Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya kwa nini imechukua muda mrefu kutenda hili? Kwa nini vitu vingine vilikuwa muhimu zaidi kuliko hili, huduma ya watoto wasio na hatia? Kwa nini hatukuamini? Leo tunajaribu kuuliza maswali haya na hatimaye tukubali na kukabiliana na pigo lililopotea la watoto wetu. Wakati hatuwezi kuwa na maana sana kujifanya kujibu, tunapaswa kuwa wanyenyekevu, kuanguka mbele ya wale walioachwa na kuomba msamaha wetu. Baada ya miongo kadhaa ya kulia kwa msaada kutoka kwa waathirika, na mara nyingi zaidi kimya kutoka kwa wale walioogopa hawatuaminiwa, Australia imeomba msamaha kwa maelfu ya wa waathirika wa unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto nchini. Waziri Mkuu Scott Morrison ameomba msamaha wa kitaifa kabla ya bunge la Canberra, wakati mamia waathirika wakimwangalia. Kuomba msamaha huko e, kunafuatia tume ya royo ambayo iliangalia mara kwa mara e, katika majibu ya taasisi kwa unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto ambapo wengi wa waathirika waliyaombia masaibu yao. Kiongozi kambi ya upinzani bwana Bill Shorten aliifuatia hotuba ya bwana Morrison kwa hotuba yake pia ya kuomba msamaha kwa niaba ya nchi. We are Tunaomba msamaha kwa kila utoto uliopotea, kila maisha yaliyopotea. Tunaomba radhi kwa kila usaliti wa uaminifu eh, kila matumizi mabaya ya madaraka. Tunaomba radhi kwa maumivu yaliyohesabiwa kwa miongo kadhaa kwa makovu ambayo hayawezi kupona. Tunaomba radhi e, kwa kila kilio cha msaada ambacho kiliangua kwenye masikio ya viziwi na wenye mioyo migumu. Tunaomba radhi kwa uhalifu wote ambao haukuchunguzwa, kwa kila mhalifu ambaye hakuadhibiwa. Na tunaomba radhi e, kwa kila wakati ambao hawakusikilizwa na hawakuaminiwa. Tunawasikia sasa, tunawaamini. Alisema hivyo eh, kiongozi wa kambi ya upinzani Bwana Bill Shorten. Kuomba msamaha ni mojawapo mapendekezo 122 yaliyotolewa katika ripoti ya mwaka jana kutoka kwa tume ya royo. Uchunguzi ulipokea zaidi ya simu elfu arobaini na elfu ishirini na tano zikiwa ni barua na barua pepe, na walifanya mahojiano binafsi na watu takriban elfu nane. Matokeo yake zaidi ya taarifa elfu mbili mia tano zilipelekwa kwa mamlaka husika ikiwa ni pamoja na polisi. Serikali ya shirikisho imekubali mapendekezo 104 na 18, na mengine yamezingatiwa kwa makini kwa kushauriana na majimbo na wilaya. Bwana Morrison pia ametangaza makumbusho na kituo cha kitaifa cha utafiti kama sehemu ya msamaha huo. Of... kituo hiki kitakuwa sehemu ya kuongeza ufahamu na uelewa wa athari za unyanyasaji wa kijinsia na kwa watoto, ili kukabiliana na unyanyapaa, kuunga mkono, kusaidia na kutafu, kutafuta e muundo bora wa mafunzo na huduma nyingine. Yote hii ni mwanzo tu. Leo pia nimeahidi kuanzisha makumbusho ya kitaifa mahali pa kweli na maadhimisho ya kuongeza ufahamu na uelewa wa athari za unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto, aliongeza eh, Bwana Scott Morrison. Bwana Morrison anasema serikali pia itajitolea kutoa taarifa kila baada ya miaka mitano ijayo juu ya mafanikio ya mapendekezo ya tume ya Royal. Mpango wa kurekebisha uliofanywa Julai moja uliweza kuwapa takribani watu elfu sitini upatikanaji wa ushauri, malipo ya kurekebisha, na majibu ya moja kwa moja binafsi kama kuomba msamaha kutoka kwa taasisi ikiwa inataka. Shirika la Kea Rivers Australia wanataka serikali kuondoa msamaha wa kodi ya misaada kutoka kwa taasisi e, bado swala hilo halijaamua, hali hawajaweza kuamua mpango wa kurekebisha kwa waathirika. Hiyo inaweza kusaidia, kwa mfano watu kama Eric Wille, mtu mwenye umri wa miaka 80 aliyewekwa nyumbani kwa mji wa New South Wales wa kule baada ya kuondolewa kutoka katika familia yake akiwa na umri wa miaka 9. Bwana Wille anasema kukutana na mke wake kulimsaidia kuponya mambo yake ya zamani, lakini kumbukumbu zinaumiza kwa ndani. Unajua, nilizungumza na tume ya Royal miaka michache iliyopita na nimefungua mengi. Nilimwambia mke wangu vitu vingi ambavyo sijawaambia kamwe. Niliwaambia watoto wangu vitu vingi ambavyo sikuwaambieni hapo awali. Ninasema wanaweza kusimama pale, wanaweza kuzungumza, wanaweza kufanya kile wanachopenda, lakini hawawezi kunirudishia kile walichochukua. Ujumbe wangu umekwenda. Sikukuwa na kaka na dada zangu, nilikuwa tu na unyanyasaji, alilalamika kwa uchungu. Bwana eh, Wila Eric Wila wakati akizungumza kwa ajili ya mpango wa kurekebisha. Bwana Wila amesema angethamini fidia yoyote, lakini kwa umri wake sasa huenda kukawa hakuna uwezekano wa kufaidika na hilo moja kwa moja. well, really sort of you know, so, you know, nam ni kweli imechelewa sana kunisaidia mimi, sivyo? Kwa sababu nina karibu miaka themanini na moja, sijui kama nimebakiza miaka miwili, miaka kumi, sijui. Lakini hata hivyo nitaiweka kwa matumizi mazuri. Ikiwa wananipa fidia vizuri, haki ya kutosha, nitaichukua. Hakuna shaka kwamba nitauchukua na kuutumia kwa manufaa zaidi e, kuwa naweza na kufanya kitu kwa watoto wangu ambao sikuweza kuwapa kabla. Alisema e, e, kwa masikitiko Bwana Erik Wille, ambaye ana miaka 80 hivi. Kwa upande wa kamishina wa taifa wa watoto Megan Micho amesema ni muhimu kutambua hadharani maumivu na mateso. Bimicho micho atatoa taarifa kwa Umoja wa Mataifa juu ya maendeleo ya Australia chini ya mkataba wa haki za mtoto ikiwa ni pamoja na jinsi serikali inavyopendekeza e, mapendekezo ya tume ya Royo. watoto chini ya 48 sasa wako kwenye majumba chini ya uangalizi nchini Australia. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.