Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tarehe kumi na nane Mei mwaka wa elfu mbili kumi na tisa imekuwa siku ya uchaguzi mkuu wa shirikisho hapa nchini Australia. Mengi ametarajiwa kuhusu chama kipi ambacho kitachukua madaraka, iwapo chama cha mseto kitarejea madarakani ama chama cha leba kitafanikiwa kuondoa serikali madarakani baada ya karibu chaguzi tatu mfululizo ikishindwa. Kutaka kujua zaidi kuhusu maoni ya baadhi ya wapiga kura na wale ambao wanafuatilia matokeo ya uchaguzi tumepata fursa kuzungumza na baadhi ya wapiga kura pamoja na wengine ambao wanafuatilia kuweza kuona tofauti ni gani mwaka huu katika uchaguzi huu na kipi ambacho kimewashangaza baadhi yao. Tukianza pengine kwako, ndugu, uchaguzi huu umetofautiana vipi na chaguzi zingine ambazo umeshuhudia? Ah, uchaguzi huu, kwanza kabisa, vyama, chama tawala, naongelea cha Liberal na National Party, ni chama ambacho kwa muda hivi, kulikuwa kuna mabadiliko ya viongozi mara, katoka huyu kaingia huyu. Kwa hiyo nilitegemea kidogo mambo yawe taf kwao, lakini mpaka dakika hii nikiangalia, naona mambo yako very tight, mwelekeo unaweza kuanguka upande wote, japokuwa ningependa kuona chama ambacho kiko stable kiwe kinaongoza serikali. Kuna wengi ambao wanatarajia pengine kufikia sasa shangwe na vigelegele vitakuwa vinatawala katika baadhi ya wafuasi wa chama cha Leba. Kwa upande wako Bwana Mode, hiyo ilikuwa ni ndoto za mchana ama vipi? Mi nafikiri kuna uwezekano uh, chama cha Leba kinaweza kikashinda kwa sababu watu walikuwa siria zakuwa wamechoka na hii uh, kugombana ndani ya Libro. Mi nafikiri this time inabidi wa, wa, wapewe a chance, uh, wa, chance waongoze government kwenye kampeni sera zao zimekuwa zimekuwa ni nzuri zaidi, zimekuwa zikiuza zaidi kuliko za kina, um, Scott Morrison Morrison. Mi nina wish na nina hope leba washinde, kwa sababu ris wako mw, um, uh, mo truthful kama wanaongea siasa nzuri zaidi na za ukweli kwa wananchi wa Australia. Ndugu, mana kampeni za hapo Australia na barani Afrika zinatofautinaje? maana Ukitazama kwa kawaida ni kama hakuna kitu ama jambo lolote ambalo linaendelea nchini. Ikiwa ni barani Afrika, inakuwa kila sehemu utajua kwamba kuna kampeni ya uchaguzi mkuu, hususan siku ya uchaguzi wenyewe, watu hawalali. Hapa Australia imekushangaza ama bado unaendelea ku, ku, ku, kujaribu kuelewa ni kipi ambacho kimeendelea? Sikuelewa. Nashukuru ndugu mtangazaji, ni kweli kuna tofauti kubwa kati ya chaguzi za Afrika na chaguzi niliyoiona hapa Australia. Kwa ujumla hapa Australia hali ni shwari e, maeneo yote yako kimya, tofauti na kwa nchi za Afrika e, kwa mfano kwa nchi inayotokea pia huwa kunakuwa na shamra shamra nyingi e, ambazo saa nyingine pia zinapelekea kuwa na vurugu. Kwa mfano hapa Australia tumeshuhudia leo kwenye uchaguzi e, vituo vyote kumekuwa na utulivu na pia naambiwa hamna polisi wa kusimamia uchaguzi huo kwa sababu kila mtu anajua anachoenda kufanya na amani inatawala. Hii huwa ni tofauti na nchi za kwetu za Afrika, ambazo ili kuhakikisha kunakuwa na amani lazima kuwe na vyombo vya usalama ambavyo vinatakiwa kusimamia e, vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura. Kwa hiyo, nadhani hili ni swala ambalo tunaweza tukajifunza kwa sisi watu wa Afrika kutoka kwa wenzetu kwa jinsi wanavyoendesha kampeni zao na jinsi wanavyoendesha shughuli zote za uchaguzi ambazo zinakuwa ni za amani, za uhuru na kunakuwa na haki pia. Asante Bwana