You're with SBS Radio. Find more great stories in your language at sbs.com.au. E, chama cha kitaifa kinaomboleza kumpoteza kiongozi wa zamani e, hapa Australia. Na hapa New South Wales, kaimu wa masuala ya matibabu, e, masuala ya afya Australia anasema E, inahitajika uwiano mzuri ili kuweza kupambana na virusi vya korona, na jimbo la New South Wales laimizwa kutulia. Huyu ni waziri Scott Morrison aliyesema kwamba tunapoelekea katika sherehe hizi tuweze kuwa e, wapole na watulivu kupambana na masuala haya ya korona. Na huko nchini Kenya, watumishi wa afya Kenya waonywa kupoteza ajira. Na katika michezo Arsenal yalia ya tena, na huko E, katika jumuiya e, timu ya Ghana ikitoa kombe la Afrika. Hayo yote ungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo. ifuatayo ni taarifa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS kutangazia moja kwa moja kutoka hapa Sydney. Tunaanza na habari za kitaifa. Chama cha kitaifa kinaomboleza kumpoteza kiongozi wake wa zamani Dog Anton, ambaye mafariki akiwa na umri wa miaka 90. Alifanya kazi kama naibu waziri mkuu wa Australia kwa karibu miaka kumi na mbili na anakumbukwa kama mtu mkubwa wa siasa za vijijini na kikanda alifariki kwa amani katika nyumba ya kulea wazee ijulikana kama Heritage Lodge kailiyoko kaskazini mashariki mwa New South Wales siku ya Jumapili. Leo hii, naibu kiongozi wa chama wananchi David Lito Proud amesema bwana Anthony alikuwa na sifa bora za uongozi na anaacha urithi mkubwa. Bwana uh, Doug Anthony anasema kwamba Doug alikuwa na jina la chama cha kitaifa, lakini jina la siasa za Australia alikuwa muungwana, alikuwa ni mtu wa majimbo na yeye, ni kuondoka kwake ni hasara kubwa sana kwa taifa. Naye Waziri Mkuu Scott Morrison ametoa pole kwa kiongozi wa zamani wa Papua New Guinea, Sir Mekere Morauta ambaye pia amefariki e dunia, hivyo kapeleka pole hizo kwa nchi ya Papua New Guinea kumpoteza kiongozi wake na Kaimu eh, mganga mkuu wa masuala ya afya hapa Australia amesema eh, ni usawa mzito kwa New South Wales kutekeleza hatua za kiafya za virusi vya korona, lakini anasema mamlaka zina haki. Wakuu wa afya wanaunga mkono njia maeneo ya maeneo mengine ambayo yanaweza kuzuka kwa virusi vya korona hasa kaska, eneo la kaskazini, nao anasema wanahakikishiwa ni kazi ya timu ya yani New South Wales kusimamia e, mihimili hiyo. E, kaimu mganga mkuu wa Australia Profesa Paul Kel amesema ana huruma kwamba mipango mingi ya Krismas imefutwa lakini usalama ni kipaumbele. Hii inasumbua kila aina ya mipango ya watu kwa sasa. Usumbufu huo kwa suala la maagizo ya afya ya umma ulidumu hadi usiku wa manane siku ya Jumatano. Kwa hivyo, unajua, bado tuna matumaini kuwa Krismasi bado inaweza kuwa salama ya kawaida ya, lakini COVID, ninaelewa kuwa hilo ni eneo ambalo linaweza likatuvuruga, lakini tuwe na amani kuweza kuwa waangalifu na kupambana na hali hiyo na waziri mkuu Scott Morrison amewahimiza watu hapa New South Wales e, wasiwe na wasiwasi juu ya COVID 19 licha ya kuwa hakuna ushahidi wa kupanda e, juu au kuangalia juu jinsi ya kupambana na eneo la fukwe la kaskazini e, nguzo imara za kupambana na masuala haya ya virusi vya korona katika sehemu hiyo ya Sydney. Ye, imeenea kwa sababu ya vi, visa hivyo kuenea mpaka kufikia e, sabini, na vizuizi vimewekwa kwenye milima ya au eneo la Blue Mountain e, pwani ya kati na eneo la Ilawara. Eh, hadi siku ya e Jumatano, e, tarehe 23 ambayo ndio itakuwa tunakaribia kufanya sherehe hizi za Christmas. Watu 300 wataruhusiwa katika maeneo ya ibada na kumbi e, za huduma wakati kuimba na kukusanyika ni marufuku pamoja na mikusanyiko ambayo ya kaya. Yani mikusanyiko midogo ya kufanya sherehe, watu wanaimba, wanacheza, e, imepigwa marufuku na kuwa na idadi ya watu 10 tu. E, katika ujumbe wa video wa serikali bwana Morrison amesema E, virusi vya korona haviendi, lakini timu za kutafuta mawasiliano vimewekwa vizuri e, kukaribiliana na mlipokuwa hivi karibuni wa COVID-19 lakini kila mtu anafanya kazi pamoja. Tunafanya kazi kwa shida kupata juu ya yale ukweli kurudisha hali ya kawaida ya