Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Kardinali George Pell ameachiwa huru kutoka gerezani baada ya mahakama kuu ya Australia kufuta hatia aliyopatwa nayo kwa makosa ya unyanyasaji kingono dhidi ya watoto. Waziri Mkuu wa Kiingereza Boris Johnson amelala hospitalini katika chumba cha wagonjwa mahututi baada ya afya yake kuzorota kutokana na virusi vya korona. Na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza marufuku ya kuingia na kutoka katika kaunti za Nairobi, Kilifi, Kwale na Mombasa huku idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ikiongezeka kwa visa 16 zaidi nchini humo. Wakati pingu za maisha za wafikisha wanandoa wapya mahakamani kule Afrika Kusini. Na katika taarifa za michezo, viongozi wa mchezo AFL wa afl wazingatia kuanzisha msimu katika majimbo manne nchini. Hata hivyo, baadhi wa hoji ya wachezaji wahoji maarifa ya pendekezo hilo. Basi na sintofahamu naendelea kuzingira hatma ya ligi za soka duniani. Sikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migera anaotukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaanikiwa ni sbs.com.au kwa juu Swahili. Kardinali George Pell ameachiwa uhuru kutoka gerezani baada ya mahakama kuu ya Australia kufuta hatia aliyopatwa nayo kwa makosa ya unyanyasaji kingono dhidi ya watoto. Pell ni kiongozi wa ngazi ya juu zaidi katika kanisa Katoliki duniani kutumikia kifungo gerezani kwa kosa la unyanyasaji na aliachiwa huru kutoka gereza la Bowen ambalo liko karibu ya mji wa Geelong jimboni Victoria, mapema hii leo Jumanne, baada ya ujumane, kutumikia kifungo cha mwaka na miezi mitatu. Wakati huo huo, watetezi wa waathirika wameelezea uamzi wa mahakama kuu kuwa ni siku ya huzuni kwa wanaotafuta haki. Phil Nagle ni mhanga wa unyanyasaji wa kingono aliyofanywa na padre katika eneo la Ballarat, amesema kwamba uamuzi huo ni kejeli kwa mfumo wa mahakama. Anasema inashangaza kuwa mifumo miwili ya mahakama inaweza mpata na hatia kisha mfumo mwingine unampata hana hatia. Sina uhakika jinsi inatumika, na nina uhakika wahanga wengi wanaweza kuwa wameshangaa jinsi nimeshangazwa na uamuzi ambao umetolewa hii leo. Chris Foster ni mwanaharakati wa muda mrefu ambaye watoto wake walinyanyaswa na padri wao. Amesema kwamba uamuzi huo umemkera na For our side, it's, uh, just... Nasema kwa upande wetu ni shangao ni mshangao sana, kwa sababu tulipata uamuzi wa hatia, ilipitia michakato yote. George Pell alikuwa na mwanasheria bora ambao hela zinaweza nunua na kuweza kumudu kwa vikao hivi, alikuwa pia na mahakimu bora, halikuwa na alikuwa na jaji bora wa mahakama wa wilaya, Big Foster alisema na waziri mkuu Scott Morrison amewahamasisha wa Australia wabaki nyumbani katika wakati wa likizo ya Pasaka kuepuka usambaji zaidi wa coronavirus. Bwana Morrison ameongezea kuwa Australia inachukua hatua muhimu kukabiliana na COVID-19 na imeweza kuepuka visa vya makumi ya maelfu vya virusi ambavyo vingeibuka kupitia maambukizi katika jamii. Ila ameongezea kuwa hali hiyo inaweza badilika kama watu wanapuuza ushauri wa mamlaka kuhusu kujipa nafasi katika jamii jamii amesema, so baki nyumbani. Kufeli kufanya hivyo wikendi hii kunaweza sambaratisha kila kitu ambacho tumefikia pamoja, na hali kuwa mbaya zaidi. Kwa hiyo kila kitu ambacho tumekuwa tukiwaomba mfanye kila siku vinahitajika, hususan wikendi hii ya Pasaka na tukiangazia taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa Tony, kipi ambacho kimejiri kwa sasa katika taarifa zingine? Mlinzi mmoja kutoka Queensland ameuawa na papa katika kisiwa ambacho mashambulizi mengine mawili yalitokea katika miezi ya hivi karibuni. Zac Rob alifia hospitalini jana usiku wa Jumatatu, masaa machache baada ya kung'atwa karibu ya kisiwa cha North West Island ambacho kiko takriban kilomita 70 na sapina tano ya kaskazini ya mashariki ya Gladstone. Polisi wamesema kwamba mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 23 pamoja na walinzi wengine watatu waliamua kwenda kuogelea nyuma ya boti yao, wakati papa huyo aliwashambulia. Hajawa wazi ni aina gani ya papa iliyohusika katika shambulizi hilo. Endele kusikiza idhaa Kiswahili SBS, tukielekea sasa moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, ambapo waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amelala hospitalini katika chumba cha wagonjwa maututi baada ya afya yake kuzorota kutokana na virusi vya korona. Afisi yake imesema kwamba kwa, alipelekwa katika chumba hicho kutokana na ushauri wa daktari wake na kwamba alikuwa akipokea uangalizi wa karibu sana. Bwana Johnson amemtaka waziri wa maswala like, ya kigeni Dominic Rabe kumsaidia pale atakapoweza, msemaji alisema hivyo. Na waziri mkuu mwenye umri wa miaka 55 alilazwa katika hospitali ya St Thomas akiwa na dalili kali za virusi vya ugonjwa huo usiku ya jumapili jioni. Malkia amekuwa akiarifiwa kuhusu afya Johnson kulingana na kasri ya Buckingham, na