Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi ya migerano. Tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Azapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS swahili, na iwapo una lolote ambalo ungependa utujuza kwa andiki kwa bara pepe ama nambani Swahili sbscomau sbscau. Vilevile, kama hujapakua ap yetu ya radio basi fanya hivyo, ili uweze ukasikiza makala haya popote ulipoenda. Kwenye duka la app andika sbs radio app kisha andika Kiswahili, fuata mwongozo utakaopewa. Muda si mrefu utakuwa ukisikiza makala ambayo tumechapisha pale tayari, lakini kwa sasa tuelekea moja kwa moja hadi mjini Nairobi, ambako mwandishi wetu Jese Nyakundi anatusubiri na taarifa ya yale yaliojiri wiki hii barani Afrika. Rais wa Tanzania John Magufuli ametetea nafasi yake baada ya kushinda kwa kishindo uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano. Magufuli alishinda kwa kupata kura milioni 12, 12516252 ambayo ni asilimia 84 ya kura zote zilizopigwa. Tundu Lissu kutoka chama cha upinzani cha Chadema alishika nafasi ya pili kwa kupata kura milioni 1,933,271 ya kura zote zilizopiwa. Jumla ya watu milioni 15,919,050 walipiga kura hizo, wakati waliojiandikisha kupiga kura walikuwa milioni 29,754,699, kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi NEC. Huyo hapa ni Jaji Semistocles Kaijage, mwenyekiti wa NEC akimtangaza mshindi. Kwa kuzingatia masharti ya ibara ya 38 ibara ndogo ya kwanza, ibara ya 41 ibara ndogo ya sita na ibara ya 47 ibara ndogo ya pili za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kifungu cha 35F kifungu cha kidogo cha nane na kifungu cha 35 H vya sheria ya taifa ya uchaguzi sura ya 343 ya sheria za Tanzania Tume ya Taifa ya Uchaguzi inamtangaza Mheshimiwa Dr. John Pombe Joseph Magufuli mgombea wa kiti cha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi CCM ambaye amepata kura nyingi halali kuliko wagombea wa wengine, amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan amechaguliwa kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lakini vyama vikuu vya upinzani nchini Tanzania Chadema na ACT Wazalendo vinataka kurejewa kwa uchaguzi mkuu nchini humo. Vyama hivyo viwili vinapinga matokeo ya uchaguzi wa Jumatano ambapo rais aliye madarakani John Magufuli alitangazwa mshindi. Katika mkutano wa wanahabari wa pamoja baina ya viongozi wa Chadema na ACT Wazalendo, vyama hivyo pia vimeitisha maandamano ya nchi nzima ili kudai kurejewa kwa uchaguzi mkuu. Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Freeman Mbowe, ameeleza kuwa kilichofanyika si uchaguzi, ni unyang'anyi wa demokrasia uliofanywa na ZEK ambayo ni tume ya uchaguzi ya Zanzibar na NEC ambao ni tume ya taifa ya uchaguzi. Vyama hivyo sasa vinataka kuvunjwa kwa tume ya NEC na ZEC. Vyama hivyo aidha, vimewaomba Watanzania kufanya maandamano ya amani. Tunadai kuitishwa upya kwa uchaguzi mkuu haraka iwezekanavyo. Pili, tunahitaji kuvunjwa kwa NEC na ZEC na kuunda tume huru za uchaguzi zitakazosimamia uchaguzi mkuu huo. Tunawatangazia wanachama wa vyama vyetu wapenda demokrasia watetezi wa haki za binadamu, na wote wasiokubaliana na uchafuzi wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 2020 kushiriki katika maandamano ya amani yasiyo na kikomo kuanzia Jumatatu, Novemba 2, 2020 hadi hapo madai yetu yatakapotekelezwa. Na sisi kama viongozi hatukubaliani na hali hiyo na tuko tayari kuongoza harakati za kudai haki, kutetea demokrasia na kuilinda nchi. Na kama jinsi ambavyo ndugu Mboya amesema, haya ni maandamano yasiyo na kikomo nchi nzima, nchi nzima Tanzania bara na Zanzibar, na naamini kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu tutashinda katika vita hii. Asanteni sana. Hata hivyo jeshi la polisi la Tanzania limesema kwamba hakuna yeyote ya atakayeruhusiwa kuandamana kwa kwani hiyo itakuwa ni jaribio la kuvuruga amani ya nchi. Viongozi wakuu wa vyama hivyo walikaa na kutoa matamko mbalimbali, na moja kati ya matamko yaliyoyatoa ni pamoja na kuwahamasisha wafuasi wao kushiriki kwenye maandamano yasiyokuwa na kikombo kuanzia Jumatatu tarehe mbili mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini. E, baada ya jeshi la polisi kupata taarifa hizo tumetafakari jambo hili kwa kina na kujiuliza kwamba vyama hivi vina lengo gani dhidi ya taifa letu. Tukaona hakuna zaidi ila tu kuipeleka nchi yetu kwenye machafuko. Kwa hiyo basi, jeshi la polisi linatoa tamko lifuatayo kwamba halitamvumilia mtu yeyote, awe ni viongozi wa chama, awe ni mfuasi wa chama kukusanyika na kufanya maandamano batili ambayo yapo kinyume cha sheria. Yeyote atakayejaribu kufanya hivyo tunasema kwamba sheria itachukua mkondo wake. Kwa yeyote yule ambaye hakuridhika na matokeo, nchi hii inazo taratibu ambazo zinatakiwa zifuate na yule yeyote ambaye hakuridhika, ikiwa ni pamoja na kwenda mahakamani. Mnamo Alamisi, naye mwenyekiti wa ACT Wazalendo ambaye pia alikuwa mgombea wa urais visiwani Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad alikamatwa pamoja na viongozi wengine wa chama hicho. Kamanda wa polisi mjini Magharibi Zanzibar, Awadhi Juma alisema Maalim Seif alikamatwa akiwa anafanya maandamano ambayo hayakuwa na kibali akiwa na wafuasi wa chama chake. Tulimkamata jana saa sita mchana akiwa anafanya hayo maandamano ambayo hayana kibali akiwa na wafuasi au wanachama wa chama chake wapatao ishirini na saba na akiwa ishirini na nane Visa vya maambukizi ya virusi vya korona vimeongezeka kwa kasi katika baadhi ya maeneo ya Afrika na serikali zinatakiwa kuchukua mikakati ya kukabiliana na wimbi la pili la maambukizi, kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa barani Afrika kimesema. Kwa mujibu wa taarifa ya kiongozi wa kituo hicho John Nkengasong ni kuwa katika wiki nne zilizopita visa vya maambukizi viliongezeka kwa asilimia arobaini na tano kwa wiki nchini Kenya, asilimia kumi na tisa nchini DRC na asilimia nane nchini Misri. Alisema muda wa kujiandaa kwa wimbi la pili kwa kweli ni hivi sasa, na kusia serikali kutochoshwa na kuchukua hatua za kukinga. Bara la Afrika lenye watu bilioni moja nukta tatu lilifanikiwa kudhibiti janga la korona kuliko ilivyokuwa inatarajiwa likiwa na asilimia ndogo ya vifo kuliko katika kanda nyingine, kutokana na hatua kali za kufunga shughuli zote zilizochukuliwa mwezi Machi. Mwandeshi wetu Jesina Nyakundi na taarifa hizo kutoka mjini Nairobi, akitoarefu yote yaliyojiri wiki hii barani Afrika, hususan katika ukanda wa Afrika Mashariki. Mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo zapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili waendelea kusikiliza like, kiswahili ya yeah, SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.