Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Wakati Profesa Munjug Almadres alipokimbia Iraki ya Sadamu Huseni mnamo mwaka 1999 lengo lake lilikuwa ni kujiokoa tu, baada ya kusafiri kutoka Malaysia e kuja nchini Australia kwa boti iliyokuwa inavuja, ambayo ni ambao alikamatwa na kuwekwa kizuizini kwa miezi kumi kabla ya kupewa hadhi ya ukimbizi. Leo yeye ni mmoja wa wataalamu wa juu sana wa upasuaji wa mifupa nchini na ndiye mwanafainali wa tuzo za Mwaustralia wa mwaka e, kutokana na mchango wake katika masuala ya madawa na kazi yake ya huduma za kibinadamu. Dhamira yangu e, katika maisha ni rahisi sana right, ninapigania usawa na uvumilivu uh, na kukubalika ninapigania haki za kila mtu color, race, kupata kile wanachostahili, na bila ubaguzi wote, kulingana na rangi, utaifa au jinsia. Na mimi husimamia kuwapa msaada. Ninasimama kwa watu ambao wanasaidiana, wanajisaidia, wanasaidia familia zao, jamii yao, ili kuishi maisha bora katika siku zijazo. Tuzo hizo zitawasilishwa mjini Kembra kwenye usiku wa siku ya Australia yaani Januari 25 mwaka huu, na ni kumbukumbu kumbu ya miaka 60 ya tuzo hizo. Fainali za jimbo na vitongoji kwa makundi hayo manne huchaguliwa kutoka kwa uteuzi wa umma, kisha mshindi wa jumla wa kila tuzo anachaguliwa na bodi ya baraza la kitaifa la siku ya Australia. Katrina Fanning ni mwanafainali mwingine aliyefuzu kuingia kwenye kinyanganyiro cha tuzo kuu na ni mmoja wa wapokeaji tuzo nane kutoka majimbo na vitongoji vya aboriginal. Mwanamke huyo wa watu wa asilia ya Wiradjuri amekuwa mstari wa mbele katika ushiriki wa wanawake katika mchezo wa ligi ya raga kwa zaidi ya miaka 25 na kisha kufikia mwisho wake katika bodi ya wakurugenzi ya kembra mwaka elfu anasema wakati anataka kuona wanawake waweze kufanya kazi nzuri katika michezo na watu wa LGBTQ plus, wakubaliwe kwa jamii yote. Lengo kuu ni kuhakikisha kuwa waaborijino wa na wananchi wa asili ya visiwani wanapewa haki za kujitawala to... Nimejitolea sana kwa sasa kwa mabadiliko, nadhani jinsi mambo ya asili yanaendeshwa nchini -right na kuwaruhusu has watu wa asili ya Aboriginal na Torres Strait kusema katika kile kinachotokea na jinsi kinavyotokea kwao, to to kwao na kuwa na maamuzi badala ya kuwa wapokeaji tu wa mifumo na misaada, kwa wao kuwa wasimamizi na kuamua ni nini wanataka kukifanyia kazi kwanza, ikiwa hatutofanya jambo tofauti, basi hatutobadilisha utofauti katika matokeo ya maisha kwa Aboriginal na watu wa visiwani yaani Torres Strait Islanders. Daktari wa michezo Geoffrey Thompson pia yuko kwenye kinyang'anyiro cha Mwaustralia wa Mwaka. Kama afisa mwandamizi wa matibabu wa kikosi cha anga cha Australia, RAF, huko Darwin, alikuwa na jukumu la kuwaokoa maelfu yaliyonusurika kutoka mji huo baada ya kimbunga cha Tracy mnamo mwaka 1974. Tulizuiliwa sana kwa misaada ya huduma really za matibabu hapa kwa wakati huo. Kwa hivyo ilikuwa opposed, muhimu sana e, tangu wakati huo kuendelea kutambua kwa haraka majeraha yanayotokea nadhani, na kisha kuyatafutia suluhisho na kwa kweli jukumu la jeshi la anga a kuchukua wale ambao walikuwa kwenye machela na ambao walikuwa wameteguka miguu au watu ambao walipoteza macho, watu ambao walikuwa wamewekewa drip. Aina hizo za watu zilisimamiwa na jeshi la anga e, kuwapeleka hospitali mbalimbali mbali za Australia tangu achane na RAF. Dr Thompson ameshafanya kliniki za kawaida za matibabu e, katika jamii za kiasili, mara nyingi akitumia ndege yake mwenyewe kwa usafiri kujaribu kufupisha orodha walioingia fainali kwa tuzo kuu, ni kwamba kutakuwa na mwanamuziki na mwanaharakati wa haki za asili Archie Roach, mwalimu na mjasiriamali wa kijamii Rachel Downie, daktari wa macho na mwakilishi wa kuzuia upofu Dr. James Muecke, mwanasayansi wa majini Antarctic na hali ya hewa Dr. Jess Melbourne-Thomas, na mhamasishaji masuala ya elimu kwa jamii ani Mkurugenzi wa Baraza la Kitaifa la Siku ya Australia B. Kelly Brand amesema anajivunia sana kuwa kuna kikundi cha wanafainali tofauti. Mojawapo uh, ya yeah, mambo ambayo tunajaribu kufanya kupitia tuzo hizi ni kukubali kwamba kuna hawa wote wa Australia wanaofanya vizuri na hadithi hizi zote za kushangaza, na kujaribu kupata hadithi nyingine nyingi huko nje, sio hadithi ya yule tu wa tuzo za Mwaustralia wa mwaka ambao wametangazwa, lakini kwamba kuna Waustralia wengi huko nje wanafanya vizuri na vitu vya kustaajabisha. Mchango bora ambao wale wakati ya miaka 16 na 30 hufanya kwa nchi hii e, hutambuliwa na tuzo ya Young Australian of the Year. Coleta ni mmoja wa wanafainali wa tuzo hizo na mwanzilishi wa sayansi ya juu, shirika lililojitolea kuwashirikisha wa Aboriginal na wa Visiwani Torres Strait e, katika masomo yanayohusiana na sayansi, teknolojia, uhandisi na hesabu kwa kifupi STEM. Kupitia sayansi ya juu mtu mwenye fahari Kameroi ameweza kusambaza vitabu zaidi ya elfu nne mia tatu na darubini sabini kwa shule za vijijini kote Australia. Anasema hajawahi kufikiria atapata tuzo kwa kazi yake. I hope to inspire all kids out there. Natumai kuhamasisha watoto out wote or... huko wote wa Aboriginal na wa visiwani Torres Strait, au watoto wasio wa asili, kwamba haijalishi maisha yanakupeleka njia gani, unaweza kufikia malengo haya, na kwamba wa Australia wote wa kawaida wanaweza kushinda tuzo hii, na yote unayohitaji kufanya kitu cha kushangaza ni kufuata shauku yako na usiogope kufanya hivyo. Wengine walioingia fainali kwa vijana wa Australia wa mwaka ni mchezaji wa tenis wa kimataifa Ashi Bart, mwanaharakati wa haki za kijamii Will Smith, mfanyakazi wa vijana na wa kujitolea Ty Davis, mtetezi endelevu Madelin Diamond, mkimbiaji baiskeli na mchangishaji wa misaada Zibion Fielding na mwanafunzi wa matibabu ya Lalu Thomas. Tuzo ya mwandamizi wa Australia ya mwaka inaadhimisha kazi ya wale wenye umri wa miaka 65 na zaidi. Wote wanaotarajiwa kupata tuzo hii ni mwalimu wa mazingira Sue Lennox, mwanaharakati wa afya za wanaume Peter Donnan, mzoefu wa kujitolea Sylvian Macmillan, mwanaharakati wa utunzaji wa ardhi Dr Green Stevenson, wakili wa usalama barabarani Dr Raymond Shu, kiongozi wa ulimwengu katika njia za kisasa za uzazi Profesa John Newman, msanii na mshauri wa kitamaduni Banduk Marika na wakili wa walemavu Sus. Licha ya kujitolea kwa haki za kijamii maisha yake yote, ilichukua ajali ya kupanda farasi mnamo mwaka 1995 eh, kwa b sothos eh, kuhusika katika harakati za haki za walemavu baada ya kupata usawa wa kimfumo unaokabili waaustralia wenye ulemavu. Aliacha kazi yake ya ualimu ili kutetea haki za watu wenye ulemavu, e kuwa na upatikanaji wa makazi, usalama wa kiuchumi na nafasi ya kuchangia jamii. E sasa anaendesha kampuni ya ushauri inayohusu utetezi wa haki za walemavu. Kuna pengo kama hilo kati ya viwango vya maisha ya vya watu wengi watu wengi wenye ulemavu na ambao sio walemavu. Kuna pengo kama hilo pia katika fursa zetu za kujihusisha na ulimwengu, na hiyo ni kutafsiri elimu kuwa ajira. Kuhakikisha watu wa uwezo wote wamejumuishwa katika kila nyanja ya maisha ni kitu Profesa msaidizi Nick Marshall pia anakilenga, mwanzilishi wa Albatross Nippers mpango unaojumuisha kuokoa maisha uliojengwa kwenye pwani ya Nobi huko Gold Coast. Yeye ni mmoja wa walioingia fainali hizo kwa tuzo za shujaa wa mitaa. Mwanasaikolojia wa michezo na wangozi anasema angependa kuona mpango wake unatekelezwa kitaifa. Programu program za mahitaji maalum ni nzuri na ni bora sana lakini familia nyingi na watoto wanataka kuwa katika programu ya pamoja, sio lazima mpango maalum wa mahitaji uliofanyika kama pwani maalum kwa wakati maalum, lakini mipango zaidi ambapo wakutanisha kila mtu kwenye jamii ambayo kimsingi ndio nipa, nipas ilivyo. Labda ambapo Abatros nipas ni ya kipekee ni kwamba sisi sio tu programu maalum za mahitaji sisi ni mpango ambao unafanya kazi na unapatikana kwa kila mtu. Anashindania tuzo hiyo dhidi ya mlezi wa watoto wa mitaani Julia Lorings, mwanaharakati wa matatizo ya magomvi kifamilia Shiri Campbell, mtetezi wa afya za wanaume Thomas Winzer, mfanyakazi wa vijana Ben Shekshfart, mwanaharakati masuala ya nyuzi za sistic Emma Evans, mwalimu wa sayansi Susi Obaniak na mtetezi wa kuzuia uchafuzi mazingira Josephine Jones. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.