unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili biashara zapokea jeki ya kuendesha oparesheni za kidijitali kupitia wekezaji kutoka serikali ya taifa na wagombea urais nchini marekani trump na biden wajiandaa kwa mdahalo wa kwanza baada ya kampeni ambazo zimekuwa za kuvuta ni kuvute. Na Tundulisu akanusha kupokea barua ya malalamiko ya NEC kule Tanzania, ambako vilevile kampeni za urais zinaendelea kupamba moto, wakati Mheshimiwa Magufuli akijaribu kutetea wadhifa wake ili apewe miaka mingine mitano ya uongozi. Katika taarifa za michezo, mbichi na mbivu za bainika katika dimba kati ya Arsenal na Liverpool, wakati mchezo wa wazi wa tenis wa Ufaransa washuhudia vichapo pamoja na ushindi kwa vigogo wa mchezo huo. Mengi zaidi katika taarifa za michezo. waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiona migode migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na katika mtandao anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa tuendelee na yale ambayo tumeandalia, hususan katika makala ambayo yanakujia kuanzia hivi sasa hadi tutakapofikia tamati ya makala ya leo na katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, tukianzia hapa nchini, serikali ya shirikisho inawekeza mamilioni ya hela katika teknolojia za kidijitali kwa ajili ya kuboresha jinsi biashara zinameanza kutayari kuhamisha operesheni za kazi zao mtandaoni kwa sababu ya coronavirus. Uwekezaji huo unajumuisha takriban dola milioni thelathini ambazo zitatumika kutoa teknolojia ya 5G msukumo kwa mashirika ya serikali ianze kutoa risiti na madai ya malipo ya kielektroniki pamoja na kwa wafanyakazi wa shirika washiriki katika mafunzo ya ujuzi wa kidijitali. Mweka hazina wa taifa Josh Frydenberg amesema kwamba janga hili limebadili sana jinsi biashara zinafanya operesheni zake, na nchi tayari imeendelea kwa jinsi inavyotumia teknolojia. Have used to adapt. Anasema waustralia tisa kati ya wakumi wametumia teknolojia tayari kuendelea na maisha hakika. Imesema kuwa tumepata faida ya thamani ya miaka mitano kwa kuendeleza matumizi ya teknolojia nchini humo na duniani kote katika muda wa wiki nane. Bajeti ya taifa itatolewa wiki ijayo tarehe 6 Oktoba mwaka huu elfu mbili na ishirini. Na serikali ya shirikisho inawasaidia wahanga wa unyenyesaji wa nyumbani kwa kuwajengea mamia ya nyumba mpya wanawake na watoto ambao wako hatarini kote nchini. Mradi huo wa serikali wenye thamani ya dola milioni 60 utasaidia kuundwa kwa maeneo salama 40 kote nchini. Luke Howarth ndiye naibu waziri wa nyumba za jamii, ukosefu wa makazi pamoja na huduma za jamii. Amesema ni muhimu kwa uwekezaji huo kufikia maeneo ya kikanda na vijijini pia really uh. Anasema kuna mgawanyiko mkubwa wa nusu, nusu wa hamsini, kati ya miji mikubwa na maeneo ya kikanda ya Australia, ambayo na hisi ni muhimu sana kuanzia Darwin na maeneo ya juu ya Queensland hadi Hobart jimboni Tasmania na kutoka New South Wales hadi magharibi Australia, kutakuwa miradi ambayo itawasaidia wanawake na watoto katika maeneo arobaini na mashirika ya misaada imesema kwamba ripoti kuhusu unyanyasaji wa nyumbani umeongezeka kwa asilimia hamsini wakati huu wa janga la coronavirus. Na katika taarifa zingine, kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema kwamba kuendelea kupungua kwa idadi ya visa vya coronavirus ni ushahidi kuwa mkakati