Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS karibuni katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukiwa tunapeperusha makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscom, au mraba swahili. Wazapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS swahili. Tukuendelea basi kupeperusha makala ambayo tumewaandalia. Ulimwengu mzima umeadhimisha na kukaribisha mwaka mpya wa 2018 Je, wanachama wa jamii ya Warundi wanaoishi New South Wales wanazungumziaje mwaka huu mpya wa elfu mbili kumi na nane na pia mwaka elfu mbili kumi na saba ulikuwaje kwa baadhi yao? Hayapa majibu walotupa. Kwanza shukran sana kwa kunipa neno. Uh, nina machache tu ya kuzungumza kuhusu mwaka uliopita elfu mbili kumi na saba. Um, ni kweli tumeweza kukamilisha mipango isiyokuwa michache, lakini um, pia tumekutana na misukosuko ambayo tunashukuru Mungu kuwa imeweza kurekebishwa, lakini kwa sasa nahisi na furaha kubwa sana kuwa tumeanza mwaka mpya elfu mbili kumi na nane na nategemea pia Mungu atafanya mambo, na naamini mipango ambayo tunayo mwaka huu itakamilika kama tulivyoipanga vilevile. Na vile, nashukuru kuwa nimeweza imeweza kutana watu tofauti hasa um, kama warundi wa kwetu pia na um, nimeweza kufanikisha kabisa kuhisi kwamba sasa vile naishi katika familia, maana nimekuja peke yangu hapa Australia, na nimeweza kukutana na marafiki wengi. Kwa sasa hivi nimejenga marafiki wengi na nategemea kuwa mipango yangu yote ambayo nimeipanga itakamilika kama nilivyoipanga pia, na kwa hiyo nashukuru sana, na mimi pia ninayo shukrani kubwa sana kuona mwaka wa 2018 unanikutanikiwa mzima Mwaka wa elfu mbili uh, kumi na saba umekuwa mwaka mgumu kwangu uh, kutokana na misukosuko tofauti ambayo ime imepiga mwaka lakini, uh, ninashukuru Mungu sana kwa kuona, uh, ijapokuwa kumekuwa mambo mengi, lakini kuna yengine ya ajabu sana. Mungu ameniwezesha ku, ku, kufika eko. Hii ndiyo mwaka nime, nime, nimeifanya harusi yangu na nina shukrani sana na ninahisi kama huyu mwaka wa elfu mbili kumi na nane utakuwa mwaka mzuri sana, kwa sababu nimeshazipanga nime magol zangu na, na, na ninajisikia kabisa eneji ya, ku, ya kuanza mwaka mpya na nguvu mpya na heri mpya. Asante sana. kwa upande wako mwaka elfu mbili kumi na saba ulikuwaje? na tunapoingia katika sasa mwaka elfu mbili kumi na nane ni yape ambayo unatarajia? Mjamoni um, kila mtu Nashukuru Mungu kwa mwaka, mwaka 2017 kwa sababu tuko wazima and Mungu ametuongoza mpaka sasa hii e mwaka hii e wa 2018. Pia tunatarajia Mungu zaidi kwa maisha yetu na kitu yetu tunachotaka, na pia tunamtarajia kwa kila aina na kwa kila kitu, tunataka pia atuongoze kwa maisha yetu. Mimi kwa majina naitwa Eve Nzeimana, ndajitambulisha. Alafu naweza furahia sana kusema asanti sana kwanza kwa ndugu yangu hapa amenipatia mike niongee, eh, naye na nijitayarisha niseme kila kitu. Naliona hii mwaka iliisha, ilikuwa mwaka mzuri sana na sahii tunatarajia mwaka ingine inakuja hii mwaka inakuja, tunafurahia mambo mingi sana. Mimi nimebarikiwa sana, nikapata bibi mpya mzuri sana, ambaye siwezi taja kwa hii Mike Ta, na tuko naye hapa. Alafu nimefurahia sana kuona ndugu zangu, marafiki, kila mtu amefurahia, na asante sana, na nakubali tuangalie hii tuangali, mwaka venye inakuja, tujue venye kutaendelea. Asante sana bwana mtangazaji. Kusema