Unaendelea kuisikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS na huu ni muda uliofujili ambao tunakuletea yale yaliyotokea yali kwa lugha ya Kiswahili hususan hapa nchini, uh, nje ya nchi na hali kadhalika. Tukumbuke kutoka kule Afrika ambako tutajumuika na waandishi wetu kutoka huko bara hilo, lakini tukumbuke hapa Australia e, kunaanza e, kupendeza na kunaanza e, kuchangamka ambapo Kenya wanakusanya pamoja e, wa Afrika kuweza kuburudika baada ya janga hili la korona, lakini yote hayo tutayapata, e, kupitia kipindi hiki. Ungana nasi, naitwa Franki Mtao. Lakini kwanza, hebu tuanze kusikiliza taarifa ya habari na uhapa ni muktasari wake. Wakazi jimbo la New South Wales waamliwa kuhama kuepuka mafuriko. Wakati Waingereza na Marekani wakianza kusambaza chanjo ya Covid, waziri mkuu Scott Morrison awahimiza Australia kuwa na imani na idara ya afya, na patashika ya zuka Melbourne juu ya hofu ya virusi vya korona. Na katika habari za kimataifa, mvutano juu ya biashara baina ya China na Australia waendelea kufukuta. Na katika michezo, msimamo wa makundi eh, klabu bingwa Ulaya wafafanuliwa au watolewa, ni nani na nani atakayepambana na nani. Ungana nasi katika taarifa ya habari ifuatayo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya SBS. Msomaji ni frank Kimtao, na tunaanza na habari za kitaifa. Wakazi katika jimbo la New South Wales kitongoji cha Mururumba wameamriwa kuhama baada ya mto Tweed kupasuka kingo zake. Mamlaka ya dharura inaonya kuwa e kutakuwa na mvua kubwa, mawimbi yanayodhuru na mawimbi mengi yasiyotarajiwa yanayotarajiwa kwenye mae mito ya kaskazini e katika pwani ya kaskazini na milima ya kaskazini. Huduma za dharura za serikali zimesema kuwa kituo cha uokoaji kimeanzishwa katika shule ya upili ya Walumjimbi. Waziri Mkuu wa New South Wales Gladys Berejiklian amesema hali ya dhoruba bado haijatulia na jamii zinahitaji kusikiliza ushauri utakaotolewa. Uingereza na Marekani zimeanza kusambaza chanjo ya Pfizer dhidi ya virusi vya korona wakati Australia inajiandaa kujimarisha usambazaji wake wa chanjo. Kampeni ya umma ya chanjo ya raia wa nchini Brazil itafanyika kuanzia Machi wakati nchi hiyo inakabiliwa na maambukizo zaidi na idadi ya pili ya juu zaidi ya vifo vya COVID-19. Huko Marekani, kipimo cha chanjo cha awali kinapewa kipaumbele kwa wafanyakazi wa huduma ya afya na wakazi wa nyumba za wauguzi, lakini itachukua miezi kadhaa kwa chanjo hiyo kupatikana zaidi. Waziri mkuu Scott Morrison amesema wa Australia wana imani na idara za afya na mamlaka, wakati akitoa taarifa kuhusu mpango huo lakini tunatarajia chanjo mwaka ujao na tuko sawa juu ya hiyo. Mkakati wa jinsi hiyo inavyosambazwa unaendelea kuthibitishwa na idara ya afya kwa kushauriana eh, kwa karibu na mawaziri wa serikali na mawaziri wakuu, na ilikuwa muda huu ya majadiliano yetu Ijumaa iliyopita yalikuwa yanafanyika, alisisitiza waziri mkuu Scott Morrison, wakati akiwaambia wa Australia wawe na imani na idara za afya zikiwa zinafanya mpango huo. Na huko Melbourne kumezuka patashika, ambapo mahitaji ya magari ya huduma ya kwanza yaani ambulance, e, yalipata kuongezeka kwa idadi kubwa ya watu waliopiga simu Melbourne hapo jana usiku. E, kuongezeka huko kwa mahitaji mengi walalamikia ni virusi vya korona. Idara hiyo imesema kuwa idadi kubwa ya simu zilizokuwa zikipigwa kesi zake zilikuwa sio za dharura za, na kwamba wagonjwa wote waliokuwa hawajisikii vizuri walipata huduma kwa wakati unaofaa. Ambulance Victoria imekiri kuwa kulikuwa na nyakati za kusubiri kwa muda mrefu e, kuliko kawaida na wagonjwa wengi wasio wa haraka walipokea msaada e, kwa njia ya simu na miradi ya utafiti wa afya na matibabu itapata nyongeza ya dola milioni mia tatu na zaidi ya miradi mia nne ambayo itapokea misaada ya shirikisho. Zaidi ya dola milioni sabini zitaenda kwa utafiti wa magonjwa kuambukiza, wakati misaada mingine itafadhili miradi katika ugonjwa wa nyurojia menenoma, saratani, ugonjwa wa moyo na mishipa na maeneo mengine. Waziri wa afya Greg Hunt amesema msaada kwa mfumo wa afya wa Australia ni muhimu, kwani nchi hii ambayo ina rekodi siku 11 mfululizo bila kesi ya virusi vya korona inaelekea pazuri. Mfumo wa afya wa Australia ulitunzwa kabla hatujaingia kwenye COVID, ilikuwa bora kabisa ulimwenguni. Sasa naamini bila shaka, hiyo ni wazi kabisa, ni mfumo bora zaidi wa utafiti wa afya na matibabu ulimwenguni lakini hatutaki kamwe kuacha, na kwa hiyo utafiti wetu ni sehemu moja ya hiyo, alisema waziri wa afya Greg Hunt. Na kwa taarifa nyingine uh, ya kitaifa e, inasema kiongozi mkuu wa madawa ya kulevya Tony Mako Ton Mokbe amepata kuona hukumu yake kwa uingizaji wa kokain ikibadilishwa kutokana na kashfa ya wakili tuliyemtaja kwa jina moja tu la X. Mahakama ya rufaa ya Victoria imefuta hukumu moja uingizaji wa kokeini mwaka elfu mbili. Kiongozi huyo ambaye ana umri wa miaka 55 alikata rufaa dhidi ya kesi yake baada ya kuwakilishwa na wakili wa genge hilo Nicola Gobbo ambaye pia alikuwa mpelelezi wa polisi. Bwana Mokbe atasaidia atasalia gerezani ambapo anatumikia kifungo cha miaka 35 kwa makosa mengine mengi au makosa kadha wa kadha. Na tumalize taarifa hii ya kitaifa kwa kuangalia taarifa ya unyanyasaji ambapo utafiti unaonyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya watano wanaofanya kazi katika teknolojia ya taarifa au IT wamekuwa wakinyanyaswa kingono wakati wa kazi zao. Wataalamu wa Australia walichunguza zaidi ya watu mia tatu na kupata zaidi ya nusu, yani asilimia hamsini nukta sita ya wafanyakazi wanawake wa IT walipata ubaguzi wa kijinsia katika miaka mitatu iliyopita. Hiyo inalinganishwa na chini ya asilimia tatu, yani mbili nukta nane ya wanaume e katika tasnia hiyo hiyo. Mtendaji mkuu wa wataalamu hawa wa Australia, Jill McCabe, amesema matokeo hayo ni mwamsho kwa taaluma inayotawaliwa na wanaume ambao haujachukua hatua ya maana kusaidia wanawake. Na kwa sasa basi tuelekee katika taarifa habari za kitaifa. Na katika habari za kitaifa serikali ya Australia inataka ufafanuzi juu ya ripoti ya Uchina e, kupiga marufuku makaa ya mawe ikisema kuwa vyanzo vya vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali ya China e, kuzungumzia kuhusu suala hilo bado ni uvumi. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema ikiwa Uchina imezuia makaa ya mawe ya Australia itakuwa ni kukiuka sheria za shirika la biashara eh, la dunia na makubaliano yake ya biashara huria. Bwana Morrison ameonya ikiwa marufuku ya makaa ya mawe yatathibitishwa, eh, China yata italazimika kupata makaa machafu eh, kutoka nchi zingine, lakini mbunge wa upinzani Ed Husic amesema suala hili linahusu zaidi diplomasia kuliko biashara na kile nadhani wa Australia wengi watauliza hivi sasa ni ikiwa tumesaini makubaliano hayo yote ya biashara haswa na China na nchi kama China, kwa nini makubaliano ya biashara yanaonekana kutambulika au hakuna chochote? Uh, hivi sasa katika kulinda mauzo ya nje ya makaa ya mawe na muhimu kutetea ajira za Waaustralia. Alihoji alihoji mbunge huyo wa upinzani Bwana Aid akiwa anasisitiza kuhusiana na suala hilo la mlolongo wa biashara au mvutano wa kibiashara. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari za kitaifa. Twende basi tukajue e, ubadilishaji wa fedha katika maduka ya fedha. Dola ya Kimarekani ilizwa sawa na dola 1.3 ya Australia, wakati dola moja ya Australia ilizwa sawa na shilingi 1743 na senti 75 za Tanzania na shilingi 83 na senti 90 hivi uliweza kubadilisha na kwa za Kenya uliweza kubadilisha kwa dola moja ya Australia, wakati dola moja hii ya Australia uliweza kubadilisha kwa shilingi 2754 na senti 98 za Uganda wakati faranga 1475 na nukta 30 uliweza kubadilisha eh, kwa dola moja ya Australia, na dola moja hii Australia uliweza kubadilisha kwa faranga 1457 na nukta 40 za Burundi. Wakati faranga 743.9 e, uliweza za Rwanda uliweza kubadilisha kwa dola moja. Na kwa taarifa hiyo basi tugeukie e, katika dimba la michezo ambako kumejili mengi kadha wa kadha ya kufurahisha na ya kusikitisha. Embu endelea kuwa nasi tunapokwenda katika dimba la michezo. Katika dimba la michezo tunaanza na e, mi burudani ambapo basi tunaambiwa mwigizaji Greg McLan amepatikana bila hatia ya mashtaka 13 pamoja na lile la kuwashambulia bila heshima na kuwashambulia wanawake wanne. Mshindi wa Gold Logie alikuwa ameshutumiwa kwa kutenda makosa hayo wakati wa onyesho la Rock Horror mnamo mwaka 2014. Hakimu wa Melbourne Belinda Wellington Alitupa mashtaka yote saba ya shambulio la aibu na sita ya shambulio la kawaida la sheria dhidi ya waigizaji wenzake. Alibaini kuwa walalamikaji wote wanne walikuwa mashujaa, jasiri na waaminifu, na alikataa pendekezo la bwana McLaren kwamba wanawake hao walipanga njama dhidi yao. Na tukielekea huko nchini Japani ambako kulikuwa kufanyike michuano ya Olympic. Governor wa Tokyo, Yuriko Koike, amesema chanzo cha Uh, chanjo ya COVID-19 imeleta matumaini ya michezo salama na ya uhakika ya Olimpiki pamoja na ile ya ulemavu Palampiki mwakani. Ana haya ya kuzungumzia kuhusiana na hilo. Nadhani uh, ni ishara is na is so ya matumaini ambapo chanjo zimepatikana na kutumika hivi karibuni Natarajia pia chanjo kuwa ishara ya matumaini kwa Olympic na michezo ya ulemavu, yaani Paralympic pia, alisema waziri huyo au gavana huyo wa Tokyo, Yuriko Koike. Michezo ambayo ilikusudiwa kufanyika mwaka huu imeahirishwa hadi Julai 21. Na taarifa nyingine katika masuala ya soka au tunaingia katika mpira wa miguu ratiba ya makundi mzunguko wa 16 e klabu bingwa Ulaya imejulikana baada ya kufanyika mchakato huo leo alfajiri majira ya Australia. Mzunguko huo utakaoanza Februari 17, utashuhudia mechi kali kati ya Barcelona na PSG, wakati Sevilla dhidi ya Borussia Dortmund, huku Porto wakiwakaribisha Juventus. Msimamo zaidi nitawaletea katika duru la michezo hapo baadaye, ambapo pia tutajadili kuhusiana na mtanange huo. Tukiwa bado kwenye soka, kuna taarifa ya kusikitisha iliyotolewa, ambapo Gerard uh, hurio uh, meneja wa zamani wa Liverpool na timu ya soka ya taifa ya Ufaransa alifariki, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 73. Mfaransa huyo alikuwa kocha wa Ufaransa kati ya mwaka 1992 na mwaka 1993, lakini anajulikana zaidi hasa kwa wakati akiwa katika klabu ya mpira wa miguu ya Uingereza, Liverpool. Bwana Houllier alikuwa na historia ya shida za kiafya na alifanyiwa upasuaji mnamo mwaka elfu mbili na moja lakini haikuwezekana. Pole kwa wapenzi na mashabiki wote, ndugu jamaa na marafiki, kwa kuondokewa na kipenzi hicho cha soka. E, kwa wapenzi wa soka ni pigo kubwa. Na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza leo alfajiri, Wolves anachuana na Chelsea. Huu ni mtanange unaotarajiwa kuwa wa kukata na shoka, kwani Wolves wamefanya vizuri katika ligi E, kuu ya Uingereza, na kwa hakika ndio watakaweza kuweza kuwatikisa vizuri Chelsea, lakini mechi yao yaliyopita alipigwa na Aston Villa kwa bao moja. E, kwa bila anaingia ulingoni, anamkaribisha Chelsea ambaye pia ametoka kupigwa na Everton. Manchester City yeye mida ya saa moja alfajiri huku e, Australia atakuwa anamkaribisha West Bromwich mechi ambayo inatarajiwa kuwa nyepesi kwa Man City. Lakini wakati au siku ya Alhamisi, Leicester City ataikaribisha Everton, Leeds ataikaribisha Newcastle, wakati Arsenal ambaye anachechemea atakuwa mwenyeji wa Southampton, wakati Fulham atakuwa mwenyeji wa Brighton, wakati West Ham atawakaribisha Crystal Palace. Na Liverpool atamkaribisha Tottenham mechi ambayo siku ya Alhamisi alfajiri mida ya Australia inaonekana itakuwa ni ya kukata na shoka, hatumwi mtoto sokoni. Aston Villa na Burnley siku ya Ijumaa, wakati Sheffield na Manchester United siku ya Ijumaa. Tukumbuke nayo Man United ile weki inakwenda na kusuasua, nayo itakuwa inamkaribisha, itakuwa ugeni itakuwa ugenini kwa Sheffield United. Na kwa taarifa hiyo, basi twende tukasikilize utabiri wa hali ya hewa, tukiwa tunafungafunga funga, e, taarifa hizi za habari za leo. Taarifa bali za utabiri wa hali ya hewa tunaangalia hapa Sydney, eh, kulikuwa na manyunyu ya hapa na pale ambapo nyuzi joto ilikuwa ni 23. Melbourne kulitawaliwa na jua nyuzi joto 30. Wakati Brisbane pia kulitawaliwa Brisbane pia kulikuwa na manyunyu ambapo mida ya usiku tarajiwa kuwa kuna manyunyu yataongezeka. Nyuzi joto ilikuwa ni nyuzi joto 30. Perth kulikuwa na jua kali nyuzi joto 30, wakati Adelaide Kulikuwa na eh, kulitawaliwa na jua nyuzi joto 29. Canberra, nyuzi joto 26 na kulikuwa na manyunyu, na wakati wa usiku unatarajiwa pia kuendelea kuwa na manyunyu kule Hobart, eh, nyuzi joto 28 na huenda kukawa na manyunyu wakati wa usiku, na kule Darwin nyuzi joto 30 mpaka 33, yani nyuzi joto ya chini ilikuwa 30 na kwenda juu ilikuwa ni 33. Hayo ni baadhi tu ya maeneo kwa ujumla, lakini maeneo mengine yalifika mpaka 35. Jua kali, unaomba maji kila saa. Hivyo basi wameanza kuiona wiki yao kwa jua kali, wakati hivyo hivyo ikiwa in bado maeneo ya huko kaskazini, wakiwa bado pia wanaandamwa na mafuriko ya hapa na pale. Na kwa taarifa hiyo ya utabiri wa hali ya hewa, tunakamilisha taarifa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS, lakini usiende mbali basi tumekuandalia e, masuala ya kemkem kuhusiana na jinsi wa Kenya wanavyojiandaa kwa uunganisha wa Afrika katika e, shughuli ya jumla ambayo tunasema e, shughuli ya kukutanika siku ya Ijumaa kufurahia e, kupita masuala ya Covid na vilevile vile kufunga mwaka. Naitwa Frank Mtao, endelea basi kuwa nasi baada ya mapumziko mafupi.