COVID. Kama tunaweza haraka iwezekanavyo. Wakati huo tutachukua tahadhari zetu, wakati watu wanakutana e, siku kuu za Christmas. Kaimu afisa mkuu wa tiba Um, how... uh, huko ndiko tunaona ndiko mahali ambapo tunadhania kuwa ni asili, lakini jinsi virusi hivyo e, kupitia mtu vilivyofika Avalon, kumbe anwani ambayo tunajua huko Avalon ni siri. Kwa hiyo hatukutarajia hili likatokea huko maeneo ya kaskazini hapa kwetu, kwa hiyo wasiwasi mwingi ni kwa wanaotoka huko Marekani pia. Na katika taarifa nyingine ya kuhusiana na masuala ya virusi vya korona tunaelekea huko eh, Victoria afisa mkuu wa afya wa Victoria amesema, A, serikali inachukua hatua stahiki dhidi ya mlipuko wa virusi vya corona katika eneo e, kukabiliana na eneo hili la e, Sydney, e, e, Sydney, eneo kubwa la Sydney ambalo ni eneo la, la magharibi au Greater Sydney. Kwa nini nazuia mpaka kwa wakazi kutoka huku e, kuja Jumatatu katika mkoa huo. E, wasafiri wengi kutoka eneo la Sydney na pwani kuu ya New South Wales hawataweza kuingia katika jimbo hilo la Victoria, na ikiwa watatembea, itabidi waingie karantini kwanza ya lazima katika mahoteli. Watu kutoka Victoria ambao wanarudi nyumbani kabla ya saa sita siku ya Jumatatu wanaweza kukamilisha karantini nyumbani na mpaka e, kutekeleza e, hali ya vizuizi vilivyowekwa pia barabarani, kutokana na watu wanaotoka New South Wales. E, Professor Brett Sutton amesema Victoria inapaswa kuwa macho na inatarajia kesi zaidi zitathibitishwa kwa upande huu wa New South Wales. Uh, wasiwasi mwingine dhahiri ni kwamba kuna idadi tu ya maeneo ya ambayo yana hali ngumu ya virusi vimeongezeka, ambapo watu wanaweza kuambukiza na wamekuwa na ushirikiano na kuonana watu kadhaa, mawasiliano ya kawaida au ya karibu ambayo wanaweza kupata wagonjwa e, kwa siku zijavyo. Hivyo ni wasiwasi mwingine muhimu sana tunaofikiria kutokana na maambukizi haya kuenea huko. Tasmania, wageni kutoka eneo la Sydney watahitaji kuingia katika kipindi cha lazima cha karantini wakati watakapo wasili. Na tumalizie tu kwa kuangalia pia huko Queensland, ambako kuanzia siku ya Jumatatu mpaka wageni wanaokaribia kutoka eneo la Sydney wakati wanapofika huko e, wakiwa wametokea e, tunasema Blue Mountain, pwani ya kati na ilewala, wataingia katika karantini huko Queensland. Jimbo pia limeweka e, vizuizi kwa baa, virabu na migahawa e, ili kuhakikisha mifumo yao ya electronics ya kukusanya habari za walinzi au habari za watu wanawafika hapo wateja inafanya kazi vizuri, kwani wengi watatakiwa kujiandikisha. Waziri Mkuu wa Queensland Anastasia Parazechku amehimiza mtu yeyote kutoka jimbo la Sydney au eneo hili la New South Wales kurudi haraka nyumbani e, kufanya hivyo tunasema e, kujipima kuhusiana na covid-19. uh, Uh, be... tutakuruhusu urudi hadi eh, saa saba usiku siku ya Jumanne, lakini utahitaji kufanya eh, vipimo na kujitenga nyumbani. Na Australia Magharibi imerejesha eh, mpaka wake ambao walikuwa wamefunga na New South Wales. Lakini pia wameweka vizuizi vya kuangalia na kupima watu wanaopita katika mpaka huo. Na tumaliza taarifa habari ya kitaifa kwa kuangalia taarifa iliyomkumba mama huyu. E, watu hapa nyisini wamepoteza maelfu ya dola, e, katika vituo vya ununuzi wakati walipodanganywa wadanganywa e, na kashfa ngumu ya masuala ya simu au tapeli kwa njia ya simu e, kijana wa miaka 34 ye amekamatwa juu ya kashfa hiyo na polisi akidai alipata fedha dola elfu arobaini na mbili na mia tano kwa kutumia simu. Inamanika mwanamke mmoja alikabidhi dola elfu kumi kwa mtu ambaye alidhani alikuwa ni afisa wa polisi wa siri. Polisi wanaonya kwamba utapeli huo unahusishwa na vyama vya uhalifu vya kimataifa, umejitokeza mara kwa mara katika mitandao na taarifa hiyo. Tunaelekea e, kuangalia taarifa ya habari za kimataifa e. Katika habari za kimataifa tunaambiwa kwamba huko Kenya e, watu wa afya nchini Kenya E, wameonywa kwamba waziri wa afya nchini Kenya Bwana Mutai Gawe ametoa angalizo kwa wafanyakazi wa afya nchini humo e, kuwa watafukuzwa kazi endapo wataendelea na mpango wao wa kugoma. E, Kabwe amewaambia manesi na maofisa wa