Mtao, tukiguzia neno ambalo ndugu ametoka kuzungumzia kwamba hakuna polisi katika vituo vya kupiga kura wala hakuna zile vutankuvute katika sehemu za kupiga kura. Bara Afrika mara nyingi unasikia kwamba tayari kuna kuna masanduku ya, ya kura ziko tayari imejazwa tayari na zimefungwa kabla hata kituo kifunguliwe. Hapa Australia mpaka waleo hatujasikia lolote kama hilo. Ni nini ambalo tume za, za, za uchaguzi barani Afrika zinasili kufanya hususan katika mataifa ya mashariki ya Afrika na Afrika ya kati zinasili kufanya kusha kwamba nao na pia wanafika katika kiwango cha hapa Australia? Labda nianze na usemi kwamba ukiona watu wamejikusanya na madumu na ndoo ina maana kuna shida ya maji uh, Ndivyo hivyo uchaguzi unavokoa za Afrika ukishaona kuna virungu, kuna polisi jua kuna shida mle ndani, lakini mpaka leo watu waisemi ile shida ni ipi. Uh, ah, haki ya msingi imeonekana inavyofanyika na demokrasia kweli tumeiona kwa Australia ni kwamba, ah, haki zao, kila mtu anajua anachokifanya, na ukivuruga uchaguzi namaana ya kurudiwa kwa uchaguzi ni gharama kubwa. Kwa watu wanaheshimu, na dhamira ni moja tu, kwenda kuchanja kura yako ili kuweza kumpata kiongozi mkubwa. Nafikiri hilo ndilo ambalo tunaangalia kwenye nchi zilizoendelea, na ni la kujifunza sana kwamba uheshimu kura yako, utoke nyumbani, kusiwe na ubabaishaji. Na tulivyoona leo zile ballot box au masanduku ya kupigia kura ni masanduku kweli ambayo hayana kufuli. <laughs> Eh, ni maboksi tu ya kawaida. Kwa hiyo watu wanaheshimu yake. Utaratibu ulikuwa mzuri kwa hakika Waaustralia eh, leo wamepata nafasi kubwa na ni nafasi ya pekee, tukirudi katika uchaguzi Naonekana huu ndio utakuwa uchaguzi wa, wanasema bampa to bampa. Ni uchaguzi ambao kwa kweli, huko bega kwa bega, ni mchuano mkali ambao haujawahi kutokea, kwa sababu kura zinavyoenda kila saa, unaweza ukapata e, mapigo ya moyo ukaanguka, kwa sababu unaweza ukawa unaongoza kwa kura nne tano, au viti vinne vitano, na baadaye ukapitwa kwa, uh, kwa viti saba. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao kwa kweli una wanapelekana sana na ni uchaguzi mkubwa uh, kwa uangalizi. Kila mtu ana maoni yake. Nafikiri uh, kwa upande wa ribilo wana maoni pia, kwana watu tulioongea nao wengi, ambao wengine tulikuwa tunajaribu kusikiliza pia, uh, taarifa mbalimbali, ni kwamba uh, um, Scott Morrison alipewa nafasi ni baada ya wao wenyewe kuyumbushana, lakini nafasi aliyopewa ilikuwa ni ya muda mfupi. Lakini wanasema katika uongozi wake mengi ameyafanya na ameweza kuendeleza sera zao ambazo kwa hakika zimemfikisha hapa alipo. Kwa hiyo anahitaji nafasi kubwa, kwa sababu nafasi hiyo ni ya juu. Wasiwasi uliopo ni kwa Tony Abbott ambaye amini, kwa kwa Bill Shorten ambaye hajashika haja nafasi hiyo anatamaa nayo kwa miaka mingi, lakini wana wasiwasi wakimpa, atafanyaje? Kwa sababu kwa Scott Morrison wameshamwona, inaonekana imani nayo ni kubwa, ndio maana wengi walipiga kutokana na imani hiyo. Na lingine lilomwangusha, uh, Bill Shorten, na masuala ya uchumi, kuelezea jinsi ya pesa zitakavyotumika za maongezo ya mishahara, hasa utunzaji wa watoto E, na kadhalika na pia amegombana na Scott Morrison kuhusiana na mafao ya uzeeni, akisema kwamba kuna watu wanatakiwa walipwe, au kuna watu wengine hawastahili kulipwa. Katika hilo nalo pia limemwangusha, kwani wazee wengi wanapenda kujaliwa, ambapo e, Scott Morrison anaonekana yeye hajali ulifanyaje kazi, anajali wewe