wa kudhibiti wa serikali yake unatumika. Jimbo la Victoria limerekodi maambukizi mapya kumi pamoja na vifo visaba ambavyo vimefikisha idadi ya vifo jimboni humo kuwa 794. Wastani wa takwimu za siku 14 katika maeneo ya jiji ya Melbourne kwa sasa ni 18.2, wakati maeneo ya kanda ya Victoria kwa sasa takwimu za visa vyao ni 0.6. Bwana Andrews amesema ni ana inatia moyo sana kuona idadi za kila siku zikiendelea kupungua that is proof beyond question that this strategy is working. Anasema huo ni ushahidi zaidi ya swali kuwa mkakati huu unatumika, na hicho ni kitu ambacho bila shaka ni kazi ya kila mkazi wa Victoria ambaye amefuata sheria na kutekeleza jukumu lao hiyo inasailileta hali ya kujamini na matumaini kuwa tulichukua hatua kubwa jumapili na tuko katika sehemu nzuri ya kuchukua hatua nyingine kubwa ya kufanya covid iwe kawaida kati ya tarehe kumi na nane na kumi na tisa ya oktoba mwaka huu elfu mbili na ishirini waathiriwa wapya wa covid kumi na tisa katika jimbo hilo wanajumuisha mwanaume wana mmoja mwenye umri wa miaka sitini mwanaume mmoja mwenye miaka sabini mwanamke mmoja na mwanaume na wanawake wawili wenye miaka themanini na mwanaume na mwanamke mmoja mwenye miaka tisini. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerana, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kwa sasa tuangazie hali inavyoendelea katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika lile swala la Brexit ambapo Uingereza alipiga kura ya kujiondoa katika muungano wa Ulaya ambapo umoja wa Ulaya na Uingereza zinaingia katika wiki muhimu ya mazungumzo zikitarajia kuyanusuru makubaliano ya, ya kibiashara ndani ya wiki kadhaa, licha ya mazingira ya mazungumzo hayo kuto, kuto, kutawaliwa na tuhuma za kuwepo hali ya kutoaminiana. Mazungumzo ya leo yatajikita juu ya kitisho cha hivi karibuni kilichotolewa na Uingereza cha kuondolewa baadhi ya vifungo vya makubaliano ya Brexit, yaliyosainiwa na ambayo yaliruhusu rasmi nchi hiyo kuondoka umoja wa Ulaya Januari thelathini na moja. Wajumbe wa mazungumzo hayo watakutana hapo Jumanne kutazama ikiwa makubaliano ya swala la biashara huru bado yanawezekana kufikia mwishoni mwa mwaka huu wakati kitakapomalizika kipindi cha mpito, na pande zote mbili zinaweza kupokea mamia kwa maelfu ya ajira na sehemu kubwa ya mapato yao, ikiwa zitashindwa kufikia makubaliano. Na tukielekea basi kule Marekani, ambapo uchaguzi wenye ushindani mkali hapo Marekani unaingia katika awamu muhimu wiki hii pale ambapo Donald Trump na Joe Biden watakapokutana ana kwa ana kwa mdahalo wa kwanza jumanne kama saa ya Marekani ambao hatimaye utawapatia wapiga kura fursa ya kufahamu msimamo tofauti iliyopo kati ya wagombea hao wawili. Mdahalo huo utafanyika muda mfupi tu baada ya Trump kukaidi ombi la wademokrat la kutomteua mtu kum, kuchukua nafasi ya jaji wa mrengo wa kushoto hayati Ruth Bader Ginsburg kwa kumteua jaji Amy Coney Barrett wa mrengo wa kulia katika mahakama ya juu nchini humo zikiwa zimebaki siku 35 za kampeni kali za uchaguzi mkuu hapo Marekani, inaonekana suala la uteuzi wa jaji wa mahakama ya juu linachukua nafasi ya juu hivi sasa. Na wakati huo, Joe Biden, mgombea kiti wa chama cha Demokrat, kwa niaba yake amesema aliotaka Warepublican kuruhusu wapiga kura wamchague rais kwanza kabla ya kumthibitisha jaji huyo mpya, lakini hata hivyo ombi lake