto wadogo sana. Gang ni organized criminals, na hawa uh, watoto hawana hiyo Awal, hawalipi pesa yote, hakuna au hakuna recruitment ya watu, wanafanya ni marafiki tu, wanakuwa pamoja, wanapelekwa mbali, wanafanya makosa zao kama tu za watoto wa kawaida. Kwa hivyo mimi naona venye rais mkuu wanatumia hii hii maneno ya African gang kutafuta tu votes. Kwa hiyo kama vijana, ni nini ambacho mnafanya kuhakikisha kwamba sura ya ya vijana wa Kiafrika inaonyeshwa kwa njia ambayo inastahili, badala ya, ya zile kashfa kwamba vijana wa Kiafrika wanaleta matatizo Melbourne, na hata wameanza kusema kwamba inabidi tuanze kufikiria jinsi ya kupunguza namba ya waafrika ambao wanakuja Australia. Hatuta kana ya kwamba watoto wanafanya makosa, watoto wanafanya makosa kweli, lakini hiyo jina ndio kubwa sana. Hiyo ni tunakataa kupunguza hiyo image yenye tumewekewa. Tunajaribu kufanya kama watu wetu wanafanya kazi na polisi. Wenyewe wanafanya kazi na community development, wenyewe wanafanya kazi mbalimbali mbali na mashule na kadhalika, wanajaribu ku organize vitu kama hizi. Wanatumia hizi organizations kubwa kubwa kama polisi na nini kufanya community liaison, ili wajue wenye wawatoto wanatenda maneno yao, watoto wajuana na polisi na polisi wajua watoto wa community yetu pia hao, kwa hivyo wasiogopane na wakiona polisi wasikimbie, wakaeni kama wanafanya jambo mbaya. Kwa hivyo vitu kama hizi ndio tunatumia kufanya community elewe ya kwamba sisi si gangs. Ni vipi tujaelewana nam, kama unajiunga nasi. Tunazungumza na BIN ambaye alihudhuria sherehe ya ujamaa mjini Melbourne ambaye ilileta vijana na watu wazima katika jamii za uafrika na jamii pana za Australia ambao walikuwa nahadhimisha kuja pamoja kwa tamaduni tofauti, tamaduni za kiafrika na tamaduni za hapa Australia. Tumezungumzia swala la genge, sasa tuzungumzie vile vitu ambavyo uliona katika sherehe ya ujamaa mwenyewe. Ni kipi ambacho ulijifunza na ni kipi ambacho unaona kwamba unaweza ukachangia na wenzako ambao hawakuweza kufika ama hata wale ambao walifika? Ni vitu gani ambavyo mnaweza mkafanya kutoka hii sherehe ya ujamaa, kuendelea kujiendeleza mbele kama vijana wa Kiafrika nchini Australia, kama vijana wa Kiafrika pamoja, tunafaa sasa tuchukulie maneno ya community kwa mkono yetu, tuweze kuungana na watu wetu wa community. Vitu kama hivi tukifanya, tunaeleza community katika meetings, wajue, wapitishane, wapitishane message, wajue ya kwamba kuna sherehe inatendeka, wakuje wote ili wajiunge pamoja, waone vyo tunaendelea vizuri kama for example venye tunatengeneza vitu za art and craft, zisiwe zenye zinatolewa tena nyumbani. Ziko vitu tunaweza tengeneza sisi wenyewe kutoka hapa Australia, instead vitu Africa, ya kutoa vitu Africa ya kuja tu kuuza hapa, lakini tujifunze vizuri, that we can do things, vitu tunatengeneza sisi wenyewe tuuze. Kama tunajua kucheza nyimbo wakuja, basketball wakuja wanafanya, wanajua wanacheza soka, wajiunge pamoja, wasaidiane na wa encourage au wengine wadogo pia wasiweze kupotea kama vijana wengine wamepotea. Na kwa upande wa ajira, inapatikana rahisi kwa vijana wa Kiafrika mjini Melbourne kuweza kupata kazi ama kunakuwa na ile suala kwamba ni Mwafrika, kwa hiyo tusi tusimwangalie kwa upande wa kazi, ama kila mtu anakuwa na nafasi sawa za kupata kazi bila kujali anakotoka? Mimi kama mtu nime nimelelewa hapa, naona ukimaliza shule yako usome, unaweza kwa dunia yote si kila mtu ndio mzuri na si kila mtu ndio mbaya. Ukiapply kazi saa zingine jina yako inaweza kuonyesha, mtu anaweza kukataza kazi, lakini anaweza kupata hiyo chance ya kuenda interview. Kwanza ukiingia interview na hizo qualifications zako unaweza kupata kazi. Samani eh, kidogo kukatisha neno. Kuna baadhi ya vijana ambao wamekuwa wakizungumzia tatizo ambazo wanapata, wanasema kwamba wakiandika majina ya Kiafrika kwenye ombi la kazi mara nyingi wananyimwa hata kuweza kuenda kufanya interview ama mahojiano. Inabidi waandike majina ya kizungu yote pale ndio waweze kualikwa kufanya mahojiano. Ni swala ambalo umekutana nalo ama wengine? Kuna wengine ambao najua mekutana na tatizo kama hilo. Sijapata ja hiyo kwa sababu for example mimi sasa jina yangu Naitwa Ayan Martin Major. Kwa hivyo Martin iko hapo katikati na vile tulitumia hiyo jina ya Martin atukuwa tunafikiria kitiot likuwa tu jina ya babangu tulikuwa tunaweka as a family name. famil mm n -hmm. Kwa hivyo mimi sijui kama hiyo kuko na hiyo jina ya kizungu katikati inatusaidia, kwa sababu zingine wanatuuliza, wewe ni Mfransa, wewe ni hivi, wewe ni