umezeeka katika kipindi chako cha eh, miaka yako, kuna wakati ulifanya kazi, sio kwa kiasi gani ulifanya kazi, lakini anajali we ni mzee, akuhudumie. Kwa eh, kwa Bill Shorten anaona kumhudumia mtu ambaye hakufanya kazi ni kupoteza pesa. Kwa hiyo hilo nalo lilikuwa katika mkanganyo mkubwa ambalo nahisi litapelekea eh, utofauti wa viti au kura Asante sana, sana. Tukirudi pene upande huu mwingine wa meza, tuone kwamba katika uchaguzi huu ama matokeo ambayo ametolewa katika uchaguzi huu ni kwamba moja ambayo imetikisa vichwa vya habari hata na vyama vikubwa ni taarifa ambayo imetolewa kwamba Tony Abbott ambaye alikuwa ni waziri mkuu wa zamani ambaye katika upinzani akamwondoa Malcolm Turnbull madarakani, kisha akakuwa waziri mkuu. Malcolm Turnbull akamwondoa madarakani naye kisha akaondolewa pia na Mako Mtambu, baadaye wakaja kuchangia kumwondoa Mako Mtambu, sasa akaingia Scott Morrison. Taarifa ni kwamba amepoteza eneo bunge lake la Waringa. Hili ni pigo kubwa sana kwa chama cha Libro ama ni pigo tu binafsi kwa bwana Abbott kwa, kwa maoni yako? Uh, mimi bwana kwa kweli, kwanza nimefurahi jamaa ameshindwa, siwezi nkaficha. Kwa nini? alikuwa sio waziri mkuu mzuri, alafu ni mtu ambaye kwa mimi kwa maoni yangu, nilikuwa namuona yuko uko very arrogant wakati mwingine. Sasa watu wa disaini hii sidhani kama wana nafasi kwenye siasa, sababu siasa wakati mwingine lazima ukubali, yani lazima ukubali na vyovyo uwe katikati, huwezi ukawa too far right or too far left, huwezi, yani hauwezi ukaenda. Ndio maoni yangu tunamaona kwamba wale ambao mafuatilia taarifa hizo ni kwamba Tony Abbott amekiri tayari kwamba ameshindwa na Zali Steggall, ndio amechukua nafasi hiyo. Kama umejiunga nasi hivi sasa, hii ni idhaa Kiswahili ya SBS tukizungumzia matokeo ya uchaguzi mkuu wa shirikisho, ambapo wa wengi wameachwa wakikuna vichwa wakijua ni kipi ambacho kimejiri. Pengine tuulize ndugu moja hapa, Tony Abbott kama kiongozi, wakati alikuwa waziri mkuu na wakati alikuwa vilevile katika upinzani na wakati wa wa uh, uh, wa alikuwa waziri, uongozi wake uliuchukuliaje? Uongozi wa Tony Abbott ulikuwa zai zaidi likuwa ni kwa wazungu, nafikiri alikuwa against wageni kuja hapa, alikuwa very tough pamoja, hatanahuyu nani huyu waziri ambaye kutukunae saizi huyu Morris, hata naule uh, waziri wa wa immigration wa saizi unani huyu Peter Dutton uh, former police officer walikuwa very tough. Na walikuwa wanashabikia kwamba a watu wa maboti hatutaki waja hapa, hatutaki nani watu waja hapa wa wa kutusumbua. Um, lakini ndio maana um, alikuwa not popular af. Alikuwa vilevile, alikuwa anatatizwa na wanawake. Alishasema sema kwamba wanawake wao wananyosha nguo pasi wanan kwenye sehemu kama kama like, kwenye kitchen kunyosha manguo ya wanaume kwenda kazini, walimzomea lakini the guy is rigid, anafikira amekulia era tofauti ya maisha na alikuwa hajifunzi na hii kuluzi hiyo nani hiyo, um, hiyo, hiyo siti yake ya waringa waringa ni, ni, ni white only na wamemkataa. That's a big statement. Watu young watu people, people wameamka. I think it's good for Australia. mm. we're getting somewhere. amna watu weusi ana Wanajuma, hili ni swala ambalo unaweza ukata kufikiria. Kwa mfano kama pale Tanzania ama Congo ama Kenya, rais ama waziri mkuu akishaondolewa madarakani aingie katika, akuwe tu mbunge wa kawaida kisha itokee kwamba katika uchaguzi ashindwe. Hili ni swala ambalo nadhani litaifika katika mataifa yetu, ama