Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Miandoko hiyo ya rumba, basi masikia katika studio zetu za SBS Radio, iwapo uko mtandaoni, ama kwenye Facebook, tunapoenda moja kwa moja. Miondoko ya rumba hiyo ambayo mechaguliwa na mfalme wa rumba mwenyewe Titi Ndagwala, jambo. Si jambo kaka, kwema. Kabisa na kando yake basi unamwona pale ni he, malkia wa Bongo Flavor Mels Marika, karibu katika studio. Asante sana. Pengine tunaweza wako ona Titi, ilo jina mfalme limetokea wapi jamani? Jemani, um, okay, babangu mzazi ndio alinipa hilo jina baada ya yeye watu kwa kujua yeye uh, ni mtu ambaye ni maarufu sana, lakini kwa vile watu walianza kumwita Titi ikawa inakanganya kwa sababu Nagwala ni baba uh -huh. Titi ndio jina langu la kupewa. Kwa hiyo sasa, watu wakaanza kumwita yeye mfalme wa rumba, na baba akanipachika akasema, wewe ndiye unastahili mm. cheo hicho. Kwa hiyo baba akiondoka Mwana hey, hey. Hey. Unaona. <laughs> <laughs> na unaona kama ilivyo taratibu. Na karibu tena katika makala yetu, tumekuwa tukisikiza wimbo wako kwa muda mrefu na tukitamani kumwona mara kwanza. Pouona wimbo huo ukasema, da Tanzania inaendelea kutengeneza vitu vizuri, na tukawa tunadhania kwamba wewe <laughs> makao ni kule kule Tanzania, kumbe ni mtoto wa nyumbani hapa nyumbani. <laughs> Ndio, asante sana kwa kunisupport tokea nyimbo imetoka. Uh, huwa nasikilizaga kweli, mnaicheza cheza SBS, thank you so much. Na wimbo huu, nini ambacho kilikushawishi kuandika na kutoa? Um, kweli kusema kweli nyimbo hii nilitunga nikiwa nyumbani Tanzania na watu niliokuwa nao, so idea nilikuwa nayo mwenyewe kichwani ni, nikaa nilivyoipresent sasa, tukaona theme yake ni mambo ya mapenzi ambayo ndo kitu kiko currently Tanzania au niseme Africa, well everywhere really it's inevitable kui, um, kutengeneza nyimbo kwa Kiswahili sana sana ili watu wakule waelewe sana, na yeah, that's the outcome hmm. Kunaona siku hizi vijana wengi pengine zile tamaduni za miziki ya, ya, kama, kama rumba na, na miziki ya aina tofauti nyingine haitiliwi hai maanani sana kwa upande wako kama mtu ambaye ni bingwa wa mziki wa rumba. yeah, yeah, inakupa hisia gani? um, katika tajriba yangu ya utangazaji kwenye redio kule Kenya nimeshapata kuona kwamba mambo haya tunazunguka tu, tunarudi kwenye tasnia yenyewe, tunarudi kwa jinsi mambo yalivyokuwa pale, kama kale pale mbeleni, na hakika kama alivyosema huyu ni msanii chipukizi cuk, um, ameutoa wimbo wenyewe na mimi nimeusikiza na nina uhakika kwamba tutakapokuwa tukizungumza baada ya miaka mingi, baada ya nyimbo nyingi kuchipuka za kufokafoka, tutarudi pale na kusema. Hakika, hata baada ya uh, wajukuu wetu kuusikiza watakuwa wanauita wimbo huu ni wimbo wa rumba. Kwa hiyo ni, ni ile tu kuweka tamaduni na nyimbo zetu kuzihifadhi uh, huku tukiangalia kwamba mambo mengi, ya na, yanaenda kwa mbio sana na tunaiga mambo mengi ya kigeni na Ulaya, lakini kuna mambo ambayo hayaigiki na wala haya pote, potei kabisa, na mfano huu ni nyimbo tu na mimi naupenda, na ningependa kumpongeza sana malkia huyu kwa sababu ya kuchukua wimbo na mtu, mtindo huo. Naona wimbo wenyewe utakua unapenya sana hata nchini Kenya na nyimbo kama hizi, kama ambao tunaosikia ni wimbo ambao ulitungwa zamani sana, lakini ukiucheza hata, hata leo watu