afya e, kusitisha mgomo na kurejea kazini kama wanataka kuendelea na ajira zao. Aidha, Bwana Kabwe ametaka ajira zianze kutangazwa katika kaunti mbalimbali e, kuchukua nafasi za kazi za waliogoma. Aliongeza kusema kuwa sasa Kenya ina manesi elfu nane ambao hawana ajira na wapo nyumbani tu. Na amesema madaktari wa Kenya wamekuwa wakilalamikia malipo duni, ukosefu wa vifaa vya kujikinga pamoja na huduma ya afya. Madaktari walikuwa, walikuwa mapema mwezi huu warudi kazini, lakini waliamua kuipa serikali muda wa wiki mbili eh, kufanya kazi madai yao, lakini hayakuweza kusikilizwa ingawa wadumu wengine wapatao elfu thelathini wakiwemo manesi walianza mgomo wao mara moja, wakishinikiza e, yale yanayohitaji kufanywa yaweze kufanyika kwa haraka, warudi makazini. Na kwa taarifa yetu, nakamilisha habari za kitaifa e, kaa tayari basi kujua ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha. dola ya yeah, kimarekani ilizosawa na dola moja nukta dola moja nukta tatu ya Australia, wakati dola moja Australia ilizosawa na shilingi 1700 za Tanzania na shilingi 83 uliweza kupata kwa dola moja ya Australia na shilingi 2700 uliweza kubadilisha za Uganda. Uliweza kubadilisha kwa dola moja na faranga 1475 za Kongo uliweza kubadilisha kwa dola moja. Wakati faranga 1457 za Burundi uliweza kubadilisha kwa dola moja, na dola hii moja Australia uliweza kubadilisha kwa faranga 743 za Rwanda. Na kwa sasa tuelekee katika dimba la michezo. katika dimba la michezo tunaanza na hapa e, katika jumuiya au new sas wares, ambapo michuano ya kombe la Afrika kwa mwaka huu wa 2020 imemalizika hapo jana e, katika viwanja vya wanderers au uh, viwanja vya mazoezi vya wanderers, ambapo basi katika fainali hiyo e, Ghana walitoa kombe hilo baada ya kwenda kupigiana mikwaju ya penalti walitoka mabao manne manne katika dakika ya tisini lakini katika dakika za nyongeza ndipo e, au tunasema Sudani kusini wakapachikwa bao, bao la tano, lakini Sudani hiyo hiyo kusini ikasawazisha tena katika dakika za lala salama, kabla ya kwenda kwenye mikwaju ya penalti. Na katika mikwaju ya penalti mchezaji wa, wa Sudani kusini al, alipoteza penalti moja iliyopelekea e, Ghana kuweka kimiani penalti zao zote na kuivyo kuibuka mabingwa na nafasi ya tatu ilichukuliwa na Cape Verde baada ya kumpiga Kongo kwa mabao matatu kwa mawili katika mchezo mgumu wa awali uliochezwa asubuhi eh, majira ya saa tano. Mchezo huo ulikuwa mgumu ambapo Kongo hawakuweza kufua dafu eh, kwa Cape Verde walionekana kujiamini na kuwa na nguvu kwa kila upande. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, eh, Southampton ikiwa nyumbani imemkaribisha Man City na kuambulia kipigo cha bao moja kwa bila wakati huo. Kipigo kingine kimeikumba Arsenal na hivyo kumweka Arteta katika matatizo, baada ya kupigwa na Everton mabao mawili kwa moja na Newcastle na Fulham imetoka sururu ya bao moja kwa moja ambapo leo hii usiku majira saa tano baada tu ya dakika chache kutoka sasa Brighton watawakaribisha Sheffield United. Wakati huo huo majira ya usiku au tunasema eh, majira saa saba uh, Tottenham ataweza kumkaribisha Leicester City wakati Man United majira saa tisa atakumbana na Leeds, timu ambayo imeonyesha ugumu. Wakati huo huo, majira asubuhi, hapa Australia, West Bromwich atamkaribisha Aston Villa, na tukamilishe basi taarifa hii ya habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa. Hapa sini kulikuwa na nyuzi joto uh, tunasema ishirini na nne na kulikuwa na mawingu uh, Brisbane nyuzi joto 23, wakati Perth nyuzi joto 31 na kulitawaliwa na mawingu uh, Adelaide nyuzi joto 33 na kulitawaliwa na jua najua. Uh, Canberra manyunyu hapa na pale nyuzi joto 22 na huko Hobart nyuzi joto 25 wakati eh, Darwin kulitarajiwa eh, kuwa na manyunyu ya hapa na pale na kwa utabiri wa hali ya hewa tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Usiende mbali basi, tumekuandalia maswala kem kem kuhusiana na maswala ya uchumi, na vile vile tutajiunga na waandishi wetu kutoka huko Afrika Mashariki na kati kujua yanayoendelea huko. Naitwa Frank Mtao, endelea kuwa nasi.