ni ndoto tu zitaendelea kudumu kwa nchi zetu za Afrika? Nadhani ishu kama hiyo ni ngumu kidogo kwa mtu ambaye alishawaikua wazi, e, labda waziri mkuu au alishawaikuwa na kwenye nafasi ya uraisi e, akawa aka, aka mbunge baadaye tena akaritaya akaamua kurudi theni ashindwe inakuwa ni ngumu kidogo, kwa sababu kama nilivyosema awali, pia chaguzi zetu nyingi zinakuwa sio huru na haki, na wale wenye uwezo wa kuwa na karibu na vyombo vya dola, inakuwa ni rahisi kwao kutumia vyombo vile kwa maslahi yao binafsi. Kwa hiyo ni rahisi pia kwa mtu ambaye alikuwa e, ana nafasi ya urais au ya, ya uwaziri kuweza kushawishi vyombo vya dola ku, kumpigania ili aweze kurudi madarakani. Kwa hiyo ni ngumu sana kwa mtu ambaye alishawai kuwa na nafasi kubwa kama hiyo e, kushindwa kurudi kwenye, kwenye e, nafasi ya ubunge kama atataka. Kwa hiyo nadhani hili ni swala zuri la kujifunza kutoka hapa kwenye nchi ya Australia e, kwamba lazima tuhakikishe chaguzi zetu zinakuwa ni huru na haki. Kama mtu umeshindwa ina maana ukuwa na sera nzuri za kuweza kuwashawishi wananchi wa kupigia kura, inabidi ukubaliane na, na matokeo hayo. Ungekuwa una uwezo mzuri, umeshawishi vizuri wananchi, wanaona kweli huyu mtu atatuletea mabadiliko, si rahisi wakakunyima kura. Kwa hiyo ni hayo tu, ndugu mtangazaji. Na katika hotuba yake ya kia, kukiri kushindwa Bwana Abot ameweza kusema kwamba usiku leo, tumepokea taarifa mbili tofauti, ya kwanza nzuri, nyingine mbaya. Kwa upande wa taarifa mbaya ni kwamba kit cangu cha ubunge kimepotea, lakini kwa, kwa taarifa zingine kwamba kuna uwezekano mkubwa serikali ya mseto ama chama cha mseto kinazakarejea madarakani. Buana mtao ni gani ambalo viongoziwkachua kutoka kwabwagwa? Kwa ni kwamba ukishakuwa waziri mkuu basi wakikondoa madarakani taratibu stafu rudi nyumbani, ule watoto ama salia tu bungeni. Ni fundisho kubwa, lakini tunasema sera pia zinachangia kwa watu kuwa tunaangushwa, kwa sababu nimegundua kwamba waaustralia hawakuangalii sura, hawakuangalii kabila, mara nyingi wanakuangalia sana sera zako. Sasa kuwa madarakani kwa muda mrefu, alafu hubadilishi sera, umekalia sera hiyo hiyo, wakati watu wanaona iwasaidii inaweza kuta nayo ikawa imemwangusha, kwa sababu unafikiri kule kuna watu wasomi wengi, ni watu wana, wanaweza kukuchallenge sana kwenye mambo ya sera e, sio kwamba ni siasa Afrika ile, unaweza ukaenda ukatumia karushwa kidogo ukapita uka ukaongea bla bla pale. Nafikiri wana wanachagua wana, wana sana. Nafikiri amekaa muda mrefu e, umuhimu wake kama mshauri bado unahitajika. Viongozi wa zamani sio kwamba ni kutupwa, kwa sababu wao wana uzoefu na kama huyu ametupwa katika hilo jimbo, nafikiri atapata somo kubwa sana, yaani atakuwa na uzoefu mkubwa sana kuona wapi walikosea. Hivyo huyo atakuwa pia ni muhimili mzuri katika chama chake kusaidia ushauri kwamba d ah, kwa kweli kuna hiki tulikosea katika sera zetu, ambalo limetuangusha. Kwa hiyo nafikiria ni wao kujipanga na kuomba ushauri kwa watu kama hawa wanaotupwa, sio kuwatupa tu kana kwamba wao ndio viongozi wameshindwa. Wanasema kwamba kushindwa kwenye uchaguzi ni ushindani, sio kwamba umeshindwa kimaisha. Kwa hiyo ushindani unaendelea, na vile vile hata walioko madarakani wanaweza wakamuhitaji huyo awasaidie kwa ushauri. Kwa hiyo Tony Abbott kuondoka ni pigo kubwa, limeonyesha kwamba hata mtu mwingine ambaye unaweza na ukawasimamia sera vizuri na ukaonyesha unauongozi thabiti unaweza ukashinda. Kwa