hivi awatuju awatu, awatu wangi saa zingine wanauzanga maswali si haikuji kama jina ya Kiafrika immediately. Lakini sasa hiyo maneno mengine ya kufikiria ati oh, jina yangu kunipeleka mbele ama kupata kazi juya jina yangu, sijaipitia hiyo maneno vizuri kabisa, nimesikia watu wengi wakisema na kuendelea mbele. Unahisi ni nini ambacho vijana wanastahili kufanya kuhakikisha kwamba wanapata fursa zote, iwe ni kwa kazi, iwe ni katika sekta ya michezo, ama kama ni waimbaji, waweze kupata nafasi ya kuweza kurekodi na kutoa albam zao na kuweza kufanya matamasha kubwa, ambao wengi, watu wengi wanaweza kuja kuhudhuria. Ni kipi ambacho kimeanza kuchukuliwa, ni hatua gani mmeanza kuchukua pale kuhakikisha kwamba hizo nafasi zote zinapatikana kwa vijana? Kwa hizi sa zingine, kwa hizi maneno za community development tunapataanga funding, wakipataanga funding wanaweza saidiwa, wenyewe wanafanyanga hizi community fundraising. Sisi wa South Sudanese sana sana tunasaidiananga sana, tunafanyanga fundraising, tunakujanga pamoja. Kama mtu anaanza kuimba wimbo zake akiamua kuita concert kabla hata afanya recording zake, tunakuja pamoja, tunachanga pesa. Kwa hivyo tukichanga pesa, hiyo pesa inaweza saidia huyo mtu kufanya recording zake. Watoto for example wakitaka kuingia michezo kama basketball ama soka, wazazi wanawalipianga personally. Kwa hivyo, at the moment, hizi vitu tunafanya ziko tu on a personal basis. Mm, kwa hakuna kundi ambalo linaleta kila kitu pamoja kuna hiko, some African community wanafanyanga hizo vitu lakini hakuna mmoja yenye kukubwa sana, lakini hii ya basketball kuna hii ya basketball, tuto kutoka mbali mbali, basketball. So, wanafanyanga inaletanga watoto kutoka mbalimbali kuja kuchezanga Melbourne. Kwa hiyo kwa upande wako unadhani ingekuwa vizuri kuleta pakuwe na shirika moja ambalo lina usimamia kila kitu kwa upan, kwa, iwe ni kwa upande wa kutafuta kazi, kwa upande wa kufanya masomo, kwa upande wa miziki na vitu kama hivyo yes. Kwa mfano kwa upande wa masomo kuna watu wengine walitoka wenye walitoka Kenya ama East Africa wanajua kizungu vizuri, walikuja kaa wanajua kizungu, kwa hivyo kuja hapa na kuingia shule inakuanga rahisi kwao, lakini kuna wengine walitoka Egypt na North Sudan au awajui ya walikuja kaa wanajua, wanajua kusoma tu Arabic kwa hivyo wakikuja hapa hawawezi kuingia shule straight away. Na ukiingia shuleni na umekuwa mkubwa kidogo, uwaze lugha ingine alafu unajua, na umebaki nyuma sana, watoto wanatoka shule wamalizani shule. Kwa hivyo mi nikuwa naomba community yetu kama Waafrika tuweze kusaidia na watoto watu ambayo hawajui lugha tuweze kuwasaidia na tuition, na wengine wetu nyama za shule tunajua lugha zote, tunajua kizungu tunajua hizi na masomo tunaweza wasaidia kuvolontia yaani kusaidia watu wetu kuwaleta juu vizuri Waibu. Kwa hivyo inaweza kuwa vizuri sana, asante. Ah, kabisa pengine kwa kumalizia, ujumbe wako ama ushauri kwa vijana wenzako wa Kiafrika mjini Melbourne na nchini Australia kwa ujumla ni upi? Ah, mi ntakuambia waafrika wenzangu, maisha si rahisi, maisha ni ngumu sana sana, kama umetoka nyumbani kwenu mkuja kwingine Australia ni mbali sana, na sisi tumetoka mbali sana kufika huku, na ukitoka kwenu unapata kila kitu, si zenye ilikuwa zamani, kila kitu ni tofauti na ile unajua. Kwa hivyo unaweza kuja hapa upotee kidogo, lakini ukiipatia muda kidogo na ujaribu ku kuji eh, kuweka effort yako mwenyewe pia, unaweza jisaidia, na haitachukua muda mrefu kabla usiona miguu zako zote mbili. Kwa hivyo naomba usaidizi yoyote yenye wanaweza pata waitumia kabisa, ili waweze kusimama, na wasifikiria, ukitaka usaidizi kwa wazungu, kwa ama kwa hizo organization ni kutojiweza. Sio kutojiweza, ni ile circumstance yenye umeingia ndani imekufanya, kwa hiyo muda utafute mtu mwingine akusaidie. Kwa hivyo tukisaidiwa, tuweze pia kusaidiana. Hiyo ndio ujumbe wangu. Ushauri mzuri kabisa Bi Ayn, asante sana kwa kuzungumza nasi na asante kwa ushauri wako na kila la heri katika shughuli ambazo unafanya kwa masomo na kusaidia vijana wenzako. Asante sana. Huyo ni Bin Martin Majel akizungumza nasi kuhusu hafla aliyohudhuria mjini Melbourne ya ujamaa ambayo ililetwa pamoja jamii ya Waafrika pamoja na jamii pana ya Waaustralia kuweza kuleta uelewano pamoja na ushirikiano na ushikamano wakati huu mgumu ambapo jamii ya Waafrika inakabiliwa na changamoto mbalimbali. Kama ungependa kujua mengi zaidi ama kusikiza makala haya tena na kuchingia na wenzako, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkwaju swahili.