Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako, idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano sa so, kwamba sasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Pia wazapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili. Na kama watakuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbscomau. Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Matatizo ya watu wenye uzito yanaendelea kuongezeka nchini Australia. Je, ongezeko la viwango hivyo limesababishwa na hali ya maisha, mazingira, maumbile, au mchanganyiko wa sababu hizo tatu? Ugonjwa wa kisukari umekuwa tatizo chungu tata na lenye gharama kubwa nchini Australia. Wakati masuala kama upatikanaji wa usafiri na vyakula visivyo vya kiafya vinaendelea kuathiri hali yetu ya maisha pamoja na usafiri Watafiti wanajaribu kupata viungo kati ya maumbile na athari za mazingira. Joseph Proieto ni profesa katika chuo cha Melbourne na Austin. Amesema wanajaribu kuelezea jinsi maumbile hukabiliana na aina ya vyakula. There is evidence also from humans that, anasema kuna ushahidi kutoka kwa binadamu kuwa visa vingi vya uzito husababishwa na masuala ya mazingira mtoto akiwa tumboni au baada ya kuzaliwa, hali ambayo inaweza elezea kama jeni inatumika au la. Uwezekano wa mtu kukabiliwa na fetma kunaweza tambuliwa utotoni na wakati mwingine mtoto akiwa bado ndani ya tumbo ya mamake. Profesa Margaret Morris ndiye kiongozi wa idara ya madawa katika chuo cha New South Wales. Anafanyia utafiti athari ya uzito wa mama kwa mtoto wake. Profesa Margaret amesema idadi kubwa ya wamama na watoto wachanga ni wazito mno. Anasema tunajua 1960... sasa kwa visa vya uzito miongoni mwa watoto vimeongezeka sana tangu mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Zaidi ya asilimia 30 ya watoto wa Australia ni wazito sana. Kina mama nao pia wamekuwa wazito zaidi katika muda huo. Zaidi ya asilimia 40 ya wanawake wa Australia wanafikia ujauzito wakiwa wenene na wazito sana. Hali hiyo haikuwa katika vizazi viwili vilivyopita, profesa Morris amesema. Profesa Jonathan Shaw kutoka shirika la Baker IDI Heart na taasisi ya kisukari amesema mwonekano wa jamii kwa ujumla nao pia unabadilika, watu wanapoendelea kuwa wazito. Katika utafiti wake wa miaka 12, daktari Shaw ameonyesha kuwa wastani wa kizunguko kiuno nchini Australia kimeongezeka kwa sentimita 5.3. Daktari Shaw ameongezea kuwa ongezeko hilo liko haswa miongoni mwa wanawake. That uh, anasema kuna uwezekano hali hiyo itaongezeka katika miaka kumi ama ishirini ijayo. Tumeona watu ambao walikuwa katika hali ya kawaida wakiongezeka uzito, watu ambao walikuwa wazito kidogo wakiwa wanene zaidi. Iwapo tunaendelea kuona ongezeko hilo, ina maana tutaendelea kuona ugonjwa wa kisukari ukisababishwa na hali hii, pengine patakuwa pia ugonjwa wa moyo pamoja na matatizo mengine ya uzito ambayo tunajua hali hiyo inaweza sababisha. Kama watu wengi zaidi wanatambuliwa kuwa ni wanene kupindukia, viwango vinavyotumiwa kuamua hali hiyo pia vitabadilika. Daktari Shaw ameongezea kuwa vipimo vya uzito na kizunguka kiuno lazima vibadilishwe kwa kiwango kipya On well... kwa upande mmoja tunasema unapozidi kipimo fulani kitaongeza athari ya ugonjwa kama kisukari, na kwa upande mwingine, kama umma mzima unakuwa mzito wa vipimo hivyo havitakuwa na maana yoyote everybody as obese or overweight the label comes to mean nothing. Ni changamoto halisi kutambua viwango vya uzito wa mwili kwa kupima kizunguka kiuno au kiwango cha mafuta ndani ya mwili wa mtu pamoja na urefu katika jamii za watu kutoka tamaduni tofauti. Profesa Jonathan Shaw ameongezea kuwa baadhi ya watu hawahitaji kuwa na mafuta mengi mwilini kupata matatizo ya kiafya kama anavyoelezea hapa. People from different parts of the world, deposit their... watu kutoka sehemu tofauti duniani huhifadhi mafuta kwa njia tofauti. Mafuta yanayohifadhiwa chini ya ngozi si tatizo kubwa kwa moyo au jinsi mwili unavyosafisha mafuta. Mafuta ambayo yako ndani ya mwili karibu na viungo ni tatizo na husababisha matatizo. Kwa mfano, watu kutoka India wakihifadhi mafuta kuna uwezekano mkubwa watahifadhi karibu na viungo badala ya chini ya ngozi Watu wao hawahitaji mafuta mengi kuwapata matatizo kama ugonjwa wa moyo na kisukari. Oh, takwimu kutoka taasisi ya McKinsey Global imedokeza kuwa kufikia mwaka elfu mbili na thelathini takriban nusu ya umma yetu itakabiliwa na matatizo ya uzito wa mwili. Ugonjwa wa kisukari unaendelea kuwa tatizo sugu linalokuwa kwa kasi nchini Australia. Daktari proyeto anaamini muda umewadia wa kujali afya yako, kama anavyofafanua hapa to... Tunaweza jaribu zuia watoto wetu kutumia vitu vyenye sukari nyingi, ila kwa sasa tunahitaji ushirikiano wa watu, na watu wengi hawasikizi kwa sababu fulani. Kwa upande wake, daktari Shoa amesema suala la ongezeko la uzito mwilini linastahili kabiliwa kwa kiwango cha sheria. On... tukiendelea kuweka msisitizo kwa wazo kuwa watu wanahitaji kujua wanavyohitaji kujua, na wawajibike, na wanastahili fanya mabadiliko wenyewe, tutaendelea kufeli. Na tumefanya hivyo kwa miaka ishirini na hatujafanikiwa. Ni kipengee muhimu, tunastahili fanya vitu kwa viwango vya jamii na viwango vya umma, vitu vinavyohusiana na kodi. Lazima tupate jinsi ya kuhakikisha vyakula vya afya nzuri vina bei nafuu kuliko vyakula ambavyo si vya afya nzuri. Profesa Morris ana matumaini mengi kuhusu uzito na afya yetu katika siku za usoni. Amependekeza kuwa lishe bora pamoja na mazoezi inaweza saidia kukabiliana na visa vya ongezeko la uzito mwilini. Life unaweza boresha afya yako wakati wowote wa unataka. Kama kuna wakati hukuwa unazingatia afya nzuri au wazazi wako walikuwa wazito, unaweza badili afya yako leo. Unaochofanya leo kwa upande wa lishe na mazoezi inaosababisha mabadiliko na utafiti wetu umethibitisha hivyo. Unaweza tazama makala maalum ya runinga ya SBS kuhusu mada hii kwenye tovuti ya SBS, haswa kwenye sehemu ya on demand. Makala hayo yanafuatilia kazi ya shirika la Austin Health mjini Melbourne, ambalo linachukulia suala la ongezeko la uzito mwilini kama ugonjwa unaosababishwa na maumbile. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Olga Klepova. Na kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkoaji Swahili.