Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na ya ya migode Migerano. Kama kawaida, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbscau mkwaju swahili na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom com mkwaju SBS Swahili. Kiongozi wa chama cha Labour Anthony Albanese ametoa wito kwa malipo ya job keeper yaendelee kutolewa hata baada ya Machi kwa ajili ya kuwasaidia ama kuisaidia sekta ya utalii. Ametoa wito huo katika siku yake ya pili ya ziara jimboni Queensland baada ya kukutana na wamiliki wa biashara za utalii mjini Cairns, ambao husafirisha watu katika boti na kuwatembeza katika eneo la utalii la Great Barrier Reef. Bwana Albanise amesema kwamba wakati mipaka ya kimataifa imefungwa wanabiashara hao wa utalii wamelazimishwa kutegemea malipo ya job keeper kumudu maisha yao ya kila siku. Anasema sekta ya utalii ya Australia ina thamani ya dola bilioni 45 ni mwajiri mkubwa katika kanda hii. Na asubuhi ya leo tumesikia kutoka kwa baadhi ya wamiliki wa mashua zinazofanya biashara katika maeneo ya Kens. Mmoja wao Januari mwaka jana alikuwa na wateja mia tano na thelathini na mwaka huu idadi hiyo ilikuwa ishirini na saba wamekuwa wakitegemea malipo ya job keeper. Bwana Albanizi hapo akihamasisha serikali na serikali ya shirikisho imesema kwamba kila Mwaustralia ataweza pokea hati ya chanjo ya coronavirus kupitia Medicare au MyGov. Sajili ya chanjo ya Australia itarekodi chanjo zote za coronavirus nchini. Waziri wa huduma za serikali ya shirikisho Stuart Robert amesema serikali iko tayari kwa utoaji wa chanjo ya covid 19. A... anasema cha muhimu kwa Waustralia kujua ni kwamba watakuwa na rekodi hiyo, watakuwa na cheti ya kidijitali na ya karatasi. Kwa baadhi ya asilimia 89 ya Waaustralia ambao wana simu za kisasa wataweza pata cheti hicho kwenye simu yao, na wanaweza ipakua katika simu yao kama rekodi milele, wataweza ichapisha, na bila shaka wanaweza wasiliana na shirika la Services Australia kwa simu au wanaweza watembelea na watawacha pia cheti hicho, kwa hiyo kila Mwaustralia atakuwa na rekodi ya chanjo yao kama wanaihitaji, Bwana Robert alisisitiza. Na katika taarifa zingine, jimbo la magharibi Australia limemaliza siku nyingine bila kurekodi kisa chochote cha coronavirus. Kiongozi wa jimbo hilo Mark Mcgowan amesema kwamba shule zitafunguliwa kesho tarehe 8 Februari, na walimu kwa wanafunzi watatakiwa kuvaa barakoa. Anasema shule zitakuwa tofauti. Mjini Perth na katika kanda ya Peel, wafanyakazi wote watatakiwa kuvaa barakoa. Wanafunzi wa sekondari nao pia itabidi wafuate sheria ya kuvaa barakoa na kuendelea kuzivaa shuleni pia. Hii ni sehemu ya vizuizi ambavyo vitatumiwa wiki hii kama sehemu ya ziada ya tahadhari. Tukiangazile taarifa za kimataifa. Baada ya kunusurika kuchafuliwa katika siasa za Nigeria ambako mama yake mzazi alitekwa nyara na kupanda ngazi hadi kuwa katika wadhifa wa pili katika Benki ya Dunia, Ngozi Okonjo Iweala hatarajiwi kupata changamoto katika kuendesha majadiliano ya kibiashara ya kimataifa katika wadhifa wake mpya kwenye shirika la biashara duniani almaarufu WTO. Bi Ngozi Okonjo-Iweala mwenye umri wa miaka 56 atakuwa mwanamke wa kwanza na Mwafrika wa kwanza vilevile vile kushika wadhifa huo. Licha ya kwamba hivi karibuni alipata uraia wa Marekani, alisema kwamba yeye ni raia wa Nigeria na kujivunia kuwa mzalendo Mwafrika aliyekuwa amevaa nguo yenye