ukweli, mwaka huyu 2017 kwa upande wangu ulikuwa mwaka ambayo ulikuwa na lot of challenges na hukuwa mwepesi kwangu. Kusema ukweli, ulikuwa mwaka ambayo sitawahi kusahau maishani mwangu, sababu ulikuwa mwaka mgumu sana tena sana, lakini Uh, kulingana na yaliyopitia ama yaliyopita huyo mwaka elfumbili kumi na saba, namshukuru Mwenyezi Mungu kuona sasa mwaka elfumbili kumi na nane nimeingia kwa furaha na amani. Kwa hivyo nategemea ama natarajia kwamba mwaka elfumbili kumi na nane utakuwa mwaka wa, wa baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Utakuwa mwaka ambao kufanikiwa utakuwa mwaka ambao wa kupata yale ambayo mtu ama yale ambayo yaliyopotea mwaka 17. Kwa hivyo tunaomba bado Mungu atusaidie tukaweze kuendeleza maoni yetu, na mwaka 2018 utakapokwisha kweli, uwe na mwaka, utakuwa ni mwaka wa ushuhuda mkubwa. Haya, asante sana. Katika mwaka huu wa 2018 ambao umeanza, ni yapi ambayo tayari unatazamia ambayo pengine ulikushaanza kupangia kutokea mwaka uliopita na unahisi kwamba mipango imefikia upande gani? Kwa sasa nahisi kwamba mwaka huu 2018 elfu, nategemea kwa mipango ambayo nimekamilisha kuitimiza, na naamini kwamba itakamilika kama nilivyoipanga. Mojawapo ya mipango hiyo ni pamoja na kumaliza chuo changu kikuu maana kwa sasa niko nasoma na pia nina mpango baada ya kumaliza masomo niendeleze na karia yangu vilevile. Yeah, kuna mipango mingi ambayo nimepanga ambayo <laughs> kwa sasa nahisi kwamba siwezi nika, um, nikaishia hapa, lakini ukweli ni kwamba naamini kuwa yote itakamilika mwaka huu inshaallah. Uh, asante sana kwa swali nzuri, lakini swali ngumu tena nzito, kwa sababu ni kuongelea mambo ya kipekee na siwezi nikayaongelea yote kwenye redio, ijapokuwa swali nzuri na nashukuru. Lakini uh, kati yayo ya mipango ninayo nikuwa nimepanga ni kuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni nitautumia muda kwa, kwa wisdom nyingi kuzidi gisi nimetumia muda wangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Na huu ni mwaka ambao nimepangia nime kuanza karia yangu kabisa na nguvu nyingi na kumaliza Uh, kumalizia chuo kikuu na, na yanginepo ni, ni ya kibinafsi ya sana na kipekee. Siwazii kama inawezekana niongele ni, ni, hayo kwenye redio, lakini nashukuru sana kwa swali. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya wanachama wa jamii ya Warundi wanaishi Sydney na baadhi ya Wakenya ambao wamejiunga nasi. Tunaona kwamba mwaka huu elfu mbili kumi na nane kwa mara ya kwanza katika historia ya matangazo nchini Australia kutakuwa na idhaa ya Kirundi pia ambayo itaanza kupitia redio SBS. Kama Mrundi, unajihisije kujua kwamba muda si mrefu utakuwa unasikia lugha yako katika redio ya taifa? Nafikiri itakuwa ni furaha kubwa, uh, kwa kuona sisi na sisi nao sasa, tuna tuko na chano yenyewe tunaweza tunaongelea eko ku, kutoa ma, mawazo kutoa maneno kutoa gisi tunavyo ona inchi inaweza ku, kuendelea um, ku, kupitia rugha yetu ya Kirundi. Kwangu nafikiri kama hicho kitu ni kitu kikubwa sana ni, uh, is, ni, ni, ni kama vile big achievement kwa Burundian community na hata na wenzetu wa Kenya nafikiri mko mnatangaza already mkiswahili so, so. si tulikuwa tunabakia tuna nyuma saa nafikiri, na, nafikiri kama ni kitu kizuri sana na hatuwezi uh, tu, tukasubiri kuona vinaanza nafikiri kama itachangia sana kwa sisi warundi tu, tujiunge