viongozi mbalimbali duniani wakiwemo rais Trump na chansela wa Ujerumani pamoja na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wamemtumia risala za heri njema Bwana Johnson. Tukilekea barani Afrika, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kusitishwa safari zote katika maeneo yaliyoathirika na virusi vya korona nchini humo. Katika hotuba aliyotoa hapo jana, Kenyatta ametaka kusitishwa kwa usafiri wote wa umma kwa njia ya barabara, reli na hata ndege katika kaunti za Nairobi, Mombasa, Kilifi na Kwale, kuanzia mida ya saa moja usiku kwa muda wa siku 21, ili kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Maambukizi yameongezeka nchini Kenya, hadi kufikia jana, watu wengine sita walithibitishwa kuambukizwa virusi vya korona hapo jana Jumatatu, na kufikisha idadi ya watu 158 walioambukizwa mpaka sasa. Idadi ya waliofariki kutokana na virusi hivyo nchini Kenya imeongezeka pia na kufikia watu wa sita Tukielekea basi nchini Rwanda, ambapo katika mapambano dhidi ya COVID-19 na umoja wa jamii ya raia wa Rwanda walioathirika zaidi, serikali ya Rwanda imeamua kuwa mawaziri wote, wakuu wa taasisi za umma na maafisa wakuu wengine watatoa mishahara yao ya mwezi mmoja, akiwemo Rais Paul Kagame hatua hiyo ya ukato wa mishahara wa mwezi aprili ni jitihada za pamoja katika kupambana na virusi vya korona nchini humo maafisa wa serikali wanaoangaliwa na hatua hiyo ni takriban 260 wote kwa ujumla mshahara wao wa mwezi ni takriban dola 1,074 wiki iliyopita mfuko wa fedha la kimataifa imf iliidhinisha mkopo wa dola 9 Mama milioni mia tisa kwa serikali ya Rwanda kupiga jeki uchumi wa Rwanda unayumba kutokana na ugonjwa wa virusi vya korona. Na katika taarifa zingine, taarifa hizo ya kawaida, wanandoa wapya wajipata matatani huko Afrika Kusini. Punde tu baada ya kufunga pingu za maisha, maharusi hao walivamiwa na maafisa wa polisi baada ya kudokezewa kwamba kuna harusi inayoendelea huko katika eneo la KwaZulu Natal, licha ya marufuku ya kukusanyika kwa sababu ya virusi vya korona, wageni hamsini waalikwa na kasisi aliyefunganisha, pamoja na wanandoa wenyewe, walikamatwa na maafisa wa polisi na kupelekwa katika kituo cha polisi nje ya mji wa Richards Bay. Kundi hilo lote hilo lilifikishwa hilo mahakamani. Video iliyosambaa mtandaoni inaonyesha bwana harusi akimsaidia bibi harusi kwa kushika gauni lake jeupe wakati wanaingia ndani ya gari la polisi. Na Afrika Kusini, ambayo imethibitisha visa 1655 vya corona ikiwemo vifo 11, kwa sasa iko katika wiki ya pili yenye masharti magumu kabisa ya jina la lockdown, kama ilivyo kwa baadhi ya nchi duniani. Uaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao ninao nikiwa ni sbscoumkwa juu Swahili kwa sasa. Tuangazie hali ilivyo katika michezo tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo nyota wa timu ya Geelong Patrick Dangerfield amehoji maarifa ya mpango kuweza kucheza mchezo huo katika sehemu nne, ama katika wilaya nne humu nchini ligi hiyo inazingatia kuweza kuanzisha msimu wa mwaka elfu mbili ishirini katika eneo la magharibi ya Australia, kusini Australia na Tasmania pamoja na Victoria vilevile vile. Mfumo wa AFL ni kwa sasa unaendelea ku Tafuta namna ya kuweza kunusuru kinachosalia kwa msimu ambao ulikuwa tu umeanza tu kwa raundi moja, ambapo lairishwa na uamuzi kamili unaotarajiwa baada ya tarehe 31 ya Mei kwa sababu ya janga hili la virusi vya korona. Tukiangalia hali ilivyo katika soka, shirikisho la mpira duniani FIFA linapanga kuongeza muda wa moja kwa moja wa msimu wa mwaka elfu mbili kumi na tisa na ishirini ili kuruhusu kila nchi kuamua ni lini msimu huo utaisha. Hiyo ni kwa mjibu wa shirika la habari la The Athletic. Wakati Barcelona wanataka kumsajili mshambuliaji wa Argentina Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka ishirini na mbili kutoka klabu ya Inter Milan, lakini wanakabiliana na ushindani mkali kutoka kwa Real Madrid na Manchester City, kwa mjibu wa shirika la michezo ama shirika la habari la Marca. Klabu ya Wolves nayo haitamuuza Adama Traore mwenye miaka ishirini na nne kwa dau lolote chini ya pauni milioni sabini huku winga huyo akihusishwa na mipango ya kuhamia Liverpool kulingana na shirika la habari la Football Insider. Wakati Arsenal wanalenga kumsajili beki wa Athletic Bilbao Unai Nunez mwenye miaka 23 kama kipaumbele chao cha usajili wa majira ya kiangazi. Beki huyo Uhispania ana kifungu cha mkataba kinachoelekeza kuuzwa kwa eneo la euro milioni 30 kwa mjibu wa gazeti la michezo la Rathon. Kule Uhispania. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 18.5, wakati Melbourne ni 14.1, Brisbane zikiwa ni 24.9, Perth 27, wakati Adelaide ni 17.9, Hobart 14.7, Canberra 13.7 nada ni kwa sasa 31 na nukta 7 kufika pauni. Msho ya taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine ambayo tumawaletea muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.