Uh, hali gani msikilizaji, ni wakati mwingine tunakutana katika matangazo haya kwa lugha ya Kiswahili. Jina langu ni Frank Mtao, na leo hii tutazungumzia kuhusiana na masuala ya mapenzi hasa kwa watu wenye umri e, mkubwa na pia e, itajumuisha vile vile kuoana kwa mara nyingine. Kama ulikuwa na ndoa e, unataka kujiingiza katika ndoa nyingine, basi kuna mambo ya msingi ya kufuatilia hii ni kutokana na tafiti mbalimbali zilizofanywa na vile vile tutasikia kutoka eh, kwa mwanajamii anatoa uzoefu wake kuhusiana na masuala ya mahusiano na vile vile jinsi ya kuongea na watoto wako kuhusiana na masuala ya kujamiana. Jina langu ni Franki Mtao, endelea basi kuwa nasi, lakini tuanze kipindi hiki kwa kusikiliza taarifa ya habari na huu hapa ni muktasari wake. E, katika habari za kitaifa tunaambiwa jiji la Sydney latangaza hali ya hatari kwa tabia nchi, na serikali kuwafanyisha kazi maseneta bila mapumziko, na waziri mkuu Scott Morrison awatetea watoto wa magaidi. Na katika habari za kimataifa hali ya hewa yaendelea kukwamisha juhudi za kuchukua miili iliyokwama, eh, huko kwenye theluji huko India. Na Mtanzania amuua jirani yake Mkenya kwa sababu ya pombe na katika habari za michezo e, mchezaji wa rugby Israel Faru afunguliwa akaunti nyingine ya michango kwa ajili ya kesi yake. Na katika kitimtimu cha kombe la dunia wababe Brazil na Sweden watolewa. Na katika habari nyingine zinahusu kombe la mataifa Afrika e, ambapo tutajua kindumbwendumbwe kinaendeleaje. Hayo yote ni usikilize taarifa ya habari ifuatayo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Msomaji ni Frank Mtao. Tunaanza na habari za kitaifa. Jiji la Sydney limetangaza rasmi dharura ya tabia nchi. Jana usiku, wakurugenzi wa jiji walipiga kula kuunga mkono azimio lililowekwa na meya Clover Moore, wakisema kuwa mabadiliko ya tabia nchi huwa hatari kwa wakazi wa Sydney. Azimio hiyo liliitaka serikali ya shirikisho kwa haraka e, kukabiliana na dharura kwa kutambulisha tena bei ya kaboni na kuanzisha bodi itakayosaidia wafanyakazi wa mpito e, kutoka kwenye viwanda vya mafuta kupata ajira mbadala. Serikali ya shirikisho imesema kuwa itajaribu kuifanya seneti kukaa bila mapumziko hadi muswada wa makato ya kodi upitishwe. Gazeti la Australia lina taarifu kuwa kiongozi wa serikali katika seneti Matthias Coman atatoa hoja siku ya kwanza kikao wiki ijayo ili kuhakikisha baraza la juu litakaa mpaka sheria ya hatua zote za makato ya kodi kupitishwa. Hii inakuja licha ya chama cha Leba kusema kwamba itasaidia tu sehemu mbili za kwanza za mpango huo wa tatu wa misaada ya ushuru wa kodi. Kiongozi wa Leba Antony Lebanis akiambia shirika la habari la ABC alisema kuwa chama chake kinaweka maslahi mbele ya nchi. Anasema pendekezo ambalo litaona kupunguzwa kwa haraka kwa ushuru kunapitishwa haraka na kupunguzwa kwa kodi kwa kila mfanyakazi mmoja katika uchumi, na tunaweza kufanya hivyo kwa siku moja. Tumeahidi kuharakisha mfuko huo lakini bwana Morrison anataka tu mabishano badala ya matokeo, vita zaidi zaidi, ambavyo nchi haitaki, alibainisha hivyo eh, kiongozi huyo wa upinzani Anton Albanese. Serikali ya shirikisho pia imetoa ishara ya kuwepo mabadiliko makubwa ya sekta ya mafao ya uzeni. Waziri msaidizi wa mafao ya uzeeni na huduma za fedha Jane Hume ameweka muda wa mwisho wa mtikisiko huo ambao ni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Gazeti