wananyanyuka. Wimbo um, huu ambao unaosikiza pale tu chini ya maji taratibu, hakika ukweli uliopo ni kwamba papalolo ni wimbo ambao hata haukuwa kwa ile albamu yake, haukuwa unafahamika. Na ndio nikasema kuna unaweza kutunga nyimbo ukatoka wakati huo, ama wimbo mwingine ukatoka baada. Kama wimbo huu tunaosikiza papalolo, ni wimbo ambao umekuja ku, ku, kupata umaarufu katika mwaka uliopita, lakini wimbo wenyewe ulizinduliwa mwaka wa 1983. Unaona, katika nyimbo zake alizozitunga hakuwa maarufu wala hazikujulikana nyimbo zake nyingi kwa wingi sana, na hata katika albamu hiyo wimbo huu haukuwa namba wani, kama vile msanii uh, Melza anaweza kutoa nyimbo kumi. Aha, alafu akawa anapendelea wimbo uh, nitetee ama wimbo wowote ule lakini kumbe pale pamefichika wimbo ambao labda ndio ungemtoa kabisa, ndio na kama sema themanini tatu wengine walikuwa hata wako kwenye hesabu za dunia. Naelewa hiyo. <messizu> <Yeah. Kabisa. laughs> Eh, eh, eh, na, simtaje mtu dunia ukisikia wimbo kama huu, una na sifa zake unahisije, una kama kama mwandishi ama mtunzi wa nyimbo? Um, najisikia vizuri na inanipa challenge ya kuweza kujitahidi kutunga vitu vingine ambavyo ni vya vizuri na vinaweza kukubalika na watu wengi, kwa sababu kwa mziki nadhani ni vizuri kuwa unakubali watu wa vikundi tofauti tofauti ili weze kuenda mbele zaidi, mm. Na unapotunga wimbo unafikiria kwamba wimbo unataka, mm-hmm. udumu kwa miaka kadhaa ama unataka tu neule ambao ukitoka tu bara moja basi kila mtu awe nao? um, Kusema kweli napenda kitu kizuri, na kitu kizuri huwa kinachukua muda, ninavyoamini. Na huwa nikitunga na kuaga, naekaga naomba uwe na longevity, muda mrefu kwenye masikio ya watu lakini ndo hivyo. Yani, mziki una challenge nyingi sana kwao, lazima tu tayari kubadilika yeah. na watete, tunajua kwamba umekuwa hapa nchini Australia katika ziara yako rasmi, ni nini ambacho kilikufanya uchague Australia? maana masaa zaidi ya ishirini kusafiri. Kwa nini sikuchagua Ulaya masaa lakini <laughs> <laughs> <-tukruba liilo> zangu tu kwa Alfonso Promotions ambaye alipewa hisia na um, Wakenya na Waafrika wengine ambao walisema kwamba kuna huyu mtangazaji um, kutoka nchini Kenya ambaye huwa anacheza miziki ya rumba. Wajua rumba inanizidi umri, mm-hmm. Lakini ni katika ile kuhifadhi tu um, e, e, Utamaliwa kile ambacho watu wa wamependa yeah. Sasa ikatokea ika, ika, ika kwamba wametaka nije nitembee kila pembe ya Kenya na, na kwa hakika nimefanya rumba oxygen, na hivi navyozungumza na wewe Gode, ilivyo ni kwamba kila mwaka nitakuwa nikija hapa na karibuni tutafanya hata kolabo ya rumba na eh, na bongo ushaona. Kwa hiyo mambo mimi tayari niko nyumbani baba Kui, una, una kwa hiyo unaposema kwamba umekuja kutumiza sana kwa ni DJ ama tu tu ni MC au ule, ule na, kwa... na fanya yote kwa, mm, kwa sababu mimi haswa mimi ni mtangazaji wa redio, mimi ni um, MC, lakini inatokea kwa sababu mimi napenda mziki na huwa sibagui mziki, um, inatokea kwamba najua ni nyimbo zipi ambazo zitavutia wale ambao ni wasikilizaji, uhum. Kwa hiyo katika kule kuchuja nyimbo hizo najua nikipata niki watu kumi hapa uh, SBS nitakuchezea nyimbo hii na hii na hii. Kwa hiyo nitachanganya nyimbo yako na nichanganye ya mails na nichanganye nayopenda mimi, mwisho wa kila mtu ameenda, mwisho wa siku kila mtu amefurahi. Na una amezungumzia wa wanachotipa la swala la kuchagua wimbo ambao watu wanapenda. Bmails ukiandika, ukitunga un, wimbo un, unakuwa kwanza umezungumza na marafiki hapa na pale, kwamba mnasikiaje, mashairi haya yanavutia ya ama ama inakuwa tu ni kuweka tu basi, mpende msipende, muta, mtausikiza um, nyimbo zingine ninazoandika huwa nafata instinct zangu, kitu ambacho nakipenda kwa muda huo, kwa sababu ni ngumu sana kufurahishana na, na masikio ya kila binadamu, na pia naangalia vitu ambazo ziko um, kwa dunia sahivi as in kama nyimbo hiyo anitetee, ni nyimbo ya mapenzi mapenzi sha so ko ni sana tunga huwa nauliza labda watu wengine au kama hii nitetea, obviously nilikuwa na watu walioko kwenye industry mda muda mm. koo nikawapa idea ya kitu nachokitaka na, na tukaenda kuwa na mashairi kama hayo. na tunaona kwamba ulifanya uli wimbo katika studio kubwa pale Tanzania ye yeah, nilifanya kweli na watu wanajua wanachokifanya, kwanini really wao Um, kwa quality ya kazi niliokuwa nataka kusema kweli, na na rafiki yangu RJ ambao ndo aliweza kuniunganisha na watu wengine wengine, hmm. Really kusema studio zingine zifunge milango, hapana, kwa kweli alafu na yeah. kazi nyingine sana watu wengine kwa so uh -huh. sababu nilikuwa ni kazi yangu ya kwanza, alafu ndo watu niliokuwa nawafahamu kwa muda huo, ndo ni kama tu watu wengine ni bas Thing. Umefanya hmm. Na studio kubwa kwa sababu watu wanafikiriaga tu mtu na target labda watu, ila ilikuwa tu ni mda huo basi. Bwana Titi, wimbo wa Melz ambao umesikia tayari. Na kuna vijana kama yeye ambao wanakumbatia mziki wa rumba ama bado ni babu zetu ndo wanaendelea kushikilia mziki? Unaponiona mimi nakaa babu ama, ah. naka <laughs> mtangazaji, <laughs> ba, ba, ba, mtu sijui kile mi nachosema. Walikisema bao wanasema waandishi ama ama waimbaji wasan eh, waimbaji gode, ilivyo ni kwamba um, wajua kuna mziki wa rumba, ni mziki ambao hautoondoka duniani. Aha. Kwa sababu kadri binadamu uh, angali hai, hatujafa, hatujaumbika, basi mziki bado utazidi kuwepo hmm. na katika kuwepo huko, sisi wenyewe tutaamua. Na unajua mziki sio kitu ambacho unasema sio, um, kama mtoto ambaye anaweza kutoka mwa, mw, wa kike ama wa kiume. Mziki ni kitu kama mkate, unaenda hmm, dukani unanunua kile unachokitaka, ushaona yeah. Ro, e, wakonita. Sasa ni wewe katika ule uamuzi wako, na, na, na mimi ntasema hivi um, mziki wa rumba upo na utaendelea kuwepo. Kile kitakachobadilika ni miaka tu, kwa sababu kuna wasanii wengi, lakini baada ya miaka labda kumi, kam, kumi ama ishirini, unaona tunaanza tuna, kuegemea kwa wasanii fulani na wasanii fulani. Sasa kwa hiyo, ina maana kwamba inategemea mziki wenyewe umeupika kinamna gani, mada yenyewe ni ipi, na ndipo sababu narudi pale pale. Uh, nikisikiza wimbo nitetee uh, unazungumza kuhusu uh, jambo ama mada ambayo imekuwepo tangu jadi za nyakati. Swala la mapenzi litakuwepo, litakuwepo hmm. Litakuwepo hata baada yetu sisi kuondoka, bado swala la mapenzi litakuwepo. Kwa hiyo unaweza kutathmini uh, na kusema wimbo huu utakuwepo hata baada ya miaka fulani, itakuwa ni rumba ya kisawasawa. Ukisikia basi rumba ya kisawasawa, tusikie kidogo huo wimbo pale wanitete tujue ni kipi ambacho kinajiri, kwa sababu wanasema kwamba ni wimbo ambao utadumu kwa muda na miaka na mikaka. Basi tusikie kidogo. Basi wimbo huu hapo wa bimeza ha? Nitetee, na ni kazi ambayo mefanya kama vimesikia na produsa mmoja mkubwa sana, rafiki yangu pia, ambao lazima niseme pale. Basi si basi siri, ukiwa na rafiki mzuri, rafiki <laughs> eh, eh, mzuri sana yule produsa, yeye ni nini ambacho alikuekea katika wimbo ukawasikia kwamba hivi viungo ambao ameniwekea vimefanya mziki we mtamu zaidi. Niliwandikia ni... yeah, hiyo ni tuliandikia... pale pale. Yeah. Ulichangia uandishi na wengine ama tu... wewe mwenyewe tunasikia, yeah. Kul... yeah. Kul... yeah. kwamba Lavalava mara nyingi ana... anawandikia wen... wenzake pale WCB hakuweza kumkaribia bwana, ndio kidogo tungi. Um, honestly stay, kukutana la one one on one. Aha, lakini laba in the near future nitafurahi sana kushika, pengine bwana Titi Titi. hapa tu anasema mkongwe, naye ndakutafuta bwana Titi. tuzungumzie basi muziki, pale Kenya unapokewaje? mm. hii mada ya play Kenya music anacheza mm -hmm, muziki wa nyumbani kidogo hapo nikilizungumzia. uh, Kenyan music ni changamoto ambayo kwa maoni yangu Uh, kama mtangazaji ambaye huwa analetewa miziki mingi tu kutoka kila sehemu, huwa, huwa, mimi nalichukulia ni kama kuna mtu alikuwa anasukuma ajenda fulani. Uh, kwa sababu huwezi kuja na kushinikiza mtu kusikiza kile ambacho wapendi na tu. Sisi watu tunasikiza, kama mimi uh, nisiposikiza muziki ya rumba huwa nasikiza muziki ya espanyol, nasipenda muziki wa salsa. Hmm. Si, sijui uh, ki, ki, ki, ki, ki espanyola, lakini muziki mtamu ni muziki mtamu tu. Hmm. Muziki mtamu ni muziki mtamu haijalishi, kama unaelewa lugha yenyewe inazungumza nini, mada yenyewe inazungumza nini, kama unaupenda muziki na mtiririko wake utaupenda. Kwa hiyo ile ajenda haikuwa itaenda mbali na kwa sasa hivi, msukumu wenyewe umezima kwa kiasi. Na mimi nafikiria changamoto ni kwa wasanii kutoka nchini Kenya, na kwa Afrika kwa ujumla, tuache kuiga sana mitindo kutoka uh, ugenini hiyo ndio changamoto, na ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndipo sababu unaona Wakenya wameweza kukumbatia miziki kutoka nchini Tanzania kwa sababu kuna uhalisia fulani unaposikia miziki ile. Aha, okay, sababu kwamba miziki ya Tanzania yakumbatiwa hususan pale WCB ni kama eh, ukifungua tu ni bomba limefunguliwa mara moja maji pale, mziki ndiko upande wa maji eh, kwaliti ya video. Aha. pia ukiangalia wanavyofanya sio kwa kuimba tu Aha. sauti ndio wanazo nzuri kama mrembo wetu umemsikia, sitampigia debe zaidi ya hapo. <coughs> <coughs> eh, E, e, <laughs> ikaja tena tena nikaulizwa maswali unajua, <laughs> tena wana habari ndio wale wale tu e. Sasa unaona, kwa hiyo eh, ni mambo mengi, ni mambo mjumuiko tu ya mambo mengi. Mziki wenyewe umetungwa vipi, beti uh, zenyewe zimepangilika kinamna gani, maneno yenyewe je, yanaingia na kupenya kwenye sakafu ya moyo wangu ama labda eh, wimbo wenyewe kwa jinsi video yenyewe ilivyotoka iko namna gani? Mambo yote ukijumuisha pamoja, ndipo basi unapata ile mizani ya, ya mziki mziki wenyewe utapokelewa vipi? Tuseme kama dada Melz pale akataka kupeleka mziki wake pale Kenya ni taratibu gani ambazo anastahili kuzingatia? Ama ni, kutu, ni kutuma mara moja kwenye DJ fulani ama, ama uh-huh. kwa, kwa mtangazaji kisha mziki unachukuliwa ama kunakuwa na taratibu fulani? Maatunajua kwamba mtu wa nyumbani utunzi wa kiasi a nilipe yes, kwanza ah. <laughs> <laughs> a, taratibu ni ile ile tu mwanzo. Um, mimi ningependekeza mwanzo utaleta mziki wako utachujwa katika vituo vituo ni vingi tu vya redio kule, mm. Lakini kando na um, kuja pale kwenye kituo cha redio, sasa hivi kuna namna nyingi tu kwenye social media wao, in fact ni ukurasa mzuri tu wa kuweza kuuza mziki wako na vilevile vile kuna wado word of mouth eh? um, unaingia pale mashinani kwa sababu kwa kawaida mimi ninaweza penda sana kucheza mziki wako Mels, lakini ukweli uliopo kibinadamu, kama nakufahamu, nikiingia pale redioni nitakumbuka, ah, Mels, tulikuwa ah, naye wakati fulani kule Australia. So itakuwa ni rahisi, kwa sababu kama mtangazaji huwa nataka nicheze mziki ambao nina kitu cha kuzungumza. Mziki unapoisha ama unapoanza, nina kitu cha kuzungumza kufuatilizia. Kwa hivyo hiyo inafanya mambo yanakuwa mepesi zaidi. hmm. Mipango ni ipi katika siku za usoni? Maana wakati, wakati mwingine kitu kinapokuwa kitamu muda na unakuwa pengine adui kiasi, hmm, kama tunavyoona kwa sasa. Lakini kwa haraka, ni kipi ambacho kiko katika pengine jikoni pale kinatayarishwa kwa siku hivi karibuni? Um, actually, tuna nyimbo mpya ambao tunaitoa this coming week. Nadhani na nimekupa muonjo wake kidogo kidogo nchi tu uh -huh. Yeah. Ah, pia. Um, pia kama nilivyosema, nilikuwa na plan ya media tour Kenya. So very soon nitaenda kwa Kenya na upande wako Tutarajie nini ama wasikilizaji wako watarajie nini katika siku za Sydney? Watarajie kwamba mambo yatakuwa mazuri zaidi kwa sababu hapa um, mwanzo mwaliko huu umekuwa ni mzuri sana wa kuweza kupenyeza kile tulichonacho kwa msanii kama Mels na kwangu mimi kama mtangazaji ambaye anapenda mziki, na nataka kutoa uhakika kwamba mwaka ujao majira kama haya, Mwenyezi Mungu akipenda, tutakuwa tena pamoja na nitatembea tu kama nilivyofanya kule Perth, Melbourne na nikaenda Adelaide, na sasa hata hapa uh, Sydney nitakuwa uh, mgeni wa mara kwa mara, mtanizoea karibu. Uh, asante, <laughs> ah, asante sana, sana, sana, kuzungumza nasi na kututembelea katika studio zetu za SBS. Tungependa kuzungumza zaidi lakini tuona muda kabisa umekuwa adui kiasi yani. Mm. Tukimaza makala tuingie tena kwa dada Mels pale, tueleze ni nini ambacho umeandika katika wimbo huu mpya tamba na wasikilizaji watarajie nini. Um, Tamba ni aina ah, nyingine ya nyimbo ambayo pia ni mapenzi na inahusiana na mwanamke ambaye anamwambia mwanaume pia yeye um, anampenda sana huyo kijana kwao, anamwambia tuyoka kijana ili aelewe, so that's basically the theme of the song. Haya basi, ukamwesikia mm -hmm. uondo wimbo wake Tamba, wimbo wake mpya, na kwa mara ya kwanza katika studio zetu za SBS, wimbo huu Tamba, Mel Malika. mengi zaidi kuhusu makala basi tazama sbs.com.au mkwaju Swahili, pamoja na kwenye ukurasa wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kwa haraka pengine, bwana Titi, watu wanaweza kupata wapi kwenye mitambo ya kijamii? Utanipata at titi ni rumba na titi na gwala na dada mels. Um, Instagram ni MELLZ underscore Malika MALIKA. Haya, basi nisiwe nisiwe mejejumbaya kuendelea kuashikilia basi, wimbo basi, twende mara moja DJ Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au Swahili.