Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS huko na migodea migerano jioni. Makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anaoni ikiwa ni sbs.com.au/ mkwaju swahili, na wapo ngependa makala haya pamoja na vipande vidogo ambavyo tumeweka katika tovuti yetu. Anwani ya ukurasa wetu wa Facebook ni facebook.com/ mkwaju SBS swahili. Tukaendelea basi na yale tumeandalia katika makala ambayo yatakuwa muhimu sana hususan kama unaishi kule kusini Australia ni kwamba, wakati jimbo la kusini Australia linajiandaa kukabiliana na wimbi lingine la joto kuanzia tarehe 11 Januari, mamlaka ya jimboni humo wameshauri watu wawe makini. Nyuzi joto zinatarajiwa kugonga viwango vya katikati ya nyuzi joto 40 katika sehemu za kaskazini ya jimbo hilo wiki ijayo, wakati afueni kidogo inatarajiwa tu wikendi ijayo. Kusini Australia inajenda kukabiliana na siku sita za wimbi la joto nyuzi joto zinatarajiwa kugonga viwango vya katikati ya nyuzi joto 40 katika sehemu za kaskazini ya sehemu ya jimbo hilo. Ofisi ya utabiri wa hewa imetabiri mazingira ya joto sana katika jimbo la kusini australia hadi jumatano tarehe 16 Januari, ambapo mjini Adelaide kutakuwa takriban nyuzi joto 40. Katika baadhi ya vituo vya kanda hilo nyuzi joto zinatarajiwa kupaa hadi zaidi ya 40 kabla y mazingira ya baridi kidogo kuwasili Alhamisi tarehe 17 Januari. Ben Owen ni mtabiri wa hewa katika kituo hicho, amesema kwamba mazingira hayo ni ya kawaida wakati huwa mwaka na anasema a..., katika maeneo ya kaskazini ya jimbo hilo si ajabu kunyuzi joto kusalia kuwa 45 kwa muda mrefu, bila shaka watu kuwa na wiki yenye joto sana. Katika maeneo ya kusini nadhani, katika maeneo ya mji wa Adelaide. Tutarajia nyuzi joto za zaidi ya 40 hali ambayo ni kawaida katika mwezi wa Januari. Nadhani kufikia sasa tulikuwa na siku moja ambayo ilikuwa zaidi ya nyuzi joto 40 na tunataabiri kuwasi kuenye zingine mbili kama hizo, kwa hiyo kutokuwa joto sana, na kwa kwaa hususan, kawaida huwa tuna wastan siku moja au am, mbili ambazo zina zaidi ya nyuzi joto 40. Kwa hiyo nadhani Januari itakuwa na joto sana, ila joto hili si kawaida kwa mwezi wa Januari, na kuna wasiwasi ukosefu wa umeme unaweza tokea jimboni humo baada ya matukio kama hayo ya wimbi la joto lakini katika miaka iliyopita ambayo ilivunja mifumo husika. Ila kiongozi wa kusini Australia Stephen Marshall amesema kwamba mfumo wa umeme wa jimbo hilo unaweza kabiliana na mazingira mabaya zaidi na kuna hatua ambazo zimewekwa tayari. Wakati huo huo, wazimamoto watakuwa chini ya shinikizo kutoka kwa mazingira hayo ya hewa. Brett Locklin ni kamanda katika huduma ya wazimamoto wa jiji ama wa vijijini kwa kusini Australia amesema kwamba wamejiandaa kukabiliana na hali mbaya. na so see, see like this, of... tunapoona nyuzi joto kama hizi, upepo mdogo na joto wastani, hapo tunakuwa na kila kitu kinachohitajika kwa moto kusambaa haraka msituni. Kwa hiyo tutaendelea kufuatilia hali hiyo kwa karibu, tutaendelea kuwa makini siku zenye marufuku kamili ya moto zimetangazwa, bila shaka na tutachukua hatua kadhaa kuhakikisha tuko tayari iwezekanavyo kwa chochote ambacho kinaweza tokea. Bwana Lochlin amewahamasisha wakazi wa kusini Australia watazame viwango vya uh, hatari vya moto kila siku na wawe na mipango ya kukabiliana na moto iwapo watahitaji kuondoka katika