hiyo huwezi jua miaka inaofuata anaweza kawa Modestus hapa akawa mbunge e, kwa hiyo ni, ni sera tu za chama na uonyeshe kweli una nia na lengo la kuwasaidia wananchi wa eneo hilo. nam ukweli tunarekodi makala haya ni kwamba kufikia sasa, chama cha leba kina kimeshinda maeneo ya ubunge sitini na wakati chama cha Liberal National Party ambacho ndio huunda chama cha mseto na ambao kwa sasa ni watetezi wana maeneo bunge 63. Vyote viwili, vyama hivyo viwili vikubwa vinahitaji maeneo bunge 76 kwa ajili ya kuweza kuunda serikali na kuongoza bila msaada wa vyama vingine. Na bwana Ebot, amesema kwamba amempongeza Zali Stego ambaye amemshinda baada ya miaka ishirini na tano madarakani. Akasema kwamba ndio, ni ushindi mzuri, hata kama nimeshindwa. Tunampongeza kwa kampeni ambayo alifanya na kuweza kushinda bila tatizo. Na wengi wamesema kwamba kulikuwa na rasilimali nyingi zilizotolewa kuweza kumwondoa Ebot madarakani, lakini hata vile basi, amekubali kushindwa. Pengine kwa kumalizia mazungumzo haya, unahisi huu utakuwa ni usiku mrefu tukitazama maana bado kuna maeneo bunge mengine ambayo matokeo yake hajaamuliwa, na huenda ikachukua ika kawaida ya kufikia mida kama hii ya saa mbili unusu, huwa matokeo tayari shajulikana nani, nani waziri mkuu, chama kipi kimeshinda, lakini usiku usikuloni kama itakuwa mrefu kidogo. Unahisi chama kipi kitaweza kufanikiwa kuweza kuingia madarakani, na kile ambacho kitaingia madarakani, vipaumbele kama wewe raia kawaida ni kipaumbele gani ambacho unataka serikali tilie mkazo. Uh, mpaka dakika hii mambo naona kidogo yako very tight. naona tusubiri tu matokeo ya Western Australia kwa sababu kule bado sahizi ni sanasa, itakuwa saa kumi na mbili jioni. Kwa tusubiri ya kule yatakavyoanza kuingia hapo, ndo yataamua uchaguzi umekwenda vipi, japokuwa navyoangalia mimi yatakuwa tight atakaeshinda hawezi kuwa na majority ya zaidi ya viti viwili, labda kimoja, viwili, uh, na itabidi wategemee sana hawa ambao wana ni independent au vyama vingine vidogo vidogo. Uh, mi mataraji yangu makubwa sana, mimi yoyote atakaingia serikalini, kwanza ni elimu, pili ni afya, tatu, kama mimi nategemea kustaafu mwakani, na watu waangalie sisi wa staafu, basi sina zaidi ya hapo, lakini najua kwa ufupi ni kwamba serikali za hapa kidogo ziko stable. Hata kama ikiingia leba au libo mabadiliko hayawi makubwa sana, mdundo unakuwa ule, ule. Kwa hiyo tofauti yake inakuwa ni ndogo sana. kako Bwana Mode, kama mjasiria mali unahisi kwamba kipaumbele ambacho nge, serikali mpya iwe ni serikali ya mseto ama ya leba itaka, itakayoingia madarakani masaa machache yajayo ni nini ambacho ungependa kuona waki fanya kazi kwanza kwa upande wako kama mjasiriamali. Asante Gode. Uh, ningependa ni kama tunapata serikali mpya, um, whether labor au iwe nini iwe, uh, libro, uh, nani, watusaidia zaidi kwenye nani, kwa mambo ya small business, kuzisaidia zi zikuwe, either kuzipa loans, ndio education, health care. sasahivi Australia maisha yanazidi kuwa very difficult kwa watu wengi wa, uh, nani, kipato cha chini Tunataka tu Leba ikiingia au siwi, whoever is getting in, afocus na hiyo kitu, kunyanywa watu wa chini, people are really suffering au 10 years ago au 20 years ago. Watu wanahitaji nani msaada, um, wacreate more jobs na ye, yeah, inabidi walirete wali na watu wa ukweli, baada ya kukaa kwenye hiyo The other end of the, wata, wata ni nini, the the upper end of the street wana