Unasikiliza ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbsc mkwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa suala ambalo linagonga vichwa vya habari duniani kote, hususan katika ulimwengu wa Afrika Mashariki na Afrika ykati ni lile tukio la kifo cha gafla, kifo ambacho kiwa kinatarajiwa cha rais wa taifa la Burundi bwana Peter Nkurunziza, ambaye siku chache kabla alionekana akiwa mchangamfu na akiwa anacheka na wenzake, lakini masaa machache baadaye taarifa zikavuja kwamba hayupo tena. Kujua mingi zaidi kuhusu kinachojiri wakati kama huu, ni nini ambacho kinastahili kufanyika? Ni utaratibu upi unastahili kufuatwa, na ni nini haswa taifa linastahili kutazamia? Tuzungumze na mchambuzi wa masuala ya kisiasa vile vile, ana kazi nyingi ambazo anazofanya zinazoambatana na maswala ya kisiasa, maswala ya kuleta maridhiano, pamoja na masuala ya kutafuta amani kwa mbinu tofauti. Atajitambulisha pamoja na kutueleza kipi ambacho kinastahili kufuatwa, ama ni utaratibu wa kawaida katika sekta yake ya kuleta watu pamoja inafuata. Hujambo, jambo ndugu msikilizaji. Uh, kwa majina najulikana kwa uh, kama Yesa, Shimwe, Alexi. Mimi ni mkazi wa Marekani, lakini nyumbani ni Burundi. Kwa hivyo nashukuru sana kwa kunikaribisha katika kipindi hichi. Asante, karibu kabisa Bwana Aleksi. Tukianzia kwa upande wa kifo cha rais ambaye yuko bado mamlakani, bado hajakabidhi mamlaka, hata kama hali halisi ni kwamba kuna rais mteule ambaye anasubiri pale nyuma ya pazia kuchukua wadhifa huo watakapokabidhiwa, kifo kama hichi Kikatiba kinatafsiriwaje, na hususan kwa upande wa ustawi wa taifa, ni nini hasa kinastahili kufanyika? Kwanza kabisa uh, nitatoa salamu zangu za rambirambi rambi kwa wananchi uh, ndugu zetu wote kutoka Burundi ambao wanatapakaa ulimwengu mzima sasa na ambao wamestushwa na kifo hiki. Um, ni kifo ambayo vile amevyovisema kime uh, tokea kighafla na hakuna yule ambayo alikuwa amefikilia ame kabisa. So kwa hivyo nataka kuwatia moyo ndugu zangu Warundi na hata marafiki zetu majirani ambao wameshtushwa na kifo hiki na um, na wale wote ambao wamekuwa wakifuatilia uh, mambo ya Burundi kwa miaka kadhaa so um, uh, rais ambayo ametuacha ambayo tumempenda kabisa, uh, Mheshimiwa Peter Nkurunziza ni rais ambaye alikuja mamla, mamlakani kutokea kipindi kigumu sana cha vita ambayo zilikomeshwa zi, zi hapo uh, elfu mbili na tatu na elfu mbili na tano akaanza uh, kutawala Burundi so ta, tangu siku hiyo uh, tumeona Burundi iki- ikinawilika polepole ikinawilika hatua baada ya nyingine mpaka vile alivyotoweka. So uh, kifo chake kabisa kilikuja kwa ghafla uh, Nikubalie ni ya kwamba kuna msemo ambao unasema uh, failing to plan is planning to plan planning fail. Yani wewe ukishindwa ku, kujipanga basi una, utapangwa, ndio anasema tukiswahili mm, uh, so uh, rais huyu ambaye ametuacha aliweza kupanga nchi yetu kabisa na tukafurahia wananchi wote kwa sababu ametupatia katiba ambayo tumejichagulia peke zetu kama Warundi na ndiyo sasa itaanza kufanya kazi katika muhula huu. Uh, na katiba hiyo itafuatwa uh, kuanzia tu uh, uh, anapoapishwa raisi raisi mpya so kuanzia tarehe ishirini mwezi wa tano kulikuwa na matokeo mengi sana ambayo amestushtusha. Nilikuwa uh, nikiangalia kalenda hii nikasema ah Warundi kweli tumenyeshewa, tume, tume, tume na mvua ya matokeo