la Sydney Morning Herald linaripoti kuwa mabadiliko hayo ni pamoja na kuimarisha dhamana ya ziada ya nyiongeza kutoka kwa asilimia 9.5 hadi 10 na kutambulisha upya sheria itakayofanya mafao ya uzeeni e, kwa walio chini ya miaka 25 kuokoa dola bilioni 6.6 za ada. Imetaarifiwa pia kuwa serikali ina mpango wa kutekeleza mapendekezo ya tume ya uzalishaji kwa ajili ya sekta hii, badala ya mapitio kugundua wafanyakazi wanaweza kuwa na haki za dola laki tano za ziada kwa kustaafu e, na kuondokana na ada za juu na kala mbalimbali mbali za akaunti fedha za ufanisi na bima isiyohitajika. Na Waziri Mkuu Scott Morrison amesema watoto wa wapiganaji wa ISIS hawawezi kuwajibika kwa matendo ya wazazi wao maoni yake yanakuja kama ilivyofahamika e, serikali ya Australia imeokoa watoto nane wa wapiganaji wawili wa Kiislamu waliokufa e, kutoka kambi ya wakimbizi ya Siria. Miongoni mwa kundi hilo ni watoto wa jihadist Khalid Sharuf, ikiwa ni pamoja na binti yake mjamzito mwenye umri wa miaka 17, Zainab, na binti zake wawili wa kiume kwa jina la Hamzi mwenye umri wa miaka nane na binti Hoda mwenye umri wa miaka 16. Wengine ni watoto watatu wenye umri wa kati ya miaka 6 na 12 ambao ni yatima ya wapiganaji wa ISIS Yasin Rizik na mkewe eh, Fauzia kama bacha. Bwana Morrison amesema serikali imechunguza kwa makini kesi zao na itazingatia wengine pia. They can't be held responsible for the crimes of their parents. I mean hawawezi kuwajibika kwa uhalifu wa wazazi wao. Ukweli kwamba utachukua mtoto na kumweka katika eneo la migogoro kama hili ni aibu. Hey, na ninaona kuwa inasikitisha, lakini watoto hawawezi kubebeshwa jukumu hilo. Na ambapo tumezingatia kwa makini kesi zao, basi tumefanya hatua kwa kuwapa tena usalama, na tutazingatia kesi zingine. Hatua inaonyesha mabadiliko katika mbinu za serikali, kwani Aprili iliyopita waziri mkuu Alionekana kutolifanyia kazi suala hilo la kurudishwa Australia kwa watoto wa wapiganaji wa ISIS. Na habari ambayo inahusiana na kuvamiwa kwa shirika la habari la ABC ndio inakamilisha habari ya kitaifa ambapo ABC imezindua hatua za kisheria juu ya uvamizi wa polisi katika makao makuu yake hapa Sydney. E, kituo cha televisheni cha umma kimesema kimefungua kesi mahakama ya shirikisho kuwa eh, kibali cha polisi cha shirikisho eh, la Australia kilichoidhinisha uvamizi kwenye kituo hicho kiwekwe kando na vitu vyote vilivyotaifishwa virejeshwe. ABC pia inatafuta kibali cha kudumu ili kuzuia polisi wa AFP, eh, kwa wakati wowote wa kutopitia vifaa vilivyochukuliwa. Mkurugenzi mtendaji wa ABC David Anderson amesema kituo hicho pia kinatia changamoto uhalali wa kikatiba kwa waraka huo wa ruhusa ya kuvamia. Wakati huo huo, shirika la habari lilijulikanalo kama News Corp. pia limetangaza kuwa linatarajia kufungua kesi kutia changamoto ya kisheria kwa uhalali wa kibali kilichotumiwa e kuvamia nyumba ya mwandishi wa habari wake Annika Smethurst. AFP walivamia nyumba yao ke tarehe 4 Juni, siku moja kabla ya kuvamia makao makuu ya ABC. Na kwa taarifa hii tumekamilisha taarifa habari ya kitaifa ka tayari. Basi kusikiliza habari za kimataifa. Hali ya hewa mbaya kaskazini mwa India imesababisha kucheleweshwa kurejeshwa miili ya wapanda milima nane ambao walipotea wakati wanajaribu kupanda mlima wa Himalaya. Mpandaji milima wa Australia Ruth Mackens alipotea pamoja na wapandaji wanne wa