Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS sbsusamaasa makala haya kama kawaida kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscom mkwaju swahili. Wazapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS swahili, ambapo waza tuelezea ya maoni yako kuhusu kila ambacho anachohisi kuhusu makala haya pamoja na mengine tuliochapisha pale. Anwani tena ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili At sbscomau tuachie ujumbe wako kuhusu kile ambacho umependa kuhusu makala haya, ama kama kuna uko wasoaji ama pendekezo la makala mengine, basi tuandikie hapo swahili program at sbscomau. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Wakati umiliki wa nyumba umepungua katika miaka ya hivi karibuni, bado inachukuliwa kuwa sehemu muhimu ya maisha ya Waaustralia. Ikiwa utanunua nyumba iliyokwisha jengwa au kujenga upya, wataalamu wa masuala ya nyumba wanasema kwamba chaguo zote mbili zina faida zake. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Stephanie Sibaras na mumewe wamehamia katika nyumba yao ya kwanza mwaka jana. Waliamua kuijenga nyumba katika kitongoji cha Donbrook, Kilomita 32 kutoka Melbourne mjini. Tuliamua kujenga kwa sababu ni wazi kuwa ardhi katika maeneo tayari uh, yaliyojengwa ilikuwa ndogo sana uh, na kuhamia mbali uh, zaidi katika uh, vitongoji uh, ukubwa wa ardhi uh, ni mkubwa uh, zaidi na pia tukaweza kujenga nyumba tunayoitaka. Anasema kwamba ikiwa angepaswa kufanya tena angeendelea kuamua kujenga nyumba mpya badala ya kununua nyumba iliyojengwa. Hakika nitajenga tena. Unazidi kuokoa mengi juu ya ushuru wa forodha, na unapata fursa ya kupata muundo wa mchoro halisi unaoutaka na kufanya mabadiliko kwenye nyumba, ikiwa ungependa kuchukua rangi yako mwenyewe na kadhalika. Victor Kalinowski ni mwanzilishi na mtoa mikopo huko Brisbane. Anasema kuwa moja ya faida kuu za kujenga nyumba mpya ni kwamba unaweza kuamua hasa jinsi itakavyoonekana, kuwa na uwezo wa kubuni jinsi unavyotaka hasa iwe, unajua kuchagua tiles, vifaa vya jikoni, kuvipanga na kuviboresha, ikiwa unataka vyumba vikubwa, unapotaka mlango, kila aina ya vitu. Ikiwa unanunua nyumba iliyojengwa, inaweza kuwa vigumu kupata sanifu halisi unayotaka, hasa ikiwa unatafuta nyumba kubwa yenye vyumba kadhaa. Ikiwa unanunua nyumba ambayo ni ya zamani, huenda ikawa na vyumba vya kulala tu, jiko na sehemu moja ya kulia chakula, havina ukubwa wa kutosha. Na ikiwa unataka kubadilisha kimojawapo utahitajika kukarabati, na hiyo itakugharimu kiasi kikubwa cha fedha. Pia kuna maamuzi mengi ya kuchukua katika muda mfupi, wakati wa kujenga nyumba mpya: rangi, vifaa, usanifu na kadhalika. Baadhi ya wateja wanaona vigumu sana kupata picha kamili, wanaona ni vigumu sana kuendelea. Je, Aina hii ya nyumba itaonekana vipi kwenye uwanja wangu? Watakwenda kuangalia maonyesho ya nyumba na kuangalia vitu vya mtandaoni na picha katika magazeti na kila aina ya vitu, lakini bado wanaona kuwa ni changamoto kupata taswira jinsi yote yatakavyoweza kuendana na nini, machaguo ya kufanya. Peter Quiros ni mwalimu wa masuala ya majengo na mwandishi. Anasema moja ya faida za nyumba mpya ni jinsi ya ufanisi wa nishati. Kwa ujumla, nyumba mpya zina ufanisi zaidi wa nishati, hivyo itapunguza gharama ndogo ya kuziwezesha kuwa na joto na baridi. Bili za matengenezo kwa ujumla hupungua kwa nyumba mpya kwa sababu vitu ni vipya. Mipango ya sakafu za kisasa na muundo wa michoro vinaweza kuwa maarufu sana, na watu wengi