utambulisho wa Afrika maarufu kama kitenge. Hongera wake. Na rais mpya wa Marekani ameweka dhahiri kuwa ulimwengu utarajie Marekani yenye diplomasia zaidi kuelekea mbele, akianza kwa kusitisha mpango wa rais aliyeondoka Donald Trump wa kuondoa maelfu ya wanajeshi wa Marekani walioko Ujerumani. Biden ameyasema hayo Alhamisi jioni akiwa kwenye wizara ya mambo ya nje ambapo aliambia wafanyakazi pamoja na wanadiplomasia kuwa wao ndio sura ya Marekani na kwamba sasa Marekani imerejea tena kwenye nafasi yake. Miongoni mwa wengine aliyosema ni kipaumbele chake ni mapinduzi ya Burma, mazungumzo na Urusi pamoja na uhusiano na China. Wakati akisisitiza mtazamo mpya kwenye sera za kigeni, rais Joe Biden amesema kuwa atasitisha kurejeshwa kwa wanajeshi wa Marekani walioko Ujerumani, pamoja na kusitisha uungaji mkono wa Saudi Arabia kwenye mapigano ya Yemen. Hatua nyingine za utawala mpya wa Biden zinaashiria nia ya yake kwa ulimwengu kuwa Marekani imechukua tena nafasi yake baada ya miaka minne ya utawala wa Trump uliokuwa na kauli mbiu ya Marekani kwanza. Baden, wakati wa hafla hiyo alikuwa ameandamana na makamu wake wa rais b Kamala Harris. Barani Afrika, rais wa Afrika Kusini, ambaye pia ni mwenyekiti anayemaliza muda wake wa Umoja wa Afrika rais Cyril Ramaphosa, amesema leo kwamba upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu itakuwa jambo muhimu kuelekea ufufuaji wa uchumi wa mataifa ya Afrika ulioathiriwa na janga la COVID 19 Akihutubia mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika unaofanyika kwa njia ya video, Ramaposa amesema ingawa mashirika ya kimataifa yametoa msaada mkubwa wa kifedha kupunguza athari za kiuchumi za janga la virusi vya korona, msaada zaidi bado unahitajika. Mzigo wa madeni unaokabili mataifa mengi ya Afrika umezidi makali baada ya kudorora shughuli za uchumi Tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na kenda. Tangu wakati huo bara hilo lenye wakazi bilioni moja nukta tatu limerekodi visa milioni tatu nukta sita vya maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya watu elfu tisini na nne wamekufa, huku juhudi za kutoa chanjo zikifanikiwa kupata ahadi ya dozi bilioni moja. Na kamanda wa zamani wa wasi wa Uganda Dominic Ongwen alikutwa na hatia Alhamisi kwa uhalifu wa vita na uhalifu mwingine dhidi ya ubinadamu. Tuma hizo ni pamoja na mauaji, manyanyaso ya kingono, kuwateka watoto, wizi wa ngwira. Na katika uamuzi kwenye mahakama ya uhalifu ya kimataifa, Ongwen aliyewahi kuwa kamanda katika jeshi la Lord's Resistance Army anakabiliwa na mashtaka sabini ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu pia anaweza kupewa adhabu ya kifungo cha maisha gerezani. Hata hivyo, majaji hawatazungumzia uhukumu siku ya Alhamisi. Jaji anayesimamia kesi hiyo Bwana Bertram Schmidt alisema ushahidi katika kesi ya Ongwen ulionyesha kuwa uhalifu wa kijinsia ulikuwa wa kimfumo na kitaasisi chini ya amri yake, na katika sheria kwanza walimhukumu kwa uhalifu wa ujauzito wa kulazimisha. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migoni Migharana tukulete makala haya kutoka studio za SBS. Kwanza tuingia moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo maandalizi ya wachezaji watakaoshiriki katika michuano ya wazi ya tenis ya Australia yanaendelea kwa kina. Na Ashbati ambaye ni mchezaji nambari moja duniani kwa sasa amejipa nafasi bora ya kuweza kutetea taji la michuano ya wazi ya Australia baada ya kupata ushindi katika fainali yake ya WTA dhidi ya Muhispania Gabina Muguruza hapo. Katika mechi yake ilikuwa ni kati yao bati akapata ya ushindi katika seti ya kwanza saba sita na vilevile vile mechi ya pili ikawa ni sita nne katika muda wa saa moja dakika arobaini na saba katika eneo la Yara, ambayo ilikuwa ni mechi ya michwano ya Yara Valley Classic ambayo ni ya kuweza kujipasha joto kidogo kushiriki katika michwano hiyo ya wazi ya tennis. Na katika mchozo, mchezo wa cricket, bingwa watetezi Sydney Sixers umepata ushindi wa mikimbio ishirini na saba dhidi ya Perth Scorchers katika mchuano wa fainali wa BBL ama Big Bash League ukipenda. James Vince alipata mbio tisini na tano ambaye kuweza kuwasaidia Perth kuweza kurejea katika michuano hiyo ambayo ilichezewa katika uwanja wa Sydney Cricket Ground na mchezaji wa Sydney Bwana Daniel Christian alieleza shirika la habari la Seven kwamba kupata ushindi mbele ya uwanja ambao ulikuwa umejawa mashabiki nyumbani kwao ilikuwa ni swala muhimu tena bora. Okay, awesome. Anasema umekuwa ni msimu mzuri sana na ni hali ya kufurahisha sana. Tumecheza vizuri msimu wote na kumaliza kila kitu kwa kupata ushindi dhidi ya wachezaji hawa na dhidi ya timu hii, bila shaka ni kitu ambacho kila mtu amestahili na tumepata na tumefurahi sana. Upata, upata umati mkubwa wa mashabiki kuja kutushabikia na kuweza kutuonyesha mapenzi yao, na katika michezo ambayo tumecheza nje pia ilikuwa ni bora sana, na kote ambao tumecheza nje ya jimbo letu ilikuwa ni vizuri, na kuweza kuingia katika fainali ya kupata ushindi imekuwa ni swala bora sana. Na tukielekea katika michuano mingine, tukianzia katika mchezo wa A-League, mechi ambayo imechezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Central Coast Mariners dhidi ya Western United ambapo Mariners wametoka nyuma na kuweza kupata ushindi wa magoli matatu kwa mawili dhidi ya Western United. Newcastle Jets wakipata ushindi wa magoli ama goli moja kwa sufuri dhidi ya Melbourne City. Brisbane Roar wakapata ushindi wa dhidi mel ya Melbourne Victory magoli akiwa ni matano kwa mawili makatha wakitoka sare ya kufungana na Western Sydney Wanderers magoli akiwa ni mawili kwa mawili Adelaide United wakikubali kichapo nyumbani kutoka kwa Perth Glory cha magoli mawili kwa moja. Katika mechi ambazo zichezwa alfajiri leo, ilikuwa ni kati ya Aston Villa dhidi ya uh, Arsenal ambapo wenyeji Villa wakipata ushindi wa goli moja kwa sufuri. Burnley wakatoka sare ya kufungana moja moja dhidi ya Brighton, wakati Newcastle kupata ushindi wa magoli matatu kwa mawili dhidi ya Southampton, sare ya kutofungana ilishuhudiwa kati ya Fulham na West Ham. Na Manchester United wakapoteza magoli mawili licha kuongoza na kutoka sare ya kufungana magoli matatu kwa matatu dhidi ya Everton. Tukiangazia taarifa za utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 21.4 Melbourne zikiwa ni 15.9 Brisbane 27.1, Perth 20.9, Adelaide ni 15.4, Hobart 12.9, Canberra 16.8, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 26 na nukta 4 kufika pone. Mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine mana kujia, ikiwemo ni tathmini yaliyojiri wiki hii pamoja na yale ambayo yalijiri katika bara la Afrika. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Taka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.