Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala tuliowaandalia Wagombea katika uchaguzi wa Victoria wanakamilisha kampeni zao masaa machache kabla ya uchaguzi wa Jumamosi, tarehe 24 Novemba mwaka 2018. Ni masaa machache tu yanayosalia kuwashawishi wapiga kura nani anastahili ongoza jimbo hilo kwa miaka minne ijayo. Wagombea kutoka vyama vikubwa pia wanapigia debe sera zao kwa wapiga kura kutoka jamii za tamaduni tofauti jimboni Victoria idadi ya watu takriban milioni mbili wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi wa victoria utakaokuwa jumamosi tarehe ishirini na nne novemba mwaka huu elfu mbili kumi na nane ambako vyama viwili vikubwa vinaongeza kasi ya kampeni katika eneo bunge muhimu kwa ajili ya kupata kura wanazohitaji miundo mbinu usalama na uhamiaji ni baadhi ya maswala ambayo yametawala kampeni hiyo ya uchaguzi serikali ya leba imeahidi kuendelea kuwekeza katika miradi ya miundo mbinu Mengi ya miradi hiyo tayari inaendelea ikijumuisha usafiri wa reli ambao umejengwa chini ya vitongoji vya Melbourne. Afya imekuwa pia moja ya malengo ya kampeni ya chama cha Leba. Kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews, ameahidi kutoa uwekezaji zaidi kwa wauguzi, hospitali za jamii, wasaidizi wa huduma za dharura, pamoja na kutoa huduma ya meno kwa watoto ambao wako katika shule za umma bila malipo. Bwana Andrews na maelezo zaidi huu ni upanuzi mkubwa kutakuwa magari 250 kutoa huduma ya meno ambayo yatakuwa yanaenda katika kila shule ya umma na muhimu zaidi tutafanyia mradi huu tathmini katika mwaka 2021 kwa mtazamo wa kupanua mradi huo kwa shule za kikatoliki zenye karo ndogo pamoja na shule huru pia hili ni tangazo kubwa na muhimu sana wengine pia wanaofanya matangazo makubwa na muhimu ni wanachama wa Liberal wa Victoria. Miongoni mwa uwekezaji wa miundo mbinu, chama cha Liberal kimeahidi kutoa karibu dola bilioni saba kujenga barabara mbili kubwa, ila wapiga kura hawatajua eneo ambayo inapendelewa kwa mradi huo au maelezo mengi kuhusu mradi huo hadi baada ya uchaguzi wa Jumamosi. Katika jibu kwa swala la ongezeko la idadi ya watu jimboni humo, kiongozi wa upinzani Matthew Guy amesema nia ya yake ni kuweka mchakato wa kupunguza idadi ya watu, kuhamasisha watu wahamie katika maeneo ya vijiji na kanda kwa ajili ya kuregeza shinikizo kwa huduma na nyumba katika maeneo ya mji wa Melbourne. Wanachama wa Liberal pia wanakabiliana na swala la sheria na utaratibu. Imeripotiwa kuwa bwana Gai ameahidi kuwapa mahakimu mamlaka ya kuwatuma vijana ambao hawakufanya uhalifu wa vurugu katika kambi kwa muda wa wiki kumi na mbili badala ya kuwahukumu kutumikia hukumu zao katika vituo vya haki vya vijana. Mathew Gai ameongezea kuwa serikali ya mseto itafanya usalama wa watu wa Viktoria kwa kipaumbele kama anavyoelezea hapa. The and will put as the their vyama vya Liberal na National wataweka usalama kuwa kipaumbele cha juu, iwapo ni usalama wa nyumbani, kama wavamizi wa nyumbani, wizi wa, wa, wavizi wavizi wa magari, uhalifu wa vurugu jimboni. Vyama vya Liberal na National wataweka usalama na ulinzi kuwa kipaumbele kila mara. Sensa ya taifa ya mwaka 2016 imeonyesha kuwa karibu nusu ya wakazi wa Victoria walizaliwa ng'ambo au wana mzazi ambaye alizaliwa ng'ambo. Watu wa Victoria wanatoka katika takriban nchi mia mbili na wanaongea takriban lugha 260 pamoja na lugha zingine za ukoo wa asilia. Chama cha Libras kimeongezea kuwa kina wasiwasi kuwa uwekezaji wa miundo mbinu hauendi sawa na ongezeko la watu. Pia wanataka usemi zaidi kwa sehemu ambako wahamiaji wanaishi wanapokuja kuishi jimboni humo. Inga Paulish ndiye msemaji wa upinzani wa Victoria kwa masuala ya tamaduni tofauti. Alieleza mkutano ulioandaliwa na baraza la jamii za tamaduni tofauti