hiyo usemi wao kwamba kwa matajiri libo ni watu wamekuwa always watu, wa, wana support watu ambao ni matajiri. We need hope kama leba wanakuja kwenye, kwenye government ndo ndo wanaoweza kufanya hivyo. As, asante sana Bwana Mode kwa, kwa maoni hayo. N, yeah. Ndugu kama, kama mwanafunzi ambaye bado hajapewa fursa ya kuweza kupiga kura na pengine katika miaka ijayo utapata fursa ya kuweza kupiga kura na kuamua hatma ya uongozi hapa nchini Australia kama mwanafunzi wa kimataifa na yule ambaye una, unaona mambo yanavyokuwa katika pengine kwa darubini tofauti na wengine, wewe ni kipi ambacho ungependa kuona serikali mpya ikifanyia kazi kama kipaumbele, vitu tuseme kama kitu cha kwanza ambacho ungependa kuona wakitilia mkazo kwa upande wako? Nashukuru ndugu mtangazaji. Nadhani kwa mimi nitaongelea hasa upande wa sisi watu ambao ni kidogo tunatokea kwenye nchi hizi zinazoendelea, hasa hasa nchi za Afrika. Yani, ningependa serikali ambayo itaingia madarakani kidogo iangalie sheria za e, watu wanaokuja, hasa hasa wanafunzi wanaokuja kusoma huku e, kuangalia namna gani baada ya kumaliza masomo yao wanaweza wakapata kazi hapa Australia, eh, at least hata kama atarudi nchini kwake, basi apate muda wa kutosha wa kufanya kazi hapa Australia, ili ile elimu atakayoipata aweze pia ku practice eh, aweze kuitumia kwe, eh, kwenye eidha eh, ofisi ya hicho kitu alichosomea, ili aweze kupata ujuzi zaidi na atakaporudi nchini kwake asiwe tu aliingia darasani, e, akapata knowledge then akarudi nchini kwake, bali awe alipata, alipata elimu na hiyo elimu aliyoipata Australia aliweza pia kuingia kwenye soko la la ajira Australia, akajifunza jinsi gani ile elimu anaweza inatumika kwenye e, e, taaluma aliyosomea. Akajifunza mazingira pia ya kazi katika nchi zilizoendelea, na pia kutokana na na hayo yote, ataweza kujifunza mambo mengine mengi ambayo tunategemea, atakaporudi nchini kwake, ataweza pia kuchangia katika kubadili sera na kuboresha sera zilizopo. Kwa hiyo ni hayo tu. Serikali iangalie katika kuboresha e, elimu kwa ujumla, na kwa upande wa masharti ya mitihani ya lugha hususan Kiingereza kwa upande wako, hususan wale ambao wametoka katika maeneo ya mashariki ya Afrika ambao tayari Kiingereza ni moja ya lugha ambazo zinafunzwa, ambazo mnazungumza, mna tayari, hilo ni suala kuu sana kwenu ama li, liko sawa A, tunashukuru kwa sisi ambao tunatoka kwenye nchi ambazo Kiingereza huwa kinatumika kwa asilimia kubwa, ambako kwa mfano nchi ya Tanzania, Kiingereza huwa kinatumika kufundisha kuanzia elimu ya sekondari mpaka chuo kikuu huko, na na kwa wenzetu wa Kenya najua Kiingereza huwa kinatumika kuanzia eh, madaraja ya chini kabisa. Kwa sisi wananchi ambao tunatokea kwenye nchi kama hizo, mara nyingi wana wana E, wanakonsida kitu hicho kwamba huyu mwanafunzi alishatumia hii lugha, kwa hiyo matokeo yako tu ya shule huwa yanatosha e, kuwezesha wewe kupata e, e, kupata usajili katika chuo chochote hapa Australia. Kwa hiyo kwa, uh, kwa kusema hayo ni kwamba hatupati shida au hatuingii gharama za kufanya mitihani ya Kiingereza, tofauti na nchi nyingine. Labda tuseme wanafunzi wanaotoka China, ambao tunajua kule e, lugha inayotumika ni kichina tu. Kwa hiyo wanapotaka kuja kusoma nchini Australia, lazima wafanye mitihani ya Kiingereza. Kwa Afrika pia nchi kama e, Mozambiki, E, ambao wanazungumza Kireno na lugha inayotumika ni Kireno. Wanapotaka kuja huku inabidi pia wafanye mitihani ya