kwa mala na tupate habari tupitize mawazo, ma, mawazo yetu anayohusika uh, na, na, na, na na community yetu, nafikiri kama ni kitu kizuri sana mi, kulingana vile naona itakuwa mzuri sana tukipata news kutoka kwa Kiburundi, itatusaidia sana kwa SBS. Itakuwa ni promotion kubwa sana kulingana na venye mimi naona. Na itakuwa mzuri sababu labda tunaweza pata news zenye habari zenye actually habari zenye tujai pata kando na kando na SBS tunai trust na ni station mzuri sana TV mzuri sana na kulingana venye mii naona ni idea mzuri sana na tuendelee na mbele kabisa. Yeah, ni kweli ni jinsi wenzangu wanavyoongea kusema ukweli Uh, tukirudi nyumbani kidogo tutakapopata uh, nafasi ya matangazo ya, ya lugha ya Kirundi itakuwa ni kitu mzuri sana, kwa sababu East Africa hata tumesikia, tumeshirikiana ambao na, na Wakenya na sasa Warundi wako hapa, so Burundi tumeingia East Africa kitambo, kwa hivyo inaweza kuwa vizuri sana kupata ambayo matangazo ama Ee, ama mambo mengine kwa, kwa lugha ya kwa Kirundi itasaidia watu wengi sana, kurudi nyumbani, watajua kwamba watu wako katika nchi za ugeni kama hizi ee, kwamba kuna ambayo wale Warundi ambayo bado wangali wangali na ile moyo ama wangali bado wana, wanatarajia mema kutoka huko nyumbani, so kwa hivyo ni vizuri sana, tungependa hiyo station ya kwa lugha ya Kirundi ikaweze kutekelezwa na ikuje haraka iwezekanavyo. Asanteni sana ndugu mtangazaji. Pengine tuulize swali hili kwa wale ambao mnatarajia matangazo ya Kirundi, kipaumbele am... ni gani kwa upande wa makala na kwa upande wa taarifa ambazo mnatarajia kusikia kwa lugha ya Kirundi kupitia SBS Radio? Uh, kwa upande wangu nitaweza nikasema kama Uh, in, inakoka ngomu sometimes kuh, kuh, watu kuconnect kwenye maredio toka uh, Burundi. Itakuwa vizuri sana kama wanapata uh, wanapata uh, wanajua wan, wan, kipi kinachoendelea Burundi wakiwa hapa na itakuwa vizuri zaidi kama redio yenyewe na connect na radio za, za, za nyumbani, kisha tunapata uh, makala yenye yako fresh kabisa. kuapa Warundi wengi hapa uh, um, hawatumii majurnali ma, ma, ma kusoma ili wajue kipi kinachoendelea, lakini wakipata information toka hapa hapa itakuwa jambo la, la lazima sana kivyangu. uh, nahisi kwamba um chano ya kirundi kwenye SBS itakuwa muhimu sana, kwa sababu nahisi kwamba nchi yetu itapata nafasi ya kukaa katika uwanja wa kimataifa na iweze kusikika hata um, katika nchi mbalimbali mbali, kwa sababu naamini na kwamba Australia ni nchi ambayo kwa sasa imedumu ime na imesikika sana ulimwengu. um, ukweli ni kwamba tutakuwa na nafasi kuu sana ya kuweza ku uh, jadili masuala tofauti ya kuhusu nchi yetu uh, na kuweza kujuliana hali kwa watu ambao waliokuwa Burundi, au waliokuwa katika nchi nyingine, na kiukweli ni kwamba tunahitaji tunahitaji, um, kujua mambo yanayoendelea katika nchi yetu pia, na ni mojawapo wa njia ambazo naweza nikasema zitaweza kutukutanisha pia na kuweza kuelimisha watu kwanayo Nahisi yeah, nice, it, itakuwa tu vizuri kwa sababu itakuwa muhimu sana katika jamii ya Kirundi hapa nchini Australia kwa vijana ambao huenda hawajui mambo kama haya. Wewe tunaona kwamba pengine una uzoefu mkubwa kwa, kuma, maswala ya habari na makala. Kwa yale ambayo umesikia katika miaka iliyopita kupitia redio tofauti kuhusu makala kutoka Burundi ama sehemu zingine, ni makala kama