la Victoria kuwa kuna fursa nyingi kwa wahamiaji katika maeneo ya kanda na vijijini does, uh, kuna miradi mingi ya, ya miundombinu ambayo haijatekelezwa na yanazua maswali kama tuna watu wengi hususan katika maeneo ya mji wa Melbourne. Ndiyo sababu kupitia ushauriano mwingi, chama changu kinachokuwa sera ya kupunguza idadi ya watu katika uchaguzi huu, kwa maoni ya kushiriki katika mazungumzo na serikali ya shirikisho kuona kama kunaweza kuwa manufaa kwa wahamiaji wapya kuhamia katika maeneo ya kanda na vijijini hususan ambako, ambako, ambako, ambako, ambako kuna huduma za misaada na ambako kuna kazi na ajira. Kuna sehemu nyingi Viktoria ambako kuna ajira ambako kuna wafanyakazi na kutoa huduma ya msaada ambao wahamiaji wanahitaji kwa ajili ya kushiriki katika jamii yao mpya. Idadi ya watu kutoka tamaduni tofauti wanaoishi Viktoria wanajumuisha wahamiaji kutoka Ulaya ambao ni makamu pamoja na wakimbizi waliowasili baada ya vita vya pili vya dunia, pamoja na wakimbizi waliotawanyika kwa sababu ya vita vya Indochina. Wahamiaji wapya wanajumuisha watu kutoka taifa la zamani la Yugoslavia, mashariki ya kati, Afghanistan pamoja na pembe la Afrika, na kuna ongezeko la wahamiaji wengine kutoka ng'ambo wanaohamia jimboni humo. Katika mkutano huo wa ECCV vyama viwili vikubwa pamoja na chama cha Greens wamekubaliana kuhusu hoja moja. Haja ya kuwa na sera zinazokuza ushirikiano wa kijamii na ushirikiano kwa wahamiaji na wakimbizi. Robin Scott ndiye waziri wa masuala ya tamaduni tofauti katika serikali ya Labour. Amesema iwapo serikali yake itashinda uchaguzi huo tena, serikali yake italenga elimu ya lugha ya pili pamoja na kusaidia Waaustralia wakongwe kutoka jamii ambako Kiingereza si lugha yao ya kwanza. Hivi karibuni tuliongeza msaada kwa shule huru za jamii zinazofunza lugha ambazo husaidia kuhifadhi tamaduni kwa uwekezaji wa dola milioni 7.5. Tunasaidia mashirika ya wazee kutoka tamaduni tofauti na hivi karibuni tulitangaza uwekezaji wa dola elfu nne kuanzia mwaka ujao kwa wazee, kwa sababu wanaunda sehemu kwa watu kuja pamoja na kuchangia, hususan kwa wazee. Na ni ukweli kimatibabu kuwa lugha ya pili mara nyingi hupotezwa kupitia mchakato wa kuzeeka. Kwa hiyo watu wanahitaji sehemu ambapo lugha yao ya utotoni na ya mama inazungumzwa kwa ajili ya kuwa na ushirikiano wa kijamii ambao unawapa maana sana katika maisha yao. Hong Trong ndiye msemaji wa chama cha Greens kwa masuala tamaduni tofauti. Amesema sera zao za uchaguzi zinajumuisha kuanzisha mfuko wa dharura kwa waomba hifadhi ambao malipo yao yamekatwa. Bitrong ameongezea kuwa chama cha Greens pia kinahamasisha vyama vyote viunge mkono wa kampeni ya chama cha Greens kwa jina la utofauti na nguvu, ambayo inaomba wanasiasa wa Victoria watoe ahadi ya kutokuwa wabaguzi wa rangi. Amesema kampeni hiyo ni jibu kwa mjadala unaozingira jamii za Waafrika na uhalifu. Tunapozungumzia uchochezi wa ubaguzi wa rangi, vyombo vya habari na maswala ambayo jamii za Waafrika zinazungumzia, tunazungumza kuhusu maswala ya makazi na changamoto ambazo baadhi ya jamii zilipitia zamani, kama land land tatizo land la magenge tunazungumza kuhusu kuwafanya vijana wawe wahalifu. Tunahitaji hadithi za kina mama, familia, kaka na madada ambao wamepoteza vijana wao kupitia vurugu, ambao wamechanganikiwa kuhusu walivyonaswa katika vitu hivi. Tunajua kila wakati kuna tukio, tunataka kabiliana nalo mara moja, kwa sababu hakuna anayetaka lifanyike tena. Chama cha Lemba kwa sasa kina viti 46 kati ya viti 88 bungeni wakati chama cha mseto kina viti 37 na chama cha Greens kina viti vitatu na wabunge huru wana viti viwili bungeni. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Pegi Akumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.