eneo hilo kwa haraka. Ameongeza kuwa wahamiaji na watalii ambao hawaongee Kiingereza nao pia wataweza pata taarifa kuhusu usalama kwenye tovuti ya huduma ya zimamoto ya vijijini. Anasema, tuna vifaa ambavyo vinalenga jamii kutoka tamaduni na lugha tofauti, katika lugha tofauti pia, kwa watu wenye ulemavu fulani, tuna vifaa tofauti ambavyo tunataka jamii pana iwe tayari, na tunajua kuwa baadhi ya jamii hizi hazina uzoefu na moto kama jamii zingine, kwa hiyo tuna vifaa hivyo tayari. Utabiri huo wa nyuzi joto za juu zimezua wasiwasi wasi pia kwa wanaoandaa mashindano ya baiskeli maarufu kwa jina la Tour Down Under. Mike Tata, ndiye mkurugenzi wa michezo hiyo amesema waandalizi wataendelea kufuatilia mazingira kwa kina na watazingatia uwezekano wa kupunguza umbali pamoja na muda ya kuanza mashindano hayo iwapo hatua hizo zitahitajika amewahamasisha watazamaji wa mchezo huo pia wawe waangalifu kwa sababu anasema joto linapoongezeka, bila shaka baki chini ya kivuli na kunywa maji ya kutosha. Na wahudumia watoto ni suala la kawaida, waendesha baiskeli wanahudumiwa ipasavyo. Wao ni wataalam na wanaofanya kazi ambao ni wataalamu, pamoja na kuwa na timu ya madaktari. Kwa hiyo kila kitu kiko tayari kwa waendesha baiskeli, na wanajua jinsi ya kukabiliana na mazingira kama haya. Kwa hiyo kwa watazamaji, tunawaomba muwe waangalifu. Wakazi wa kusini Australia watakaochagua kupata afueni ufukweni au katika sehemu za kuogelea, nao pia wameshauriwa wawe makini katika jua. Profesa Sencia Eranda ndiye mkurugenzi mkuu wa Baraza la Saratani la Australia, amesema watu wanastahili jaribu baki chini ya kivuli iwezekanavyo, na iwapo wanahitaji toka nyumbani, wanastahili ondoka aidha asubuhi au jioni, wakati mishale ya jua imepungua ukali. Ameongezea kuwa watu wanastahili kumbuka kuvaa kofia pana, mawani, nguo zinazotoa kinga vizuri, pamoja na kujipaka mafuta ya kinga dhidi ya jua. Anasema chagua kinga ya mafuta yenye ya jua yenye viwango vya SPF 30 na zaidi. Hakikisha ina mapendekezo ya TGA na haijatimiza siku za kuharibika. Unapojipaka mafuta hayo, hakikisha unajipaka dakika 20 kabla uende nje, ila kinga iweze enea kwenye ngozi yako. Hakikisha unapaka mafuta ya kutosha. Kwa mfano, mafuta ya kuenea kijiko kidogo cha sukari kwenye kila mguu, mkono, mgongo, kifuani shingoni na kwenye sura. Kisha jipake mafuta hayo tena kila masaa mawili au zaidi, kulingana na mahitaji yako, kama unaogelea au kama unatokwa jasho. Ben Owen kutoka ofisi ya utabiri wa hewa amesema kuwa wakati mazingira hayo yatakuwa magumu, afueni iko njiani na Anasema bila shaka, kwa maeneo ya ndani joto litasalia hadi Alhamisi na hata wikendi kwa maeneo ya kaskazini ya jimbo. Kwa suala la kurejea katika hali ya joto na kasi ya hali hiyo, itategemea nguvu ya mabadiliko. Kwa hiyo kama kuna mabadiliko magumu, na inaweza ondoa hewa hiyo ya joto badala ya kusalia katika maeneo ya ndani, bila shaka hali hiyo itatupa muda mrefu wa nyuzi joto wastan kwa hiyo kama kwa uko jimboni kusini Australia, basi taarifa ndiyo hiyo, fanya mbinu za kujikinga dhidi ya chembechembe hizo ama mishale ya jua ambayo kwa wengi inasababisha saratani ya ngozi. Kwa makala mengine kama haya pamoja na tiba, matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Terra Cosoleto na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.