Uingereza, wa wawili kutoka Marekani na wa India wakati wa safari kwenda mashariki mwa Nanda Dev. Kikundi hicho kiliripotiwa kupotea tarehe 26 Mei na maporomoko ya theluji kufikiriwa kuwa ndiyo yalisababisha eh, vifo vyao. Siku ya Jumapili, askari wa jeshi walipata miili ya wapandaji milima e, kati ya 8 kwenye urefu wa zaidi ya mita 5000 kwenye mlima wa hatari ambapo waliweza kuhesabu ikawa ni milili saba. Vivek Pande kutoka polisi wa mpaka wa Indo Tibetan amesema hali ya hewa mbaya inayozuia kuichukua miili hiyo saba kutoka mlimani. Uh, uh, mwili mmoja bado haujaonekana kati ya hii saba. Kuna mwanamke mmoja mpanda milima pia na mwanamke mmoja wa asili ya India alikuwa katika hiyo saba ambayo tumeipata, hivyo hivi sasa tunatafuta mwili wa nane. Tulijaribu kwenda kwenye eneo tena kama tunaweza kupata mwili wa nane kuweza kurejesha, lakini kutokana na hali ya hewa hatukuweza kuchunguza hilo, alisema Vivek Pandey. Na katika taarifa nyingine ya kusikitisha tunaambiwa kwamba kuna mwanamke mtanzania amemuua jirani yake mkenya kwa sababu ya pombe huko nchini India. Mwanamke huyo wa Tanzania alikamatwa wikendi iliyopita eh, kufuatia madai ya mauaji ya jirani yake kutoka Kenya eh, katika eneo la Chitapa kusini mwa jimbo la Delhi, kufuatia mgogoro kati yao kuhusu chupa ya pombe. Kulingana na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, mtumio amedaiwa kuwa mkazi wa jiji la Dar es Salaam. Maafisa wa polisi wanasema kwamba mwili wa marehemu uliopatikana nyumbani kwake e, ulikuwa na majeraha ya kisu, na taarifa hiyo ya kusikitisha inaendelea kusema kuwa wakati wa uchunguzi watu kadhaa raia wa Kenya na watanzania pamoja na wale wa Nigeria waliohojiwa na maafisa wa polisi. Rekodi za mawasiliano ya simu na kanda za video za CCTV zilithaminiwa ambapo mtuhumiwa ambaye alikuwa akiishi katika nyumba moja iliyomkabala na jumba ambalo marehemu alikuwa akiishi alikamatwa, kulingana na naibu huyo wa kamishna wa polisi. Akihojiwa na polisi, mtuhumiwa aliambia maafisa hao kwamba siku mbili zilizopita alikuwa amemtaka marehemu kumpatia pombe swala ambalo alikataa. Ni wakati huo ambapo walirushiana maneno kabla ya mshukiwa wa kumdunga kisu marehemu, alisema afisa huyo wa polisi wa New Day. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari za kitaifa. Kaa tayari basi kusikiliza mabadiliko ya fedha katika maduka ya fedha. Dola ya Kimarekani iliuzwa sawa na dola moja nukta nne ya Australia, wakati dola moja ya Australia iliuzwa sawa na shilingi elfu moja mia sita za Tanzania, na dola moja ya Australia iliuzwa sawa na shilingi sabini e za Kenya, wakati shilingi elfu mbili mia tano sitini na tatu uliweza kubadilisha kwa dola moja. Hizo ni shilingi za Uganda, wakati faranga elfu moja mia moja arobaini na nane za Congo uliweza kubadilisha kwa dola moja, na dola moja hii ya Australia Ilikuwa ni sawa na faranga za Rwanda 633 na dola moja ya Australia ilikuwa sawa na faranga za Burundi 1276 na kwa sasa tuelekee katika viwanja vya michezo. na tunaanza na mchezo wa rugby, ambapo jitihada mpya za kukusanya fedha kwa mchezaji Israel Farau e tayari imevutia karibu dola laki 5 kwa michango, ikiwa ni masaa tu baada ya kuzinduliwa na bodi ya kikristo ya Australia. Shirika lilifungua kampeni ya Farau kwenye tovuti yao baada ya ukurasa wake wa GoFundMe uliofanikiwa kufungwa hapo jana. Ilipofikia saa 4 asubuhi leo