ambayo ni ajabu ajabu. Okay, acha nikupatie kwanza hapa hii ufuatano wa uh, matokeo haya. Uchaguzi ulipoandaliwa tarehe ishirini mwezi wa tano, tumesema alhamdulillah kabisa, tume, tumefanya uchaguzi. Baada ya uchaguzi, matokeo basi ya muda yakathibitishwa na tume ya uchaguzi tarehe ishirini na sita na kutokea tarehe ishirini na sita mpaka tarehe nne, ambayo tuliona uh, tume ya uchaguzi ikathibitisha matokeo hiyo na baada siku chache tu, siku nne, basi rais akatokea akaenda. So kwa hivyo Warundi wote wakashtuka. So na hapo sasa, kukaanza mjadala huyo, nani atachukua nani atakuwa at, at, at, atachukua mamlaka hayo. Ndio uh, saa kwa hivyo tumeona ya kwamba watu wakaanza ku uh, ku, ku, ku, ku kuamsha mjadala huo, lakini vile nimesema tulikuwa tumepangwa kwa sababu ki, kwa sababu tulikuwa tumepata katiba so, tunapoenda kwa katiba sasa tunaangalia, je, rais akitoweka hivyo kighafla katiba inasemaje? So tunapoenda kwa katiba katika uh, kipengele cha uh, mia moja ishirini na moja kinatangaza kabisa uwazi uh, kwamba rais anapotoweka hivyo kighafla uh, uh, mkubwa Spika wa bunge ndiye atamrudilia na hapo spika wa bunge na yeye asipokuwa uh, karibu ama asipoweza ku, ku, ku, uh, kuchukua nafasi hiyo, basi uh, makamu wa rais na uh, serikali mzima ambayo yote ita, watat, watafanya kazi pamoja ili kuendeleza taifa mbele. Basi mahakama ikachukua, basi sheria ikasema, oh, sasa kwa sababu spika wa bunge ambaye amechukua na anachukua akiwa na uh, na objective ya ku Uh, ya kuandaa uchaguzi mpya ili tupate uh, tupate uh, rais mpya mwingine. Sasa kwa sahii tumeshakuwa na rais na hivyo ha hakuna nafasi pia, hata akichaguliwa ama hata kiwekwa tena hapo, atachagua atakuja kuandaa uchaguzi gani? So kwa hivyo uh, mahakama kuu hiyo ya kikatiba ikaamua ya kwamba kwa hivyo kwa sababu tuna rais na tumeshakubalisha matokeo hiyo, kama chama cha Sende DFD kimeshinda kwa hivyo ni lazima tu tuende mara moja kumwapisha kwa sababu ndiye rais mteule. Na mpaka saa hii sasa, hiyo uh, uh, hiyo kauli imekomesha mjadala huo, na mpaka saa hii nchi yote imetulia na tunangojea kuapisha rais wetu mteule ambaye ni bwana Evariste Ndayishimiye. Tunaona kwamba licha ya ha, hali kuwa ilikuwa ni tunaweza tukasema ilikuwa ni mteremko kidogo kwa upande wa mahakama kutoa uamuzi huo, pamoja na chama cha CNDD-FDD kuridhika na matokeo yake, na vilevile vile rais mteule jenerali mstaafu Evariste Ndayishimiye kupewa nafasi ama ile, ile ruhusa ya kuendelea mbele kuapishwa. Tunaona kwamba upinzani pia umesema tofauti, umesema kwamba hajapishwa kumaanisha kwamba si matokeo yake hayastahili haya kuheshimiwa, kuh, kwa hiyo inabidi uchaguzi mpya ufa, ufanyike kwa upande wako, kama mchambuzi, wana msingi wowote wapinzani ama ni kuheshimu kile ambacho mahakama ya katiba imesema kuhusu kuidhinishwa kwa uchaguzi wake jenerali uh, mstaafu Evariste? Swali nzuri. um, kwa siasa ni kujua ambaye yule ambaye mnapingana naye kisiasa, kwa sababu wanaweza kuleta mjadala wowote tu ili wa, wapate, ku, uh, wapate ku, uh, uh, kupata kile ambacho wanakitafuta, kwa sababu katiba imeonyesha wazi vile eh, mambo yanaendelea panapokosa president. So kwa hivyo uh, Evarist ndaishimie yuko katika nafasi yake kabisa, uh, bila, uh, bila bila uh, bila shida yoyote. Lakini pili, uh, kwa sababu katiba inasema lazima tuweke spika wa