gani ambao ungependa kusikia katika redio ya Kirundi hapa Australia? E, asante sana bwana mtangazaji. E, kulingana na swali ambayo unavyouliza unayo, unayo, mimi nafikiri makala ambayo yanaweza kupewa kipao mbele kwa kuzungumzia, unajua tunavyo katika historia ya nchi yetu ya Burundi e, watu wamepitia mambo tofauti, na istoshi kuna hii mambo ya, ya ukabila imezidi kupamba moto So, kwa hivyo ningelipenda makala atakayopewa kipaumbele katika radio station hii ya kwa lugha ya Kirundi ambayo kujaribu kufunza watu wa, wawe pamoja, wa, wawe umoja kwa sababu kwetu Burundi watu tunaongea lugha moja, haina maana ya watu kutengana. Kwa hivyo ningeomba katika radio station hii inataka ina, ina, ina kuanza siku hizi, watu wahubiriwe wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kukuwa na umoja, kushirikiana maendeleo na speciali umoja sana sana. Asante sana, wanasema neno la umoja pamoja na kupunguza ukabila. Na kwa upande wako, unadhani kwamba redio hususan ya SBS ya Kirundi itakuwa na mchango gani katika jamii hapa Australia? Hilo uh, suala nafikiri kama ni, ni ligumu kidogo, ukiona gisi mambo iko napitika kule kwetu na sisi watu wa hapa tu tunakuwa tuna affected mara moja kwa vitu ambavyo vinapatikana vina kule. Sasa nafikiri hiyo redio yenyewe itafunguliwa na, na, nafikiri itakuwa vizuri kama, si, tukue macho gisi watakuwa wanatangaza habari, wachunguze wa um, wajue kama habari zenyewe wako wanatoa ni ziko na uhakika, hazina upande wowote, hazipingamii uh, uh, uh, any side uh, kwa juu Um, nafikiri na kwamba hapa hapa mwa nchi ya Australia tunapashwa kuonyesha watu wengine kama sisi, naweza nikasema, kama, kama, kama kuishi pamoja vizuri vinawezekana, kwa juu hapa Australia unajua sheria inatumika vizuri. Sa tukitumia sheria ya hapa na, na, na, kama, kama vile tunaishi pamoja, tuna, tunaenda kwa mara nyingi macheche mamoja tunashughurikia kazi kama vile shughuri moja, hatugombani, hatu hatufaani. Tunaweza tukatoa tuka, huo wito wa tukaonesha tuka, tukawambia watu gisi tuko maisha yetu sana sana hapa, hapo ndo penye nikuwa nataka niseme, ningependelea muhimu tu watangaze mosi maisha ya, ya, ya Warundi hapa sana sana, sana, ili tuoneshe watu wenyewe wale, wale watu wenyewe huko nyumbani sisi, sisi tunaishi tukiwa tuko na matatizo hapa, wayaseme wa, wa kur, kuradio. Lakini sasa habari zenyewe zitakuwa zinatoka kule kwetu, tuzichunguze kwanza mbele ya, kuzi, ya kuzitangaza. Uh, ulikuwa unauliza priorities zingine, mimi nafikiri kama watu wenye tuko hapa itakuwa vizuri tukitangaza kama uh, utamaduni sport kama mii vile mimi napenda sport, tunaweza ku, kuendeleza mbele spoti za, za kwetu. Tunaweza tukatoa tuka habari za sport za kwetu, at, za, za sisi na zile za hapa za sisi, hata na sport zenye tunaona mu club ya hapa tukizitaja mkirundi, itakuwa ni vitu vizuri, na utamaduni pia nataka itusaidie kuwa isikue kitu chenye kinatuambia tu mambo ya Burundi. Mambo na, na, sana sana tunataka mambo ya hapa hapa, um, Australia Warundi kisi tunataka kuishi mwa hii nchi. Tujifikiri kama tumefika to settle yeah, ondo mchango wangu. Na pengine swali la mwisho ambalo litakuwa ni la kila mtu. Kwa upande wako, ujumbe kwa Mrundi mwenzako ama kwa Mwafrika mwenzako ambaye anazungumza Kiswahili hapa Australia katika mwaka huu ambao unaanza. Ujumbe wako ni upi? Uh, ujumbe ninawatakia ra raheri, ninawatakia kuwa na mwaka mpya wa elfu mbili kumi na nane ni na ninawatakia watuni wa kwenye, kwenye SBS program ya Kiswahili kupata uh, information tofauti pale na, na Kirundi kitaanza tena. tunashukuru sana kwa hiyo yeah. Lakini tungependelea tujue kawaida, kuna kuna programu gani kwenye redio ya Kiswahili? Ningependelea na mtangazaji atwa, a, a, a, ajaribu kutuambia, ili wengine warundi wote wenye, ama wenye Afrika wanasikia Kiswahili wapate kusikia kuna ma, k, program za, za, za ni, ni program gani, ili watu wajue. Saa zingine watu awa, hawaendi kusikiliza ju awajui uh, ni programi gani ziko pale. Ningependelea kujua hiyo. Asante sana san. Kwanza ningependa niseme kwamba ni vizuri sana kuweza, yani kusababisha lugha zetu za kitaifa ziweze kufahamikana katika uwanja wa mataifa hasa, um, tukiwa katika nchi kama hizi za kigeni, tukiongea lugha zetu za kiswahili au kirundi inakuwa ni, ni vizuri zaidi, kwa sababu, um, kwa sasa naamini Kiswahili kwanza kiko kinakuwa lugha moja ya lugha za kimataifa, na pia, pia na Kirundi tunategemea kwamba mwaka huu kitaweza kufika nafasi ambayo sisi wote tutafurahia kabisa. Kwa hiyo shukrani sana. Haya, ndugu mtangazaji, ujumbe nafikiri ni umoja tu. Naomba ujumbe wangu ni huyu. Uh, Warundi, tushirikiane tupendane. Hata kwa rugha ya Kirundi wanasema tulibenu mgabu mwe. So kwa hivyo ndio ujumbe huyo ningependa kuambia Warundi wenzangu wako katika nchi hii ya Australia, na wengine ambayo wako nyumbani tushirikiane, tupendane, tusameheane. Asante sana. Hata mi ningependa wa Burundi wa wakae na amani, wapendane, na pia Wakenya pia wapendane, especially kwa hizi nchi za ng'ambo. Unajua, Waafrika ni wengi kwa kila country, so sisi wote ni hatuwezi sema like huyu ni mburundi huyu ni mkenya ama huyu ametoka Sierra Leone. Hapana, sisi wote tuko pamoja, nchi moja, tukuwe na amani, tupendane kama watu moja, mbarikiwe. Uh, ujumbe wangu mi ningependa sana sana warundi, tuzidishe upendo, tusahau eh, yale yenyewe yametupitia yame, tuangalie mbele, sana sana tutumikikia pamoja tu, viongozi wetu tuwasapoti ile kazi yenye wako nafanya ya kuendeleza mbele community yetu. Mimi ujumbe wangu ni kwanza na, na, naomba Mungu sie wote tukue na afya nzuri na mafanikio kwa kila mtu. Wanavyo watu wako wanatafuta wavi, wavipate, wenye wenye hawana uwezo waombe watu wengine jisi wanaweza kufika hapo penye wanataka kufika mtu akiombwa ku, ku, kusaidia kitu, tusaidiane sana sana na tuzidie kuwa karibu. Tukialikwa au tukiitwa mukitu, tusherekee sana japokuwa tuko na, mat, na matatizo tu, tu, tu, tujaribu kuya, kuya sahau na tuendelee mbele. Kama vile wanasema, hii nchi ni nchi imebarikiwa Ukitafuta vitu utavipata. Sasa tushurikie shuri, tu shurikie sana sana na vitu vyenye viko na maana vyenye bitu aviko na maana mnye, tu, tu, tu, yeah, tu bitie pembeni wala tu biache, ni kama vile wanasema ama, uh, resolutions mpya ma ma, ukiwa akufanyikiwa ku yeah zile resolutions za mwaka, mwaka unapita huu mwaka sasa, ujitahidi sana resolutions za mpya sasa uzitimize uzi ndio mchango wangu, mchango mzuri kabisa, na asanteni sana kwa kuchangia, kwa maoni yenu, kwa makala ya leo. Na wale ambao wamesema kwamba hawajui sehemu ambao wanaweza kupata taarifa, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaj Swahili.