wanataka mpya. Kama vile watu wengi wanataka gari mpya badala ya gari iliyokwishatumika, watu wengi wanataka kitu kipya. Lakini pia ameongeza kwamba hasara kubwa ya kujenga nyumba mpya ni muda, ni muda gani mchakato wote unachukua. Unaponunua ardhi huenda usiweze kujenga mara moja, na mchakato wa ujenzi wenyewe ni mrefu. Jengo au mchakato wa ujenzi unaweza kuongezwa. Na jambo jingine ni kwamba mimi huzungumza na idadi ya watu ambao wanahamia nyumba mpya, na ni uhusiano wa huduma. Unahitaji kujiunga na watu wa simu, unaunganisha na watu wa umeme Unapaswa kuunganisha na watu wa gesi. Unaponunua sehemu iliyojengwa tayari, unakuta vimeshawekwa kwa, kwa ajili yako. Hivyo kununua nyumba iliyopo kwa kawaida ni mchakato rahisi na wa haraka. Jambo jingine kuu la kuzingatia ni wapi unataka kuishi. Ikiwa unataka nyumba katika eneo karibu na jiji, labda utahitaji kununua nyumba iliyokwisha jengwa. Kwa kawaida unapaswa kwenda mbali zaidi kutoka viunga vya jiji katika e, maeneo mapya ikiwa unataka kujenga. Jambo lingine kuhusu kununua nyumba iliyokishajengwa, you know ni kwamba unajua vitu gani vimekuzunguka na nyumba zingine zilivyo state, unajua ambapo kituo cha jumuiya kilipo ah, maeneo ya ibada ni wapi, sehemu za maduka ni wapi. Unaponunua katika kitongoji kipya unakuwa hujui time, kwa sababu tu mjenzi anasema hii ni sehemu ya ukumbi wa michezo iliyopendekezwa au ukumbi wa burudani, haimaanishi kwamba hiyo ndiyo itajengwa huko, kwa sababu kama waendeshaji au wajenzi wanapata wakati mgumu, wanaweza kuamua kufanya kitu kingine na eneo hilo la ardhi. Gharama ya kujenga mpya au kununua iliyojengwa pia ni kitu cha kuzingatia. Utaokoa fedha kwenye ushuru wa forodha wakati wa kujenga nyumba mpya, lakini haimaanishi kuwa daima ni chaguo la bei nafuu. Gharama za jumla itategemea nyumba unayotaka na mahali unapotaka. Ni wazo zuri kukaa na kukadiria na kulinganisha gharama kabla ya kuchukua uamuzi. Jaribu kufikiria mbeleni na uongeze gharama za mambo kama marekebisho ya baadaye au uendelee kulipa kodi ikiwa ujenzi unachukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Viktor Kalenowski anasema unapaswa pia kufikiri juu ya muda gani unataka kukaa ndani ya nyumba hiyo. Je, ni nyumba yako ya milele au ni nyumba unayopanga juu ya kuiuza ili kuboresha baadaye? Ikiwa unaelekea kununua nyumba na ufikirie kwamba kwa mwaka mmoja utaiuza na uhamie mahali pengine, au uboreshe kwenda nyumba kubwa kuliko kwenda, au kuendana na mchakato wa jengo zima. Nina maana hivi, ni kweli muhimu sana kwa muda wote huo wa. Iwapo unasema angalia, ninafikiri kutumia miaka kumi na tano au ishirini katika nyumba hii, na nina watoto na ninawataka kwenda shule ya msingi na shule ya sekondari na chuo kikuu kutoka hapa, hiyo inawezekana kuwa ina maana kuna umuhimu zaidi kuliko mtu ambaye anasema katika miezi kumi na mbili nitahamia ng'ambo. Unapoanza kutafakari kuhusu kumiliki nyumba, jiulize maswali kadhaa. Umepanga muda gani wa kukaa huko? Wapi unataka kuishi? Unataka nyumba ya aina gani? Nina uwezo au wa kumudu kiasi gani? Je, unataka kuboresha kwenda kwenye nyumba nzuri baadaye? Mara baada ya kujibu maswali haya, inapaswa kukusaidia kuamua chaguo lako bora. Na mwandishi wetu Frank Mtawa hapo akikamilisha taarifa iliyoandikwa na Audrey Bouge na kutafsiriwa na kusoma kwako naye mwenyewe Frank Mtao. Kwa mengi zaidi kuhusu makala haya, kama apata makala haya kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoa juu Swahili.