Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambayo ni SBS com au mkwaju swahili. Makala haya kama kawaida, aweza kuyapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambayo ni facebook com mkwaju sbs swahili. Kuna mengi ambao tumeendea lakini kwa sasa tuangaze suala zima la uchaguzi, hususan jimbo la Queensland ambalo limefanya uchaguzi mkuu wikendi iliyopita na matokeo basi utasikia muda usio mrefu. Kiongozi mpya mteule wa jimbo la Queensland, Anastasia Paloshe, ametengeza historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza kushinda awamu ya tatu madarakani nchini Australia. Chama cha Leba kinatarajiwa kurejea mamlakani kuunda serikali ya wengi jimboni Queensland baada ya uchaguzi wa jimbo ambao ulitawaliwa na masuala ya usimamizi wa janga la kimataifa. Hizo ni shangwe za ushindi wakati Anastasia Paloshe, kiongozi ambaye aliwahi itwa kiongozi wa ajali, akitengeza historia kuwa mwanamke wa kwanza nchini Australia kushinda muhula watatu madarakani. Wapiga kura wa Queensland waliweka imani yao kwa Bi Paloshe katika uchaguzi ambao kwa upana ulionekana ni kama maamuzi kwa jinsi alivyosimamia janga la coronavirus. Naye Bipaloshe amesema kwamba hatasaliti imani ambayo wapiga kura wamempa. You know, unajua, sure, mwisho wa siku, exactly, inahusu kuwahudumia watu wa Queensland are. na kuhakikisha wako salama hard hicho ndicho kipaumbele changu and every day, na ninaapa kuwa nitawafanyia kazi kwa bidii kila siku na nitalipa imani hiyo, Bipaloshe alisema matokeo ya kura ya posta yataendelea kuhesabiwa kwa muda wa siku kumi ila wakati takriban asilimia 70 ya kura zilizopigwa Jumamosi zikiwa tayari zimehesabiwa, chama cha Leba kinatarajiwa kushinda takriban viti 52, hiyo ikiwa ni nyongeza ya viti vinne zaidi kwa ushindi wao wa kabla. Chama cha mseto cha upinzani cha Liberal National Party kinatarajiwa kushinda viti 34 ambavyo vitawakilisha kupotezwa kwa viti vinne katika bunge lenye viti 93. Uchaguzi huo ulikuwa mara ya kwanza katika kiwango cha jimbo na shirikisho kwa wanawake wawili kuwania wadhifa wa uongozi, licha ya asilimia tano 5 ya kura dhidi ya chama cha mseto cha Liberal National Party almaarufu LNP kwa ufupi. Kiongozi wa chama hicho cha mseto Deb Frecklington amesema kuwa atasalia katika wadhifa huo kwa sababu Ninaahidi kuwa chama cha Liberal National Party kitaendelea kushiriki katika demokrasia yetu na nitaendelea kutekeleza wajibu wangu katika chama cha Liberal National Party na nitaendelea kuwa kiongozi wa chama hiki. <laughs> Licha ya ahadi hiyo, asubuhi ya Jumatatu Bill Franklington alitangaza kuwa na juuzulu kutoka wadhifa wa kiongozi wa chama hicho cha mseto cha LNP lakini ataendelea kuhudumu kama mbunge wa eneo la Nanango. Katika uchaguzi huo, chama cha Leba hakikupoteza viti vyovyote katika maeneo ya kanda kulinganisha na chama cha LNP pamoja na vyama vingine, na kilidhibiti viti muhimu katika miji ya Townsville, Cairns pamoja na Rockhampton. Chama cha Greens kwa sasa kina viti viwili. Mbunge wa Greens Amy McMahon ameshinda kiti cha eneo bunge la South Brisbane kutoka kwa aliyekuwa naibu kiongozi wa Queensland wa chama cha Labor Jackie Trad. Chama cha One Nation kinaendelea kudhibiti kiti chake kimoja, nacho chama cha Katter's Australian Party kina viti vitatu bungeni. Na licha ya kumwaga hela kwa matangazo katika mitandao ya kijamii, chama cha Clive Palmer's United Australia Party kilifeli kushinda hata kiti kimoja. Waziri mkuu Scott Morrison alimtumia kiongozi mteule pongezi kwa njia ya ujumbe mfupi wa simu asubuhi ya Jumapili. Serikali ya shirikisho imekuwa ikikosoa sera ya Queensland kwa kufungwa kwa mipaka yake. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema anatumai Queensland itaendelea kufanyia tathmini kufunguliwa kwa mipaka kwa sababu za matibabu. Visa hivyo vya watu waliotengwa kutoka Queensland hata kama kulikuwa sababu ya kimatibabu iliudhi sana, na bila shaka tunastali tetea uhuru wa watu kusafiri kupokea matibabu, na kama ni uamuzi wa kimatibabu, idadi ya chini, wakati siku zingine huwa ni sufuri, zitatoa msingi imara kwa watu kuingia katika hatua nyingine. Scott Morrison coming in. Wakazi wa Queensland hawakupenda wakati Scott Morrison alikuja Queensland na kueleza kuwa wanastahili fungua mipaka yao na wasiwe na wasiwasi wasi kuhusu masuala ambayo Anastasia Palaszczuk aliamua kutumikia. Anastasia Palaszczuk amewalinda watu wa Queensland, ila ana mipango pia ya ajira na uponaji. Kiongozi huyo wa shirikisho wa upinzani Anthony Albanese alisisitiza na kwa upande wake kiongozi huyo mteule ameahidi kwamba ataendelea kuongoza uponaji wa kiuchumi wa jimbo hilo baada ya janga hili. We'll tutaongeza juhudi na kurejea kazini, kuanza kufanyia kazi bajeti. Uh, niliahidi watu wa Queensland bajeti right kabla Christmas ya Krismasi, na kama hiyo inamaanisha kutumika hadi Krismasi, tutafanya hivyo, alisema Bi Palaszczuk. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Anita Bole, Julia Kakatsel na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.