liliambulia patupu. Na mgombea wa urais kupitia chama cha demokra Demokrasia na Maendeleo, Chadema, Tundu Lissu, nchini Tanzania amekanusha kupokea barua ya kumwita kwenda kujieleza kwenye kamati ya maadili katika tume ya taifa ya uchaguzi almaarufu NEC. Msemaji wa NEC alitangaza Jumapili kuwa imemwandikia barua mgombea huyo kwa tuhuma mbalimbali ikiwemo kuikashifu NEC kwamba itaiba kura zake, pamoja na madai ya kwamba mgombea urais wa CCM John Pombe Magufuli atakutana na wakurugenzi wa halmashauri hivi karibuni. Lisu amedai kuwa hatohudhuria swala lolote linalohusiana na kampeni zake, na bwana Lisu ameongeza kwamba ametoa kauli hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter ikiwa zimepita saa kadhaa tu tangu NEC ilipotoa tamko la kwamba malalamiko hayo yanahusu mwenendo wa kauli zake wakati wa kampeni ambayo inaendelea kunoga nchini in humo Tanzania na kwingineko ku katika taifa hilo ambalo linaendelea kuwa na pande zinazoonekana kukerwa kidogo katika upande wa masuala ya kisiasa. Na tukielekea katika taarifa zingine, pande ya simu nchini Yemen zimekubali kubadilishana idadi kubwa ya wafungwa baada ya mazungumzo ya kina na pande hizo zote ambazo zinapigana vita nchini Yemen zimekubali kubadilishana wafungwa kiasi cha elfu moja wakiwemo raia kumi na tano wa Saudi Arabia, shirika la habari la Uingereza Reuters imeripoti. Hii ni moja ya hatua za kujenga uaminifu unaolenga azma ya kufufua mchakato wa mazungumzo ya amani yaliyokwama. Umoja wa Mataifa na vyanzo vingine vimesema Jumapili. Serikali ya Yemen inayoungwa mkono na ushirika wa majeshi yanayoongozwa na Saudi Arabia na harakati za Wahuthi wamekuwa wakipigana vita vya zaidi ya miaka mitano. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane walisaini makubaliano ya kubadilishana takriban wafungwa elfu kumi na tano baina ya pande zote, lakini mkataba huo umekuwa ukitekelezwa polepole na ni baadhi tu ya vipengele vyake ambavyo tayari vimetekelezwa katika hatua hiyo ya kuweza kuleta maridhiano kati ya kundi hilo. Na taarifa zingine ambazo zimefikia, ni kwamba utafiti ulioendeshwa na no shirika la Umoja wa Mataifa umeonyesha kuwa bara la Afrika linapoteza karibu dola bilioni 89 kila mwaka katika mtiririko haramu fedha kama vile ukwepaji kodi na wizi. Ripoti hiyo yenye kurasa 248 iliyotolewa Jumatatu imetolewa kwa bodi ya Umoja wa Mataifa ya biashara na maendeleo Almaarufu UNCTAD. Ripoti inaeleza kwamba fedha zinazopotea ni zaidi ya zile ambazo bara la Afrika zinazopata katika misaada ya maendeleo, na makadirio hayo ni makubwa zaidi kuliko ya awali, sema kwamba karibu nusu ya hasara ya dola bilioni 88.6 kwa mwaka ni mapato ya bidhaa zinazouzwa nje kama vile dhahabu, almasi na madini ya platinum, kwa mjibu wa ripoti hiyo ya UNCTAD. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano. Tukaendelea na makala ambao tumeandalia kwa sasa. Tuingia moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa pete, ambapo timu ya Collingwood imempiga kalamu mwani mwake Rob Wright baada ya msimu ambao umeshuhudia timu hiyo ikipata ushindi mmoja tu kati ya mechi zote ambazo walicheza, ikiwa ni timu hiyo ikimaliza msimu katika nafasi ya nne baada ya kucheza katika fainali ya mwaka jana 2019 timu hiyo ya Magpies ilisabakiza mechi zake pamoja na kusalia ikiwa na alama sufuri sufuri kwa mara, ikiwa na alama tatu tu