Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembela pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, wakati teknolojia za kidijitali zinaendelea kujumuishwa katika maisha ya kila siku Imeripotiwa kuwa kazi moja kati ya tatu zinaweza potezwa kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini, ila wataalam katika sekta hiyo wamesema baadhi ya ajira hizo zitabadilishwa na nafasi mpya zitakazoibuka katika sekta husika. Kwa hiyo shule za Australia zinafanya maandalizi gani kuwatayarisha wanafunzi kwa ajira za siku za usoni? Wanafunzi katika shule ya sekondari ya Marsden hutengeza roketi za chupa Chapa za 3D pamoja na kuunda magari ambayo yanatumia nishati ya jua. Ni sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati, au almaarufu masomo ya STEM, ila si kama tulivyo yajua. Hayden Baker ni mwanafunzi katika darasa la tisa. Yeye ni mmoja wa wanafunzi waliochagua masomo ya STEM yanayofunzwa katika shule ya sekondari ya Marsden, darasa lake linatumia kompyuta kuunda magari ya kutumiwa katika mashindano. Magari hayo yatatumia nishati ya kaboni. Huyu hapa Hedden akizungumzia mradi huo. This year we are making balsa wood CO2 dragsters. Mwaka huu, so tunajenga magari ya mashindano kwa jina la balsa wood balsa wood CO2 dragsters. Huwa tunaanza kwa kuchagua mbao ya alcohol, balsa na tunabuni like vile tungetaka gari the block, letu lifanane katika kompyuta kisha Tunaiweka ndani ya mashine ya kukata kwa jina la Roland ambayo huwa inatusaidia kukatakata vipande tutakavyotumia. Dean Hanna ndiye mwalimu wa teknolojia ya kubuni katika shule ya Marsden, amesema masomo anayofunza yanahusu kufikiria vizuri pamoja na kuendeleza ujuzi wa kiufundi. Bwana Hanna na maelezo zaidi Kile ambacho huwa anajaribu kuwafunza wanafunzi wangu ni kufikiria kwa ubunifu, na hususan kujaribu vitu ambavyo si rahisi na kutumia ujuzi huo kupata suluhu wenyewe, pia kuweza kujenga vitu katika mbinu tofauti kabisa. Na katika shule ya Beka College mjini Sydney, wanafunzi wanafanyia kazi miradi ya kiufundi yao binafsi kuanzia darasa la tano. Wanafunzi hunda na kujenga roboti ambazo watatumia katika mashindano ya kimataifa dhidi ya shule zingine. Saskia Ridley Smith ni mwanafunzi katika darasa la kumi na mbili, amesema aliamua kujifunza masomo ya ujenzi wa maroboti kwa sababu masomo hayo yanaambatana na ujuzi wake na kile ambacho anapenda huwa ninapenda masomo ya sayansi na hisabati na nilihisi hii ilikuwa ni shughuli nzuri kwangu kuleta ujuzi skills huo mezani, pamoja na kuongezea ujuzi wangu wa kiufundi, alisema Bi Saskia. La El Grant ndiye mratibu wa ujenzi wa roboti katika shule ya Baker College amesema wanafunzi hujumuika vizuri zaidi wanapofanya majaribio katika masomo ya STEM. Bwana Grant na maelezo zaidi, wanafunzi wetu hujihusisha katika kazi classroom. Katika hali tofauti to to, kama unavyoona kawaida ndani ya darasa, wao wanaanza kujibu changamoto katika hali ya kusisimuka sana, alisema Bwana Grant. Shule za sekondari za Marsden na Baker College ni sehemu ya ongezeko la idadi ya shule ambazo zinafunza ujenzi wa roboti, masomo ya kompyuta ya coding, pamoja na masomo ya STEM kwa kiwango cha juu. Lengo la masomo hayo ni kuwaandaa wanafunzi kwa masomo chuoni na kushiriki katika kazi ambazo huenda hata hazitakuwa. Philip Heath ndiye mwalimu mkuu wa Baker College. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba mida inabadilika haraka, kwa sababu miaka kumi iliyopita singeweza tabiri tutakapokuwa, uh, ila ni muhimu kwa shule kujibu hali hiyo kwa urahisi, kuona kitakachojiri, na kutazama nje uh, si tu ndani ya Australia au katika Australia, shule za karibu, ila kinachoendelea duniani kote, alisema bwana Heath. Nayo ripoti ya mwanasayansi mkuu wa Australia Alan Finkel imebaini kuwa Australia iko nyuma ya mataifa mengine ya OECD ambayo ni mataifa yanayoongoza katika maendeleo katika ustadi wa masomo ya STEM. Kuanzia mwaka 2019 itakuwa ni lazima kwa masomo ya teknolojia za kidijitali kuingizwa katika mtaala wa shule kuanzia darasa la tatu hadi darasa la nane. James Curran ni mwakilishi wa shirika la Australian Computing Academy. Shirika hilo ndilo lina wajibu wa kuandika mtaala wa shule. Alipozungumzia mada hii alisema kwamba karibu kila sehemu ya maisha yetu yamebadiliwa na teknolojia na yameendelea um, kubadiliwa na teknolojia. Kama Waaustralia, tuna fursa ya kudhibiti mageuzi hayo na kwa sehemu ya mageuzi au tunaweza achia mtu mwingine hiyo fursa afanye maamuzi kwa niaba yetu. Hata hivyo, jaribio la kubadili mtaala halijawa rahisi. Bwana Kiran anameongezea kuwa wakati masomo yanabadilika maelfu ya walimu wa STEM wanahitaji pata ujuzi mpya pamoja na dhana kisha waanze kuwafunza wanafunzi. Bwana Kieran tena 100, tuna zaidi ya idadi ya walimu laki moja nchini Australia ambao huenda hawajafanya elimu katika masomo haya walipokuwa shuleni au walipokuwa wakijifunza walimu chuoni, ambao sasa itawabidi wafunze masomo, right, itawabidi wafunze masomo, right, itawabidi masomo ya kompyuta na uchunguzi wa deta kwa mara ya kwanza. We katika darasa la tatu hadi darasa la nane. Hiyo ni idadi kubwa ya watu ambao wanahitaji mafunzo muhimu mapya na hawana muda wa kutosha kufanya hivyo. Tunahitaji serikali na sekta zichukue hatua na walimu wasaidiwe kutekeleza mtaala huu, alisema Bwana Curran. Wiki ya Sayansi Kitaifa ilianza tarehe 11 Agosti na itakamilika tarehe 19 Agosti. Kuna sehemu tofauti ambako wanaweza kupata taarifa kuhusu wiki hii, pamoja na miradi ambayo inaongozwa kuweza kukuza uelewa pamoja na kuhimiza watu kujifunza masomo ya sayansi pamoja na masomo mengine ambayo yanaambatana na masomo ya sayansi. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju, Swahili. Makala haya yaliandikwa na Mishel Rima na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.