Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wakati kwa sasa mitihani ya mwisho wa mwaka ikielekea e, mwishoni hivi, katika majimbo na wilaya nyingi, wanafunzi wa mwaka wa kumi na mbili wana fursa ya mwisho ya kuonyesha yote waliojifunza zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Lakini kati yao ni mwanafunzi anayesomea lugha ya pili. Mwanafunzi huyu wa chuo cha George River anayejulikana kwa jina la Sala Aryumi, alipata nafuu baada ya kumaliza mtihani wake wa mwisho wa Kiarabu, lakini anasema ana nia kuendelea kutumia lugha zaidi baada ya kumaliza masomo yake ya sekondari. In um, anasema ana mpango wa kutumia Kiarabu katika uhusiano wa kimataifa kwa matumaini ya kusoma sheria ya kimataifa na biashara. Chuo cha George River kilichopo magharibi ya Sydney hutoa rugha sita kwa wanafunzi yani Kiingereza, Kichina, Kijapani, Kifaransa, Kiitaliano na Kigiriki cha kisasa. Wanafunzi hao ambao wanataka kujifunza lugha tofauti wanaweza pia kuhudhuria madarasa ya mwishoni mwa wiki. Mwaka wa 12, mwanafunzi huyu anayejulikana kwa jina la Semana anasema kuhudhuria madarasa ya lugha siku ya Jumamosi kwa kweli E, kulimfungulia fursa za kukutana na watu wengine kama watu wenye akili sana. Nilikuja sikumjua uh, mtu yoyote uh, hapa nchini, nilikuja kama mkimbizi um, na wakati nilipokutana na watu katika shule ya Jumamosi, jambo hili linifanya kujisikia kuwa ni mkaazi wa nchi hii, labda alizungumza. E, mwanafunzi huyo wa mwaka wa kumi na mbili, Samea Nakuu, naibu mkuu wa chuo hicho e, anayejulikana kwa jina la Kate MacRae anasema wanafunzi wengi wanaojifunza lugha ya pili hufanya hivyo kutokana na upendo kwa somo hilo wengi wao wanafanya hivyo kwa sababu wanapenda lugha. Hivyo baadhi ya wanaweza kufanya lugha wanaozungumza nyumbani, lakini pia kujifunza lugha mpya. Wengine wataangalia labda kufanya hivyo chuo kikuu, na hatimaye watakuwa na wananchi ambapo wanapaswa kuishi na kufanya kazi duniani kote, na kuwa na faida ya lugha nyingi itakuwa ni msaada mkubwa kwao. Wakati wanafunzi karibu 250 katika chuo cha George River wamechagua kujifunza lugha ya pili, wengine wengi katika shule za Australia wanaacha masomo ya lugha za kigeni e, katika miaka yao ya mwisho. Australia iko safi ya mwisho ya nchi za OECD e, katika wahitimu wa shule za sekondari wakiondoka na shule shule na lugha ya pili ni mwenendo wote wa serikali na wasomi wanajaribu kuzuia. Kwa mwaka wa tatu mfululizo, wanafunzi nchini Australia wanahimizwa kuingia katika shindano hili la lugha za taifa la radio SBS. Washindani wanatakiwa kuwasilisha picha e, pamoja na sentes katika lugha wanazojifunza wakiwa wanaelezea uwezekano wa wale waliojifunza lugha. Mkurugenzi wa redio ya SBS Mandy Wiks amesema mashindano hayo yamepangwa kuhamasisha watu wengi kukubali lugha za kigeni. Anasema nini hasa ni juu ya kusherekea upendo wa lugha za kujifunza lakini pia kujaribu kuhamasisha lugha nchini Australia. Tunachojua ni kwamba lugha inahusishwa kabisa na utamaduni, na ambapo watu wanaweza kuhifadhi lugha yao, msaada wa kweli kwa maana yao ya utambulisho na kwa kweli hisia zao za kuwa wamejikita hapa nchini Australia, alisema mkurugenzi huyo wa Radio SBS Mandy Wicks. Ushindani wa taifa ni wazi kwa watu wa umri wote kwa mara ya kwanza. Tukumbuke hili, ushindani huu kwa mwaka huu umewekwa kwa watu wa umri wote, hii ni kwa mara ya kwanza kabisa umefanywa hivyo. Pia ni wazi kwa wale wanaojifunza Kiingereza kama lugha ya pili. Mandwi anasema SBS Radio inatarajia hasa kupokea idadi ya ongezeko la wa Aborijinal katika mashindano ya mwaka huu. Kwa hakika tumekuwa na lugha zaidi ya sabini katika kipindi kilichopita, na hizo ni pamoja na mambo kama Auslan kama lugha. Mwaka huu tungependa kuongeza idadi ya Aboriginal kuingia katika ushindani, alisema mkurugenzi huyo wa SBS Mandy Weeks. Mashindano ya lugha ya SBS ya taifa yatafungwa mnamo Novemba 18. Hivyo una nafasi ya kuingia katika mtandao na kuweza kutuma sentensi hizo na picha ili kuonyesha lugha ambayo unajifunza. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au kwa Kiswahili.