na kuwa ya mwisho kabisa, ukivuta mkia katika mchezo huu wa Super Netball mwaka huu. Right ambaye kwa muda wake katika mechi hizo na timu ilikuwa ni miaka mitatu ambayo alishiriki katika mchezo huo ambapo alianzia kuwa naibu mwalimu na baadaye akaja kuwa mwalimu kabla hapo ya hapo, aliongoza timu ya New South Wales Swifts katika ushindi mfululizo mf mf wa miaka mbili ikiwa ni mwaka elfu mbili kumi na tano na kumi na sita katika michuano hiyo ya Super Netball. Tukielekea katika taarifa za mchezo wa tenis wa wazi wa Paris na Ufaransa ambapo Rafael Nadal na Ego Gerasimov wote wamepata ushindi amemchareza katika ushindi wa seti mbili zikimfululizo katika mechi yake ya kwanza vile vile. Serena Williams naye amefungua kaunti yake katika mchezo huo kwa kupata ushindi mnono. Alipomaliza mechi hizo, Bwana Nadal alikuwa na haya kusema katika mazungumzo yake na mwandishi wa habari uh, anasema in... mazingira or... hapa kwangu pengine ni magumu zaidi katika uh, uh, mchiano Garro ambapo inakuwa ni vigumu sana kabisa. Mipira inakuwa ni tofauti, mipira inaenda polepole pole, ni mizito, kuna baridi, kuna mazingira ya polepole pole, na hali inakuwa kabisa ni vigumu sana, na kujiandaa inakuwa ni changamoto, lakini kama unavyojua hapa kukabiliana na kupigana. Hata hivyo James Duckworth na John Millman wote walipokea vichapo na kuweza kutopoa nje mchezo huo licha ya kuweza kuonyesha ustadi katika mechi zao ambapo Milman alipigwa na Kaeno Busta kutoka Hispania, seti zikiwa ya kwanza ta, sita tatu sita mbili na tano saba katika mechi hizo na no. Kwa upande wa wanawake hali ilikuwaje? Tutazame kwa haraka, ambapo mechi zilikuwa ni za kuvutia kama awali. Mchezaji usemapo awali, mchezaji Gabina Muguruza alipata ushindi wake katika seti ya pili ya kwanza akishinda tano saba sita nne akipoteza ya, ya, ya pili na ya tatu Ambapo kushinda sita na kushinda nane, na tukiendelea na taarifa zingine ambazo zimeoneka ni kuhusu zile ambazo zinaenda pamoja na wale ambao wanakichapa katika mechi hizo za vigogo, hususan katika tukivuka mto tuelekee moja, moja kwa moja hadi nchini Uingereza ambapo alfajiri ilikuwa ni zamu ya Arsenal na Liverpool kuingia dimbani katika mechi ya ligi kuu ya Premier ambapo kilichapwa. Alexander Lacazette kafunga goli la kwanza kwa Arsenal na kuapa matumaini makubwa baada ya kosa lililofanywa na mlinzi wa Liverpool. Hata hivyo Sadio Mane wa Liverpool akaweza kusawazisha katika dakika ishirini na nane. Vilevile Andrew Robertson akaongeza la pili katika dakika ya thelathini na nne na kuingia katika mapumziko akiwa naongoza mbili moja, na katika dakika ya themanini na nane Jogo Jota akaweza kukichapa na kutegeza wavu wa Arsenal na kuweza kuwapa ushindi wa magoli matatu kwa moja. Hata hivyo kulikuwa na malalamishi mengi sana mengi ambayo unaweza kasikia katika uchambuzi wa taarifa za michezo hapo baadaye nam. Kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Sini ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 15.1, Melbourne zikiwa ni 18.1, vilevile Brisbane 18.5, Perth 19.3, Adelaide 14.3, 19 14.6, Canberra 12.4, na Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 31.8. Kufikia punde mshata habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu, waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS Penda. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.