bunge arudhilie uh, yule president ambaye ametoweka. Ndiyo, ni kweli, lakini sasa shida inakuja ni atakuja kufanya kazi gani? O so, kwa sababu Burundi pia matokeo tokeo kama hili limeshatokea hapo uh, awali 1993 uh, uh, so, kwa hivyo uh, sidhani ya kwamba uh, uh, mahakama hii ya kikatiba ilikuwa na pressure um, na msukumo na na ama na pressure ama na shida kuamua uh, vile ambavyo mambo yataendelea ya, ya, ya, ya kwa sababu ni Uh, ni hali ambayo nchi imeshajikuta hapo uh, mwaka tisini na tatu ambapo tulipitia tuli mfumo kama huyo huyo na bado uh, na ndio tukapata kupata CNDD tukaenda vitani mpaka tukatoka. Sasa hivi ni kama tumetaka kurudia huko, lakini kwa sababu tumeshaenda tumeshapiga hatua uh, sidhani ya kwamba uh, mahakama ya katiba ingeweza tena kuturudisha huko na, na, na, na kukua, kurudisha mambo nyuma kidogo. So kwa hivyo uh, wanasiasa wa opposition ambao wametaka kupitia katika pengo hilo ili walete tena mtafaruko wa wa serikali ya mpito o president wa mpito o negotiation hiki na kile, nafikiria hapo kabisa uh, mahakama imesimama ime, ime kidete na ikawaambia ukweli ni huu, na vile hakuna vita ilikuweko na hakuna machafuko ambayo ilikuwa ikipitika huku na kule. So kwa hivyo hatua hiyo imechukuliwa uh, kama ya, ki, ya kibusara na ya kufaa kabisa kwa saa hii ambapo uh, tunaomboleza Mheshimiwa Rais Nkurunziza ambaye ametoweka. Naona kwamba Spika wa Bunge la Burundi historia imemponyoka kidogo kuweza kuingia katika kumbukumbu -kumbu <laughs> kama aliwahi kuhudumu kama rais kwa muda, kwa hata kama ni wa mpito. Tukiendelea mbele, uongozi wa rais mteule jenerali mstaafu Evariste Ndayishimiye itatofautianaje na uongozi wa mwanda zake? fikra ni, zinakuwa ni sawa, wanakuwa na itikadi moja ama ni watu wawili wenye maono tofauti kabisa kwa taifa na, na kwa chama? Kwanza niseme watu hawa wawili wamejuana katika uh, nyanja nyingi kwa sababu uh, walikuwa pamoja msituni, walienda pamoja msituni, wakatoka huko, na ukiangalia vile tukifuatilia Uh, tukifuatilia vile walikuwa wakisema katika kampeni uh, hiyo ambayo imefanya mwezi mzima ni kama wanajuana vilivyo. So um, tukiangalia Pita mfano wa leadership wa Pita Ngurunziza ambayo umenawilisha ama umeleta ustawi wa jamii eh, kiwango fulani ambacho Warundi wote wanaridhika uh, nafikiria pia uh, rais mteule Neva, uh, tunaita neva kwa kifupi Evariste Ndayishimiye, na ye ataweza kufuatisha uh, njia hiyo hiyo, kwa sababu tunaona uh, Peter aliweza kufikiria, aliweza kufikia mafanikio hayo akipitia katika kazi um, ambazo zinajumuisha jamii you so kwa hivyo, na na kazi hizo zote neva alikuwa akiwa hapo hapo na neva. Sasa yeye alikuja akaweka kitu kingine juu akasema, sasa hivi mimi sio tu kujenga, mimi sio tu ku uh, ku uh, ku kuwapa watu uh, uh, na freedom ama na kuwa, kuwezesha watoto wa masomo waingie shule, lakini mimi naleta pia chakula ili kila mtu apate kuwa na chakula, kwa sababu usipokuwa na chakula, ukiwa ukiwa ukiwa una njaa hawezi kufikiria. Ukiwa una njaa hawezi, hawezi kufanya kitu chochote. So kwa hivyo mimi uh, kuongezea uh, program hiyo ya Ngoroziza, mimi nakuja na na levo ingine ya kuwapatia chakula ili kila mdomo wote wa Mrundi upate chakula na alale vizuri, aishi mahali pazuri, na tupate kuendelea na maendeleo. So kwa hivyo ni E, ni jambo ambalo Warundi wote wana wanatarajia na wa, wako