hii, karibu dola laki nne na elfu arobaini zilikuwa tayari zimechangwa kupitia kwenye tovuti ya ACL, na kikundi hiki kinaahidi kutoa dola laki moja zaidi kwa msaada wa kisheria wa mlinzi wa zamani wa Warabiz. Farao amekuwa akijaribu kuchangisha dola milioni tatu E, kutoka kwa michango ya umma ili kufadhili vita vyake vya kisheria dhidi ya Rugby Australia ambayo ilivunja mkataba wake wa dola milioni nne mwezi Mei. Uamuzi wa Rugby Australia ulikuja baada ya farao kuandika ujumbe wa kibiblia kwenye mitandao ya kijamii akisema: walevi, mashoga, wazinzi, waongo, wezi, wasioamini na wanaoabudu sanamu wataenda kuzimu isipokuwa wakitubu. Na katika kabari nyingine, katika kombe la dunia kombe la soka ee, Sweden imeshinda Canada moja kwa bila katika patashika kombe la dunia la wanawake. Canada ilicheza vizuri mwanzoni mwa mchezo, lakini Sweden ilifungua lango e, kwa kushambulia dakika kumi tu baada ya kipindi cha pili. Usaidizi wa uamuzi kwa njia ya video uliowazawadia Canada penati katika kipindi cha pili, lakini golikipa Sweden e, aliluka vizuri na kuokoa penati hiyo. Sweden itaanza kama timu dhaifu siku ya Jumapili kwenye robo fainali dhidi ya Ujerumani, lakini mshambuliaji wa Sweden eh, Sofia Yakoson amesema timu yake ni jasiri sana. Yeah, ndio, uh, daima huwa tuna mchezo mgumu dhidi ya Ujerumani, lakini tunajua tunaweza kuwafunga. Tunapaswa kucheza tu vizuri na imani yetu wenyewe na kwenda na kufurahia na kufanya mchezo bora. Alijisifia, eh, mshambuliaji huyo wa Sweden na mtanange huo utachezwa siku ya Jumapili. Katika matokeo mengine ya kombe hilo la dunia la wanawake ni kwamba Brazil wababe wa muda mrefu wametolewa na wenyeji Ufaransa kwa mabao mawili kwa moja. Ni katika mchezo ulioonyesha vipaji vya hali ya juu, mchezo mkubwa, mchezo wenye viwango vya kidunia, na kwa hakika mchezo huo uliwavutia wengi, kwani walihisi ndio kama fainali hivyo. Ufaransa, wenyeji, wakajipatia mabao mawili na Brazili wakawa wameondolewa. Na katika mchezo mwingine wa ambao wanashikilia kombe hilo Marekani waliweza kuwachapa pia Uspain eh, mabao mawili kwa moja katika mchezo ambao Marekani walitawala kwa vipindi karibu vyote. Uh, leo hii Itali anaingia kucheza na Uchina wakati Netherland anakipiga na Japan. Ni katika michezo ya hatua kumi na sita, hatua ya mtoano ambayo linaonyeshwa E na runinga ya SBS. Hivyo fuatilia ya runinga yako uweze kuona michuano hiyo, na kwa taarifa, basi tumalizie tu kwa utabiri wa hali ya hewa. Hapa Sydney kulikuwa na nyuzi joto 16 na kuliandamwa na manyunyu siku nzima, na kule Melbourne nyuzi joto 17 kulitawaliwa na jua. Brisbane nyuzi joto 20 kulitawaliwa na manyunyu pia. Huko Perth kulikuwa na nyuzi joto 21 na ngurumo za hapa na pale, wakati Adelaide kulikuwa na nyuzi joto 18 kulitawaliwa na jua. Canberra nyuzi joto eh, 15 pia kulitawaliwa na jua, na Hobart nyuzi joto 12 na Darwin nyuzi joto 30 kote kulitawaliwa na jua. Na sehemu ambayo iliongoza kwa joto kali ilikuwa ni Darwin, na kwa hakika hapo jana kulikuwa E, na mtikisiko wa tetemeko la e, ardhi liliyokumba maeneo haya ya Darwin, lakini mpaka sasa hakuna taarifa ya watu kupoteza maisha, na tutaendelea kuwaletea habari kamili kupitia mtandao wetu wa Facebook na vile vile tovuti yetu, kujua hali inavyoendelea huko Darwin. Jina langu ni Frank Mtao na tunakamilisha taarifa hiyo ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS