Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerana tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS. Kwa sasa basi, tutazame kile ambacho kinagonga vichwa vya habari hapa nchini Australia. Mwakazini wa taifa Josh Frydenberg amekadiria kuwa dharura ya kimataifa ya coronavirus itakuwa na athari kubwa zaidi kwa uchumi wa Australia ikilinganishwa na moto wa vichaka wa msimu huu wa majira ya joto. Idadi ya vifo ambavyo vimesababishwa na virusi vya hivyo vya Covid 19 vimeongezeka zaidi ya elfu mbili mia tano watu wa saba wamefariki nchini Italy, ila wengine 15 waliokuwa na virusi hivyo wameruhusiwa kuondoka hospitalini. Nchini Australia, serikali ya shirikisho imesema kwamba visa hivyo vinavyosalia tu nchini Australia ni vile vya watu ambao walikuwa wakisafiri ndani ya meli ya Diamond Princess. Waziri Mkuu Scott Morrison naye amesema kwamba uvumi hausaidii kusimamia janga la afya na serikali itajaribu kupunguza madhara kwa uchumi. Bwana Frydenberg kwa upande wake ameongezea kuwa athari za kifedha zinazosababishwa na virusi vya coronavirus zinafika mbali kuliko msimu huu wa moto wa vichaka. Uh, it will continue, it will have an impact on the economy, but our focus... Anasema itaendelea na itakuwa na athari kwa uchumi, ila mtazamo wetu bila shaka ni kuhakikisha misingi pana ya uchumi wa Australia inaendelea kuwa imara na shirika la afya ya dunia bado halijatangaza virusi hivyo kuwa janga la kimataifa, ambalo huelezewa kuwa ni maambukizi endelevu kwa jamii katika nchi kadhaa. Najma McMillan ndiye mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza na chanjo katika chuo cha Griffith. Ameeleza shirika la habari la SBS kwamba bado kuna uwezekano wa kuwepo kwa janga kwa virusi hivyo, na? Anasema kwamba kitangazwa kuwa janga na WHO inachochea na kuarifu serikali na mamlaka ya majimbo kuanza kufanya mipango kwa uwezekano wa virusi hivyo kuanza kusambaa nchini Australia. Wakati huu hatuna hilo, kwa sababu tuna marufuku ya safari. Tukiendelea na taarifa zingine ambazo zimeandaliwa kwako, vyuo vya Australia na biashara zimeonywa kuwa zinakabiliwa kwa tisho isiyo ya kawaida ya kuingiliwa kati kutoka ng'ambo. Mike Burgess ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la ujasusi la ASIO, ameeleza tisho la ujasusi, uingiliaji kati pamoja na itikadi kali za mirengo ya kulia. Christina Kinely ndiye msimamizi wa maswala ya kigeni katika chama cha Leba amesema tisho hizo zinaweza punguzwa kama jamii na mashirika ya ujasusi yanashirikiana na, na, iwapo unatoka kwa Waislamu wenye itikadi kali au watu kutoka mirengo ya kulia, tunastahili shirikiana na jamii, tunastahili saidia watu kutambua kinachoendelea katika familia zao, katika vitongoji vyao so na tunastahili wasaidia wasaidie mashirika yetu kuendelea kuwa salama, Bikineli alisistiza. Na katika taarifa zingine, mfanyakazi wa malezi watoto wamefunguliwa mashtaka ya mauaji ya mtoto wa miaka mitatu aliyeachwa ndani ya basi ya watoto katika mahakama mjini Kens. Dione Grilson mwenye umri wa miaka thelathini na nne alipewa dhamana na kuamuriwa kutowasiliana na familia ya mwathiriwa, wafanyakazi wenza au mshtakiwa mwenza. Mwanaume aliyekuwa akiendesha basi hiyo naye pia alifikishwa mahakama mapema hii leo Jumanne, baada ya mtoto huyo kuachwa peke yake ndani ya basi hilo kwa muda wa masaa sita. Basi hiyo ilikuwa imeegeshwa karibu ya kituo cha huduma ya watoto ambako mvulana huyo alipatikana wiki iliyopita. Kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migharano. Kwa sasa tuangalie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, ambapo serikali ya Ujerumani imeahidi kufadhili miradi ya elimu na kupiga jeki uzalishaji katika viwanda nchini Kenya ili kukabiliana na tatizo ya ajira ambalo linazidi kuongezeka nchini humo. Ufadhili huo ni wa kima cha shilingi bilioni 3.9. Hayo yameelezwa jana baada ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mwenzake wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier kutia sahihi mikataba ya ushirikiano wa kibiashara na maendeleo baina ya mataifa hayo mawili jijini Nairobi, Kenya. Ziara ya rais wa Jerumani Frank Walter Steinmeier inajiri wakati China ikizidi kuacha alama kubwa, sio tu nchini Kenya lakini barani Afrika, hasa katika sekta ya miundombinu, huku mataifa ya Ulaya yakitunisha misuli kujaribu kuwekeza kwenye bara hilo. Alipopanda kwenye jukwaa na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta, Rais Steinmeier aliyeafiki kuwa taifa lake lina mengi ya kujifunza ili kuweza kuwekeza katika maeneo ambayo ni ya misingi. Ujerumani ina uhusiano wa miaka mingi na Kenya, kwani nchi hiyo ya Afrika mashariki ilipojifanya kulia uhuru wake mwaka wa elfu moja mia kenda sitini na tatu, taifa hilo lilikuwa la kwanza kuitambua serikali mpya ya mtu mweusi kwa kutuma risala za heri. Rais Steinmeier amefuatana na ujumbe wa wafanyabiashara kutoka Ujerumani wanaolenga kuwekeza katika sekta mbalimbali mbali ya uchumi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ya Kenya. Tukielekea basi katika nchi jirani ya Kenya, shirika la Amnesty International yasema kwamba Eric Kabendera alionewa na hakustahili kununua uhuru wake mara baada ya kuachiwa huru kutoka jela mwandishi wa habari wa uchunguzi Erika Mendera, baada ya kulipa faini ya fidia ya jumla ya shilingi milioni mia mbili sabini na tatu, mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu wa kimataifa Amnesty International ofisi ya Afrika mashariki ya kusini mwa Afrika De Prose Mchena ameeleza masikitiko yake juu ya faini ya fedha kubwa kiasi hicho. Amesema kwamba wakati habari za kuachiwa kwa Kabendera zimepokelewa kwa furaha baada ya kukaa jela karibu miezi saba, inashtusha kuona kuwa amelazimishwa kulipa kiwango kikubwa cha faini ili kupata uhuru wake baada ya kuwa aliwekwa mahabusu kwa uonevu kwa sababu alikuwa anatumia haki yake ya uhuru wa kujieleza. Mama yake Kabendera alikufa wakati yeye yuko mahabusu, kipindi kifupi baada ya kutoa maombi yake kwa Rais John Pombe Magufuli kupitia kituo cha televisheni kwamba amwachie uhuru mtoto wake. Taarifa ya Amnesty International inasema kuwa Kabendera Kabendera ameteseka kwa kiasi kubwa kwa kutekeleza wajibu wake wa kiwa, kiwandishi kiwa na alistahili kuachiwa bila masharti yoyote. Punde baada ya kuachiwa huru, Kabendera alitoa shukran kwa wote waliomwonyesha upendo alipokuwa gerezani. Hakuna kipindi ambacho nime, nimeelewa umuhimu wa marafiki na ndugu katika kipindi hiki, kwa sababu ndicho kipindi ambacho niliwahitaji zaidi, labda kupita kipindi chochote katika maisha yangu, lakini pia napenda niwashukuru uh, watanzania wote kwa ujumla. Kama wote tunavyofahamu, nilimpoteza mama yangu mzazi wakati nikiwa jela na bahati mbaya, uh, ndugu zangu wa karibu hawakuweza uh, kuweza kuwa na fedha za kushughulikia msiba. Taarifa nilizopata ni, ni kwamba kuna watu watanzania wa kawaida ambao kuna watu walichanga shilingi mia mbili, shilingi mia tano ya kwa tu kwa upendo wangu na kuhakikisha mama analazwa mahala pema. Erick Kabendera hapo mwandishi wa utafiti hapo akimbalachio huru hapo jana kutoka gerezani nchini Tanzania, akifungua moyo kutoa shukran zake kwa wote waliomkaribia na kumwonesha upendo mkubwa alipokuwa gerezani. Na basi katika nchi jirani ya Burundi, ambapo watu kumi na mbili wenye silaha wameripotiwa kuuawa katika mapigano ya vikosi vya kulinda usalama vya serikali ya Burundi iliyotokea Jumapili katika wilaya moja kusini mwa mji mkuu wa Bujumbura. Kiongozi wa wilaya ya Nyaviraba Ferdinand Simbayenie amewaambia waandishi wa habari kwamba kundi lenye wapiganaji 14 lililo lisilojulikana lilishambulia wilaya yake Jumapili tarehe 12. Mwangoni mwao waliwawa katika makubaliano makabiliano ya jeshi la polisi. Kiongozi huyo ameongezea kuwa askari polisi mmoja pia aliwawa katika mapigano hayo, huku wapiganaji wawili wakikamatwa na silaha zao sita kupokonywa. Taarifa zinasema wakazi wa wilaya hiyo iliyopo mkoa wa Bujumbura Vijijini, hasa wafuasi wa chama cha upinzani cha SNL wana wasiwasi mkubwa baada ya kutokea mapigano hayo. Wafuasi wa chama cha SNL cha naibu spika wa bunge Agatongwasa wamekuwa wakilalamika kwamba wanakamatwa wakiholela na polisi, ikiwashutumu kuhusika katika harakati za kuvuruga usalama nchini humo. Uendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano. Kwa sasa tueleke katika taarifa za michezo, ambapo kwa sasa tukianzia katika michezo ya Commonwealth, kama unayojulikana, michezo ya jumuia ya madola, ambapo taifa la India limechaguliwa kuwa mwenyeji wa michuano hiyo ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili mwezi Januari, miezi sita tu kabla michuano hiyo kuandaliwa katika mji wa Birmingham nchini Uingereza. Basi michuano hiyo itakapoandaliwa pale mengi zaidi itaweza kujulikana, na tutaweza kuwajulisha na kujua ni kipi ambacho kitaendelea. Na katika taarifa za soka hapa nchini Australia, mkufunzi wa timu mpya wa timu ya Newcastle Jets Carl Robinson amemleta mchezaji wa zamani wa Wales, mchezaji wa kimataifa wa Wales Joe Ledley ambaye walikuwa wakicheza pamoja katika timu ya taifa ya Wales, Joe Ledley mwenye umri wa miaka 33, kusaidia kuongoza timu hiyo ya Newcastle Jets ambayo kwa sasa iko palipabaya katika meza ya ligi kuu ya soka hapa nchini Australia. Natarajia kwamba Ledley waweza akacheza mechi yake ya kwanza katika mechi ambazo zitakazochezwa wikendi hii, baada ya kutia saini na timu hiyo ya eneo la kaskazini ya jimbo la New South Wales. Na katika swala zima la riadha, maswala mapya yamebuka juu ya uhusiano baina ya Mo Farah na kocha wake wa zamani Alberto Salaza yaliyojitokeza katika uchunguzi mpya wa kipindi cha BBC Panorama. Nyaraka zinazoonyesha kwa kuwa Farah alikanusha mara kwa mara kuwa alidungwa sindano za madawa ya kutumia misuli mchezo, katika michezoni ya l kabla ya mbio za London marathon mwaka elfu mbili kumi na nne alipoulizwa na wachunguzi wa shirika la Marekani la kupambana na madawa hayo ama USDA, Farah baadaye alibadili maelezo yake kwa waunguzi wa USDA akisema kuwa alikuwa, alikuwa amesahau nyaraka za. Pia zilifichua jinsi maafisa wa riadha wa Uingereza walivyopelekwa nchini Uswizi kukusanya madawa yanayokubalika kisheria kutoka kwa mtu anayefahamiana na bwana Salazar. Barua pepe ambazo Panorama ilipata zinaonyesha pia na jinsi gani maafisa mf wa riadha wa Uingereza walivyoelezea awali hofu yao juu ya ikiwa sindano hiyo ilikuwa salama kimchezo. Na taarifa hizo basi naendelea kuchunguzwa kwa undani, na bila shaka tutaweza kuwaletea taarifa kamili kuhusu hatma ya taarifa hiyo pamoja na hatma ya Mo Farah katika mchezo huo iwapo atapatwa na kosa lolote. Na katika soka ya Uingereza, Liverpool imetoka nyuma ya magoli mawili kwa moja dhidi ya West Ham na kupata ushindi wa magoli matatu kwa mawili katika uwanja wao wa Anfield baada ya kupata tisho kubwa kwa ligi yao ama katika mchezo wao kuweza kuonyesha kwamba wanaweza maliza ligi hii ama msimu huu wa ligi bila kushindwa katika michuano hiyo. Mengi zaidi, basi tutaletea katika taarifa ambazo utazopata kwenye tovuti yetu sbscu mkwaju Swahili. Kabla tumaliza makala la tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianza mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 26.3, Melbourne zikiwa ni 19.8, Brisbane 26.1, Perth 31.8, Adelaide 24.9, Hobart 18.4, Canberra kwa sasa nyuzi joto pale ni 29.3 wakati Darwin ni 32.1. na taarifa habari akianasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.