uh, ready wanajitayarisha kumuunga mkono wote, na e, nchi endelee, ikiendelea ikipata mafanikio uh, uh, baada ya mwaka baada ya mwaka uh, mwaka rudi mwaka anaenda na, na njia hiyo tutaweza kusonga mbele na kuwa na jamii bora na nchi ambayo ni stawi kabisa. Na tunaona kwamba wakati wa uongozi wa marehemu Peter Nkurunziza kulikuwa na tuseme mivutano ambayo ina, inafahamika kisiasa na majirani. Bwana Neva, ambaye kwa wale ambao hafahamu hilo jina la utani Neva, uhusiano wake na mataifa jirani itakuwa yet, na, na urafiki zaidi kuliko mwenzake ambaye ametuacha, ama itakuwa ni vilevile vile kushikilia ile itikadi kwamba tulikusana tuli kitambo, basi iendelee hivyo hivyo ama itakuwa ni kwanza kujenga daraja mpya zile zilizokuwa zimevunjika kabla. Kwanza ni- nipate ku, kukosoa uh, jambo jambo kidogo tu tukiingia kwa masaji, maswali ya kidiplomasia, ikiwa katika kanda la Afrika Mashariki ama Afrika ya Kati na ulimwengu mzima. Peter Ngurunziza kabisa ni mwana diplomasi, al, alifanya diplomasia yake kuwa nyota katika uh, kanda hilo, kwa sababu nikukumbushe tu ya kwamba alipo alipokamata mamlaka Burundi ilikuwa iko hoi kabisa, lakini tukiangalia vile ame eh, amejenga diplomasia ya Burundi mpaka ikajulikana ulimwenguni, ame, amepata tuzo saba kama mwana uh, mwanaharakati wa kupigania amani uh, ulimwenguni na hata uh, uko India wakamwita, is the rising star of this uh, generation. Hiyo ni tuzo ambayo inatunikiwa mtu yote, rais ama mtu yoyote ambaye amepigania amani. So kwa hivyo kidiplomasia, kabisa Peter alikuwa akisimama vizuri uh, katika kanda na ulimwenguni. So uh, alipojichagulisha hiyo, hicho kipindi ambacho walisema ni kipindi cha tatu, lakini vile vile eh, eh, mahakama ikasema ni kipindi cha pili Uh, ni ni mhula wa pili, so kwa hivyo uh, tukaona watu wakaanza kutupatia picha nyingine ambayo yeye, ye, ame, amejitenga, lakini, kuamba, jitenga, ni kama yeye ndiye amejitenga na ulimwengu, lakini ninataka tu kukosoa ya kwamba si yeye amejitenga, ni wao wamejitenga na sisi. So kwa hivyo kidiplomasia Pita hana uh, uh, mwenda zake Pita hakuwa na shida yoyote na mtu yoyote. So kwa hivyo um, tunatarajia tena wao wao vile wamejitenga na sisi warudi tena, tuendelee kazi kwa sababu hata hiyo miaka tano ambayo imeisha yote Pita alikuwa bado akiwafungulia mikono, akisema kujeni tufanye kazi pamoja, lakini wao hawajakuja. So kwa hivyo uh, tunapoangalia uh, uh, hotuba ambayo uh, rais mtarajiwa ambaye ni Mheshimiwa Rais Ndaishimi alisema ya kwamba ata, ata, atafanya nguvu ata, atafanya nguvu zaidi ili apate kusawazisha tena diplomasia yake ya kimataifa na hata katika kanda. So kwa hivyo tunatarajia tuangalie vile na hasa amemaanisha nini ku, ili kuanza uh, tena uhusiano huo na mataifa ya, ya kigeni. Amemaanisha nini? Kuna jambo la zaidi ambalo pita kufanya yatafanya ama itakuwaje. So kwa hivyo Burundi bado iko tu pale pale ime imefungua mikono kabisa ili yule ambaye anataka kufanya kazi na Burundi na serikali ya Burundi aa, amekaribishwa, ili tufanye kazi pamoja. So kwa hivyo, kidiplomasia, sidhani kama kutakuwa mabadiliko mingi sana, lakini pia tunangojea tuangalie aa, yule ambaye atakuja, tufanye kazi na yeye na na na uhusiano wao upate kuendelea mbele. Bwana Nkurunziza mchango wake umeuzungumzia kwa upana na wengi wanaotambua, na hata kama kuna wale ambao wamepinga uongozi wake vikali hususan wakati wa ule mhula wa utatu au mhula wa tatu uliotajwa, je, atakumbukwaje? Ni nini haswa ambacho Mrundi atakapokumbuka anamkumbuka kwamba ah, Bwana Peter alifanya hiki, alifanya kile? wow, hiyo swali hiyo ni, ni rahisi na ni ngumu, kwa sababu unapokuwa na watu ambao wanakuona wana picha nyingine na wengine wanakuona picha nyingine, lakini, lakini la, lile la, ambalo linatutia moyo ni hili ni ni kwamba Warundi wengi nitasema bila kujidanganya kabisa, kama uh, uh, 90% ya population ya Burundi wote wanamwona kama kiongozi ambaye ameleta Warundi pamoja yeah. Kwa hiyo jambo ya konsili-reconciliation kabisa amefanya jambo kubwa, kwa sababu ikiwa saa hii hakuna vita Burundi, na tunajua rais amet ametoweka ni kwa sababu lile ambalo lile jambo lilifanya uh, kukwe machafuko mwaka tisini hali, hali na tatu halipo ama tena halina nguvu kama vile zilikuwa na nguvu hapo awali. So kwa hivyo uh, makubaliano ma, ya Arusha tunaona ya kwamba yametekelezwa yame, yame vilivyo, na ikatupatia uh, usalama katika security forces na na jeshi so kwa hivyo tuko salama na tukiangalia uh, Uh, kisiasa kisiasa, ametufunza mengi sana. Ametufunza uh, for example ametufunza kuji, kujitegemea na ku, kuji, uh, kujipanga kisiasa nchini mwetu ili tupate ku, ku, uh, ku, um, kukua na mipango ambayo inanufaisha mwananchi, so kwa hivyo tunaona ame, ameimarisha uhuru wetu ame ima, amestawisha jamii yetu, ametustawisha kisiasa. E, na ametukomaza kutotegemea misaada ya nje ya misaada ya kifedha. Na tunaona hii miaka yote tano tuliishi bila misaada ya kifedha, tumeweza hata ku, uh, uh, kuandaa uh, um, um, uh, uchaguzi bila msaada kutoka nje so na, na ende tu kwa rekodi ya kwamba ndiye rais wa kwanza kwa yale uh, ambayo tunaita global south uh, ama third world countries um, kuandaa uchaguzi kwa nchi bila msaada wa nje kutoka UNDP au kutoka mataifa ya, ya ya kigeni. So kwa hivyo ni jambo kuu sana kwetu na ni, ni mfano bora kwa viongozi wengine katika nchi zingine. So tutamkumbuka kwa hicho. Tena kingine nacho ni kwa sababu saizi tunaona kwamba tuko na infrastructure uh, mingi sana ikiwa ni schools uh, yani shule E, shule za msingi kidato cha pili hata na universities. Tuko na zahanati nyingi tena kubwa tena nzuri na na vyombo vya kutosha. Tuna barabara nzuri ambazo zinakutanisha zina, zina, zina uh, mikoa uh, kuna uh, kuna pia nyumba za serikali za kazi kuanzia ya ofisi yake na mpaka uh, kwa mkubwa wa mkubwa wa, uh, wa village ya. Yana, mkubwa wa quartier yani, kuna kuna vitu nyingi ambazo utakumbukia yeko kabisa. So, kwa hivyo Mrundi wote ambaye yuko katika dunia hii ambayo ni hai hawezi kosa jambo limoja ma lingine la, kum, la kumshukuru uh, huyu uh, mwanda zake Peter ambaye tunampenda sana. Naam, sehe mzuri ya kumalizia Bwana Alexis, asante sana kuzungumza nasi na asante kutuwekea wazi kazi ambayo mwanda zake Peter Nkuruzi alifanya, na kwa mara nyingine tawapa pole warundi wote kokote wanakotusikizia ambao wanaendelea kuomboleza kifo na kukumbuka maisha ya alikuwa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Asante mtangazaji Gode, mimi nawashukuru sana na niwaambie warundi wote kabisa, wakuwe na moyo, wakuwe na amani na wapendane, na ili tupate eh, kuendeleza nchi yetu mbele. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.