Kiingereza. Kwa hiyo kwa sisi wa, watu ambao tunatumia Kiingereza shuleni inakuwa ni, ni rahisi kwetu kupata u, u, usajili katika vyuo vya Australia. asante sanawa kumalizia kwako Bwana Mtao tuna kwamba Queensland kama imekuwa kaburi ya chama cha leba katika uchaguzi huu, ambapo baadhi ya wabunge wa chama cha leba wamepoteza viti vyao ama maeneo bunge yao kwa upande wa serikali ya, ya mseto ama chama cha mseto, na kumaanisha kwamba inakuwa kidogo mlima unakuwa mwembamba uh, kidogo kwa chama cha leba kuweza kuunda serikali ya wengi. Maana hata kwa upande wa serikali ya mseto, chama cha mseto itakuwa kwa tatizo kidogo kwao kuweza kuunda serikali ya wengi pia vilevile yeah. Je, kipo ambacho kinastahili kufanya kuakisha kwamba sauti za wale ambao watakuwa wamepiga kura dhidi ya chama cha Leba ama dhidi ya chama cha mseto, vyama hivyo vinasi kufanya nini kuakisha kwamba wale ambao wame, wamepoteza imani kwa, kwa uongozi wao waweze kuwarejesha? Aa, kwa kweli ni kuwa imara katika sera kama nilivyogusia mwanzo, hasa katika swala la uchumi na nauhakika kwamba e, swala la uchumi lilikuwa kubwa sana ambalo lilikuwa linaiangusha Leba na nafikiria kwamba uh, kama uh, Bill Shorten angekuwa wazi katika mahesabu ya changamoto aliyopewa ya mahesabu ya masuala ya uchumi toka mwanzo, angekuwa wazi. Nakumbuka swala lake la kwanza kuulizwa kuhusiana na pesa, atatoa wapi ili kuendesha yale anayosema atayaongeza, kama uh, alishindwa kusema, akasema sera zetu zitakapokuwa tayari tutaziweka wazi. Sasa unapokuwa hauwi wazi kwa suala kama hili, unawachanganya wagombea wengi ambao pia walikuwa na moyo wa kufanya mabadiliko. Nafikiri Australia ilikuwa tayari kwa mabadiliko kutokana na vurugu ya Liberal iliyofanyika. Lakini kwa kwangu mimi pia naona maoni ni kwamba huku ni kukomaa kisiasa pale wanapofanya mabadiliko kupitia chama, pia ni kukomaa kisiasa kwamba hata anayekuwepo pale juu katika uongozi hawezi kufikiria kuongoza maisha, hawezi kufikiria kuongoza kwa muda miaka mingi hii ni kutokana na kwamba lazima atimize, asimamie sera, asimamie vile alivyotumwa na chama, ili maisha yaende. Lakini kwa kuwa hakuweza kufanya anavyoyafanya, basi akatolewa, akaingia Scott Morrison. Kwa hiyo pia pia tunaweza tukasema ni, ni, ni ukuaji wa, wa, wa kidemokrasia na ukuaji wa kisiasa ambao umeletelea changamoto za kumfanya Scott Morrison awe pale. Mimi kwangu naona ni ni pigo zuri pia. Yaani ni kwamba ah, kumbe chochote kinaweza kitokea na mtu asijisahau katika kile kiti. Kwa upande wa Leba wao ni kusimamia zile kura zao tu au sera zao, kwa maana kwamba angekuwa wazi kwa lile swala, wengi wengi wengi tungeingia huko. Lakini mashambulizi pia kwa kwa Leba yalikuwa mengi, hata kupitia 2GB kupitia Alan Jones nafikiri siku nzima tulikuwa tukisikiliza tu e, anavyobadilisha. Kwa hiyo amemshambulia sana aa, aa, amemshambulia sana Bill Shorten. Asante sana, neno la mwisho kwako ndugu, ni ujumbe upe ambao utachangia na wenzako kule nyumbani kuhusu yale ambao ameshuhudia katika uchaguzi hapa Australia, na ni kipi ambacho viongozi wetu anaza kafanya sha kwamba utulivu ambao uko hapa Australia baada ya uchaguzi mkuu kama huu uweze kuwa kule pia, watu wasiwe sasa ni, ni kushikana mashati, barabara zipitiki tena, wanajeshi wanamiminika barabarani, pawe tu kama kawaida tu e. Nashukuru ndugu mtangazaji, labda mimi cha, cha kuweza kuchangia kabisa ni e, cha kwanza ni wakati wa kampeni. Wakati wa kampeni tunajua kule kwenye nchi zetu mara nyingi kunakuwa na rushwa zinaendelea. E, wa, wapiga kura huwa wanarubuniwa kwa kupewa hela ndogondogo au zawadi ndogondogo, ambazo mwisho wa siku wanalazimika kumpigia ule mtu lakinu, yule mtu kura, ili kurudisha fadhila kwake, lakini wanashindwa kuangalia je, yule mtu ana sera ambazo zitawasaidia kuwakwamua katika hali ngumu ya maisha walionayo. e, kwa kusema hivyo ni kwamba rushwa inaweza ikakunyima haki yako. Uka, ukachagua kiongozi kwa sababu alikupa zawadi, lakini kumbe yule kiongozi hana sera nzuri ambazo zitakuweza wewe kukwamua katika hali yako ngumu ulionayo. Nakumbuka kwamba rushwa utapewa leo e, labda ni hela kidogo, lakini utaitumia ndani ya siku mbili tatu, itakuwa imeisha, lakini ule kiongozi ukishamchagua atakaa madarakani aidha miaka mitano na kama atabahatika kurudi tena madarakani atakaa tena miaka mitano Kwa, kwa nchi kama yetu, ina maana atakuwa amekaa miaka kumi. Kwa hiyo ina maana kwa miaka kumi ile utakuwa umemchagua mtu ambaye hana sera zinazoweza zikaendana na, e, na, na takwimu e, e, nzuri e, za kiuchumi na za kimaisha. Mwisho wa siku inakuwa ni ngumu kwa masuala ya afya, masuala ya elimu, masuala ya miundombinu. Kwa hiyo tuepuke sana rushwa wakati wa kampeni, tujitahidi kusikiliza sera za wagombea na tuwachague kulingana na, na kile ambacho tunaamini kwamba wanaenda kukitekeleza ambacho kitakuwa na manufaa kwa jamii kwa ujumla. Na pia kipindi cha uchaguzi, ningependa serikali eh, E, iliyoko madarakani iweze kuwacha uchaguzi ukawa ni wa huru na wa haki. Wasitumie vyombo vya dola kutu, kuweza kujipatia, e, kujipatia nafasi ya kuingia kwenye utawala, kwa sababu mwisho wa siku inakuwa inawanyima watu haki yao ya kuwapata wale viongozi ambao wangependa kuwapata na ambao waliwapigia kura. Kwa hiyo maoni yangu ni hayo tu, ndugu mtangazaji. Nam, haya, alikuwa ni maoni ya baadhi ya wa wapiga kura pamoja na wadau tuliozungumza nao kuhusu masuala ya uchaguzi mkuu pamoja na matokeo ya uchaguzi mkuu ambayo alikuwa yakitangazwa. Wakati robo tatu ya kura za nyumba za wawakilishi zimehesabiwa tayari katika uchaguzi wa shirikisho chama cha Liberal katarajiwa kuunda serikali ya wengi. Tume ya uchaguzi ya Australia imeripoti kuwa chama cha mseto cha waziri mkuu Scott Morrison kimeshinda maeneo bunge 75 na maeneo bunge mengine mawili yanatarajiwa kuelekea upande wa serikali ya mseto. Kwa upande wake, chama cha Leba kimeshinda maeneo bunge 67 wakati hatima ya maeneo bunge matatu haijaamuliwa na iwapo chama cha Liberal kitafanikiwa, kitakuwa na jumla ya maeneo bunge 77, hali ambayo itakuwa ni serikali ya wengi nchini Australia. Chama tawala kinahitaji kuwa na viti 77 katika nyumba ya wawakilishi ili kuunda serikali ya wengi. Kwa sasa bado hatma ya maeneo bunge mengi hayajaamuliwa, wakati kura za posta na kura zingine za mapema zinahesabiwa kwa ajili ya mshindi rasmi kutangazwa. Shukran sana kwa waliochangia katika makala haya baadhi ya wa wapiga kura pamoja na baadhi ya waliokuwa wakitazama matokeo ya uchaguzi mkuu na kuweza kuchangia maoni yao nasi kuhusu kile ambacho walikuwa wakishuhudia katika uchaguzi wa kihistoria nchini Australia. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mengine ambayo tumepeperusha hapo awali wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili pamoja na kurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju sbs swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili.