Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na kwa sasa tunageukia katika duru la michezo na moja kwa moja naelekea huko nchini Tanzania ambako nakumbana na George Ambangile. Huyu ni mwandishi na mchambuzi wa michezo kupitia redio maarufu ya hapo Dar es Salaam Magic FM. Uh, George habari gani? salama kabisa habari yako salama kuna habari kem, kem za kuhusiana na uh, leon messi mchezaji bora wa dunia ambaye kwa sasa hatakuwemo katika orodha ya wachezaji bora hili limekaaje george unajua uh, uh, feni kidogo limekuja kwa kwa mshangao sana hasa ukizingatia msimu ambao lionel messi alikuwa nao msimu uliopita sisi kumi na saba kumi na nane na mara nyingi fifa wamekuwa kama wanaweka mafumbo makubwa sana kwa kushindwa kuainisha vigezo ambavyo labda vinahitajika kwa kupata kupa, kupa, kupa wale tatu bora ambao watakuwa wanawania tuzo hiyo ya FIFA muka, kwa sababu ukiangalia msimu wa okay uh, una, una... unaweza usiweke kiulizo msimu wa Luka Modric amekuwa na msimu mzuri sana uh, kwa fainali za kombe la dunia amecheza vizuri, la liga alicheza vizuri, na mashindano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya alicheza vizuri. Kwa hiyo unaweza usiweke kiulizo chochote. Saa pia na Cristiano Ronaldo, ligi ya mabingwa barani Ulaya imembeba kuwa top skola wa ligi ile lakini pia kutoa pia taji lenyewe, kwa hiyo unaweza pia usioji usi, usi, sana. Hoja kubwa imekuwa kwa, kwa Mosala, yaani uwepo wa Mosala na kutu, kwa kutokuwepo Lionel Messi, unataka kuangalia msimu wa Mosala na msimu wa Lionel Messi. Mosala, kitu cha kitu kikubwa alichokifanya msimu uliopita ni uwezo wake wa kufunga magoli mengi sana. Alifunga takriban magoli arobaini na nne yale katika msimu mzima, ni magoli mengi sana lakini hakuna taji lolote ambayo alipata. Kwenye fainali za kombe la dunia hakufanya vizuri tunakumbuka alienda akiwa na majeraha bado na hakufanya vizuri. Na katika ligi ya mabingwa barani Ulaya, labda hapo unaweza ukaona, kwa sababu walifika fainali na Liverpool. Lakini ukiangalia Lionel Messi amekuwa mfungaji bora katika ligi kuu tano bora barani Ulaya, yeye ndo alikuwa mfungaji bora kwa magoli mengi sana, lakini pia alitoa tuzo ya Pichichi ya mfungaji bora wa La Liga, ametoa pia taji la La Liga pamoja na kombe la mfalme atokadierei na unaanza kuangalia kwa nini Mosala na kwa nini sio Lionel Messi hapo kidogo, ndio imewekwa kiulizo kwamba wengi tunaamini kwamba Lionel Messi alikuwa anastahili kuwepo katika hiyo tatu bora na nafasi yake ambayo imechukuliwa na Mosala, akisema kwamba Mosala kuwa mchezaji mzuri ya kufanya vizuri, alifanya vizuri kwa kiwango chake, lakini kama unalinganisha msimu wa Mosala na msimu wa Lionel Messi Messi amekuwa na msimu bora zaidi kuliko Mo Salah. Wote wamekuwa na misimu mizuri, lakini ambaye yuko juu yake kidogo ya mwenzake ni Lionel Messi, na hiyo kidogo imeshtua binafsi, hata mi imenishtua sana kuona kwa nini sio Lionel Messi kuwepo sehemu ya Mo Salah. Na hata ya kama isingo kwa Messi, kuna wachezaji wengine ambao walikuwa na msimu mzuri zaidi, pengine walikuwa wanastahili kwa pale. Kwa nini labda sio Rafael Varane, Real Madrid ametoa kombe la dunia ametoa Champions League akiwa na Real Madrid na amekuwa mmoja wa mabeki hodari sana kwa msimu uliopita, ama hata Anthony Griezmann ametoa taji ya Europa, ametoa kombe la dunia na Ufaransa, ametoa pia na UEFA Super Cup akiwa na Atletico Madrid alivyofunga Real Madrid. Kwa kumekuwa na viulizo vingi sana, labda FIFA anatumia vigezo gani. wangekuwa wanaweza kuainisha vigezo, ingekuwa imerahisishia mashabiki wengi sana watoka duniani yani. haya <laughs> Bwana George wewe kwa upande wako ulifikiri hasa kwa mfano tungetoa Messi na Mosala katika nafasi ya tatu sema tu baada hmm. uh, ya huyu defenda wa Real Madrid mchezaji mwingine ambao unafikiria anaweza akasogea katika ile top 3 alikuwa ni nani kwa upande wako mwenyewe uh, kama ungepewa nafasi kama mwandishi kuchagua labda <laughs> labda Mosala na huyo naona kwa sababu ya ya, ya msimu ambayo alikuwa nao ukiangalia aina ya mataji ambayo ametoa ni mataji makubwa ma sana. Yani, katika mataji matano ambayo alishiriki msimu uliopita, alicheza La Liga ambayo amelikosa peke yake, pamoja na Champions League ambayo alitolewa pia akiwa makundi, lakini mataji mengine Europa ametoa, UEFA Super Cup ametoa pamoja na kombe la dunia ametoa pia, kombe la dunia kwa kidogo inakuwa inakuwa mtu unaona kwa nini wa wachezaji wanashindwa kupata hiyo nafasi ya kuingia tatu bora, na hasa French, ukumbuke ni kwamba mara nyingi katika tuzo za FIFA zikiangukia katika mwaka ambao kulikuwa na kombe la dunia, basi at least huwa anatokaga mchezaji mmoja ambaye amefanya vizuri katika fainali za kombe la dunia, anzia hata kuanzia mwaka tisini na nne Romario alivyotoa kombe la dunia na Brazili. Ukienda tisini na nane, Ronaldo de Lima alikuepo, Oliver Kahn alikuepo. Kahn, kwa sababu Ujerumani alicheza fainali, Ronaldo de Lima, kwa sababu alishinda kombe la dunia. Nenda mpaka elfu mbili na mbili pia, uh, ilikuwa hivyo Ehhe, mwaka tisini na nane ilikuwa Zinedine Zidane kwa sababu ya Ufaransa. elfu mbili na mbili kwa sababu ya Ronaldo Dilima. elfu mbili na sita Aa, alikuwa Fabio Cannavaro kwa sababu Italia walitoa kombe la dunia, alikuwepo katika ile tatu bora na Zidane alikuwepo kwa sababu Ufaransa walifika mpaka fainali. Na hata ukienda elfu mbili na mpaka <gulipaka> huko uendelee miaka elfu mbili na kumi e, na nne, kwa mfano Manuel Neuer na Ujerumani kutoa kombe la dunia aliweza pia kuingia katika tatu bora ya FIFA au hata elfu mbili na kumi Chavi Andwe Vinieta kwa sababu Hispania alitoa kombe la dunia. Sasa safari hiyo unaona, elfu mbili na kumi na nane hakuna hata mchezaji mmoja wa Ufaransa na wametoa kombe la dunia. Sasa ukiuliza hapo, ndiyo unaweza ukaweza kiulizwa consistence ya FIFA iko wapi katika kuainisha kwamba nani anayestahili katika ile tatu bora, kwa sababu kama kungekuwa na vigezo, tungeweza kuwadai bwana FIFA, vigezo zenu zilikuwa moja, mbili, tatu, nne. Sasa hivi tunakosa hiyo nguvu, kwa sababu wanaweza wenyewe pia wakatuoje, mnajua vigezo? Hatujui, ndiyo tunaanzia wapi kuoje Tunaheshimu maamuzi yao ya kuchagua hao watatu waliokuwepo, lakini wamefungua mlango mkubwa sana wa viulizo kutoka kwa mashabiki wengi wa soka. Kwa nini sio Varane? Kwa nini sio Griezmann? Kwa nini sio Messi? Na kwa nini imekuwa Mosala? Ok bwana George, sasa tuna katika kumaliza maliza ungo hii, tuingie katika ligi kuu ya soka ya Uingereza ambayo inatazamwa na watu tazamaji wengi sana Afrika Mashariki. Tuende katika mechi inayokuja Tottenham Liverpool. E, karakta yako itakwenda wapi na kwa nini unaipa timu hiyo? <laughs> Uh, zote unapokuwa mechi kubwa, uh, wachezaji wanakuwa na motisha tofauti, na ni kitu ambacho mara nyingi kinawaumiza walimu. Kwa nini wasiwe na motisha ile ile wanapocheza, kwa mfano Spurs alivyocheza na Watford. Kwa nini asiwe na motisha ile ile kama anapocheza labda na United na River mara wa nyingi wachezaji wanapenda kushusha sana motisha wacheza na timu ambazo atajua sio mechi kubwa. Lakini mechi ya Liverpool na, na Spurs itakuwa ni mechi kubwa. Spurs yale watakuwa ni kidondo cha kufungwa na, Watford. Na kwa hiyo mwalimu wao Mauricio Pochettino atakuwa anahitaji reaction kutoka kwa wachezaji kwamba wameshapotea dhidi ya Watford na walipoteza vibaya sana. Kwa hiyo inabidi sasa wathibitishe wa, wa, wa, kwa mashabiki wao kwamba wanastahili kuwa katika yale mabano ya timu ambazo zinaitwa timu kubwa hasa ile top six ya kule Uingereza, kwamba nao wanastahili kuwa pale kwa, kwa kucheza dhidi ya timu ambayo mpaka sasa hivi wamekuwa katika kiwango cha moto sana. Liverpool kwao ni mechi ambayo mi natarajia itakuwa ni ngumu sana, ila kama karata yangu naiweka wapi? Spurs mara nyingi wanapoamua kucheza football friendly, huwa wanaweza wakaifunga timu yoyote ile katika ligi kuu ya Uingereza, hata barani Ulaya. Tuliona jinsi gani walivyocheza na United ama jinsi gani walivyocheza na Liverpool msimu uliopita, ama walivyocheza na Real Madrid katika ligi ya bingwa Ulaya pale Wembley msimu uliopita. Wakiamua kucheza football, wanaweza wakacheza sambamba na timu yoyote ile barani Ulaya. Sasa inategemea na Spurs ipi ambayo tutaweza kuipata hiyo tarehe kumi na tano tutaipata Spurs ambayo ilicheza dhidi ya Real Madrid ama iliochezaga na na Chelsea msimu uliopita pale darajani ama na United msimu huu, ama tutaipata Spurs ambayo imecheza na Watford. Hiyo ndio changamoto kubwa mm. kwa sababu ingekuwa ina consistency ungejua kabisa ni niazi gani. kwa Liverpool huwezi kuweka kiulizo, Liverpool ni siku zote wanacheza vile vile, iwe mechi ndogo iwe mechi ah, kubwa, na hasa huwa wanakuwa na madhara makubwa sana. Jurgen Klopp yuko kwenye pressure kubwa sana ya kupata taji. Kwa lazima wachezaji wake pia watakuwa wanajua kwamba mwalimu wetu yuko kwenye pressure. amefanya usajili mkubwa sana na Alisson Keita, Van Dijk, sijui kwamba lazima msimu huo alete taji, na moja ya kuleta taji ni kufunga hizi timu kubwa nyumbani na ugenini. Kwao watakuwa ugenini pale Wembe dhidi ya Spurs, na hiyo itakuwa inampa nafasi kubwa sana ya kujibu ili swali, kwa sababu kuna swali ambalo limeulizwa kwamba mpaka sasa katika ligi kuu ya Uingereza amekutana tu na West Ham, Brighton, Paris, Leicester, sio? ni timu ambazo tunatarajia azifunge. Sasa mtihani ambao mbele yake upo ni dhidi ya Tottenham, akiweza kuujibu huo mtihani vizuri watu wanaweza wakakaa kwenye kiti na kuangalia kweli bila kumsimua kwa serious, unajua <laughs> ni Spurs gani ambayo itakayo itakayo kuja uwanjani, lakini kwa Liverpool najua ni, ni Liverpool gani sasa. Najua ni Liverpool gani ambayo itakuja uwanjani, ni Liverpool ya kushambulia na kutafuta magoli. Kwa Spurs inategemea itakuja Spurs gani. Kama ikija Spurs na United, basi mashabiki wa soka watashuhudia moja ya mechi nzuri sana, lakini ikija Spurs iliyocheza na Watford, tarajia hata magoli manne matano. Liverpool kufunga magoli manne matano sio kazi hii. <laughs> Haya na, uh, na kimeo kingine kitakuwa kwa Arsenal ambapo atakuwa ugenini eh, pale Sat, Sat, Sat James Park ambapo atachuana na Newcastle. Mashabiki wa Arsenal nao huwa wanaangalia kama macha, wa Manchester United wakiwa wamebanda miguu hawajui nini kitatokea. Asante sana bwana <laughs> Georgi Ambangile kwa tathmini hiyo fupi, na tutaendelea kuwasiliana nawe, huwe unatupa tathmini yanayojiri ya katika ligi kuu ya Ingereza na ligi nyingine za Ulaya. Asante sana bwana George. Asante sana. Alikuwa ni George Ambangile huyo e, katika uchambuzi mfupi na wa kina kuhusiana na Ligi Kuu ya Kiingereza na kutolewa kwa Lionel Messi katika tuzo bora za dunia. Ulikuwa unasikiliza e, idhaa ya Kiswahili ya SBS kikutangazia kutoka hapa mjini Sydney. Jina langu ni Frank Mtao na kutakia alamsiki na usikivu wa lugha zingine zinazofuata baada ya Kiswahili. Alamsiki. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.