Unasikiliza idhaa ya, ya, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Jambo popote lilipoona, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukona migode migerano, pamoja na fundi wetu mitambo Bibradi ambayo tuko naye kuanzia hivi sasa hadi tamati ya makala ya leo. Kuna mengi ambayo tumeandalia yote ambayo unaweza kukasikiliza kwenye tovuti yetu ambayo ni sbscou mkwaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambayo ni Facebook com mkwaju sbs swahili. Kuna mingamoto mwandalia, lakini kwa sasa tupate vionjo vya vile ambavyo viko hapo mbele, tukianzia kule Tanzania ambapo upinzani umepinga matokeo ya uchaguzi mkuu na kuomba uchaguzi mwingine uandaliwe haraka. Tunadai kuitishwa upya kwa uchaguzi mkuu haraka iwezekanavyo. Pili, tunahitaji kuvunjwa kwa NEK na ZEK na kuunda tume huru za uchaguzi zitakazosimamia uchaguzi mkuu huo. Na je, polisi wanasemaje kuhusu swala zima la ombi la upinzani kwamba watu waende mitaani kuandamana dhidi ya matokeo ya uchaguzi? Jeshi la polisi linatoa tamko lifuatalo kwamba halitamvumilia mtu yoyote, awe ni viongozi wa chama awe ni mfuasi wa chama kukusanyika na kufanya maandamano batili ambayo yako kinyume cha sheria. Yeyote atakayejaribu kufanya hivyo, tunasema kwamba sheria itachukua mkono wake. Hayo yote atakuja muda usio mrefu. Na je, suala zima la COVID 19 lina mazuri na mabaya yote? Mchungaji Mayaka na maelezo zaidi baada yetu. Inakuwa ni kama, kama watu arobaini ama vino zaidi ingine tushafika hivi lakini sasa, unaopata kwamba tunawasiliana na watu zaidi ya karibu mia tano. Zingine yote hayo yanakujia mda usio mrefu, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muktasari wa habari. Historia yatengezwa katika uchaguzi wa Queensland na serikali ya shirikisho zindua kampeni ya kusaidia jamii kukabiliana na changamoto za afya ya akili. Uingereza imesema kwamba inaweza kuongeza muda wa vikwazo vya kukabiliwa makukabiliana na virusi vya korona, wakati mvutano ongezeka kule Ivory Coast kabla ya uchaguzi mkuu Jumamosi, na rais mteule John Pombe Magufuli akabidhiwa cheti cha mshindi wa kiti cha urais nchini Tanzania licha ya pingamizi toka kwa upinzani. Na katika taarifa za michezo, Wallabies wala cha mtema kuni nyumbani dhidi ya watani wao All Blacks wakati Chelsea iwakosea heshma wenyeji katika mechi yao ya EPL. Yote hayo katika taarifa ambazo zinakujia hivi sasa. Wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na makala haya bila shaka uzakapata kwenye tovuti yetu, namba ni sbs.com.au. Mkwaju, Swahili. Kiongozi mtelo wa jimbo la Queensland anastasia Palsha amesema kwamba matokeo ya uchaguzi wa jimbo hilo yameonesha kuwa alichukua hatua sahihi kwa kufunga mipaka. Bipalsha ametangaza ama ametengeza historia kwa kuwa mwanamke wa kwanza kushinda mhula wa tatu wa madarakani nchini Australia. Chama cha Leba kinatarajiwa kurejea madarakani kuunda serikali ya wengi jimboni Queensland, chama hicho kikitarajiwa kushinda viti 52 kati ya viti 93 katika bunge la jimbo hilo. Bipalshe ameongezea kuwa ujumbe wake wa kufunga mipaka ulipokewa vizuri na wapiga kura. Right, right. Amesema, nitasimamia daima haki na ninachoamini kuwa haki pia, ninasikiza ushauri wa afya katika kazi hii. Unastahili wasikiza wataalam na unastahili eleza watu, hivyo hali hiyo imetuweka pahali pazuri. Taarifa usiku wa kuamkia kuwa Uingereza inarejea katika hatua ya vizuizi, nadhani kwa wiki nne ama sita zijazo. Hiyo itakuwa na gharama kubwa kwa uchumi wao. Hawezi kuwa na uchumi kama hauwezi dhibiti virusi, alisema bipaloshe. Utabiri wa matokeo kwa chama cha Liberal ni kwamba chama hicho huenda kikasalia na viti 34. Chama cha Greens kwa sasa kina viti viwili, na chama cha One Nation na mgombea huru wana kiti kimoja kila mmoja wao katika matokeo ya uchaguzi huo na Waustralia wanakumbushwa kujali afya yao ya akili kama sehemu ya kampeni ya dola milioni kumi ya serikali ya shirikisho. Kampeni kwa jina la How's Your Head Today inaohamasisha watu kuweka kipaumbele kwa afya yao ya akili pamoja na kuomba msaada. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kwamba janga la coronavirus limeathiri afya ya akili ya Waustralia wengi, hususan wakazi wa Victoria wanaojitenga pamoja na wanaokabiliwa kwa wasiwasi wa wasi kifedha. Amesema pia kwamba taarifa katika kampeni hiyo italenga jamii zenye tamaduni tofauti, matangazo yakichapishwa na mengine yakipeperusha kwenye redio katika lugha tofauti. Anasema so kampeni hii iko katika lugha 15, 15 na ime na hiyo imekuwa sehemu muhimu ya kampeni hiyo. Tumekuwa tukifanya kazi pamoja na wanachama wa jamii kutoka tamaduni na lugha tofauti. Na iwapo wewe ama mtu mwingine ambao anajua anakabiliana na changamoto za afya ya akili, piga simu shirika la Beyond Blue kwenye namba hii: moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita, tena moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita. Na katika taarifa zingine, serikali la shirikisho iko chini ya shinikizo kufanya mengi zaidi kukabiliana na mabadiliko mabaya ya hali ya hewa baada ya ripoti ya mwisho kutoka tume ya kifalme kwa moto wa vichaka. Ripoti hiyo imesema kwamba mabadiliko mabaya ya hali ya hewa yanasababisha hali tata ya hewa ambayo yanasababisha mazingira mabaya ya moto. Wakati huo huo, upinzani umehamasisha serikali itekeleze mapendekezo ya tume hiyo na itoe ahadi ya kufikisha kiwango cha sufuri uzalishaji wa hewa chafu kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Msemaji wa masuala ya mazingira katika chama cha Leba, Terry Butler, ameeleza shirika la habari la ABC kwamba serikali inastahili chukua hatua za haraka kwa mageuzi ya mazingira. Their track anasema rekodi yao ni mbovu. Wao kama serikali wanasaliwe waeleza wa Australia nia yao ni nini? kuhakikisha tunafanya wajibu wetu wa kupunguza uzalishaji wa hewa chafu, kwa sababu mabadiliko mabaya ya hali ya hewa ni tatizo ambalo linahitaji shughulikiwa kwa kina. ya taarifa za kimataifa, waziri katika baraza la mawaziri la Uingereza Michael Gov amesema kwamba muda wa mwezi mmoja wa kufunga kabisa shughuli za kichu, kiuchumi za taifa hilo katika kukabila na virusi vya korona unaweza kuongezwa. Gov alitoa uwezekano huo wakati alipozungumza na televisheni ya Sky ikiwa ni katika kipindi kifupi baada ya waziri mkuu wa taifa hilo Boris Johnson kutangaza majuma mane ya taifa hilo kuingia katika udhibiti. Hatua hiyo inaifanya Uingereza kuungana na mataifa mengine kadhaa ya Ulaya ya kuchukua hatua kali kwa duru ya pili. Slovakia imechukua mkondo mwingine kwa kuwapima raia wake wote. Idadi jumla duniani inaonyesha watu milioni 46 wameambukizwa na vifo karibu milioni moja vimesababishwa na janga hilo la coronavirus ama COVID 19 ukipenda. Barani Afrika, rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo, ameonya kwamba taifa hilo la Afrika magharibi linaweza kuingia kwenye machafuko makubwa iwapo mgombea kwenye uchaguzi wa Jumamosi hawatasuluhisha mvutano uliosababisha maandamano ya e vurugu na wito wa upinzani wa kususia uchaguzi ukiendelea. Na taarifa hizo ni kwamba washambuliaji wasiojulikana walichoma moto magari kadhaa na kuvamia makazi katika mji wa biashara wa Abijan Jumatatu, polisi ilisema. Wakati jana ilikuwa ni siku ya mwisho ya kampeni kabla ya uchaguzi, Bwana Kabo amesema kwamba amehisi ni vizuri kuzungumza na waandishi wa habari tangu wakamatwe kwake pale kwake mwaka elfu mbili kumi na moja kutokana na jukumu lake katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochochewa na kutokubali kwamba alishindwa na Bwana Alsan Watara. Mwaka uliopita mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilimwachilia na kumwondolea Babo mashtaka ya uhalifu wa kivita yanayohusiana na mzozo uliofuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi ambapo watu elfu tatu waliuawa. Na tukielekea nchini Tanzania, ambapo rais mteule wa Tanzania John Pombe Magufuli hatimaye amepokea cheti cha ushindi wake katika uchaguzi wa urais uliokamilika Jaji mstaafu na mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Semistocles Kaijage aliwakabidhi Rais Magufuli na makamu wake Samia Hassan Suluhu vyeti hivyo kufuatia ushindi mkubwa wa chama tawala cha CCM, uchaguzi ambao umepingwa na vyama vikuu vya upinzani. Akizungumza baada ya kukabidhiwa cheti hicho, Magufuli amesema kwamba ushindi uliopata ni dini kubwa kwa Watanzania, huku akiwashukuru Watanzania na wapinzani wake kwa kumpatia ushindani mkubwa. Wakati huo huo, vyama vya upinzani viwili vya upinzani nchini Tanzania vimetaka kurejewa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, na vilevile kutoa wito kwa Watanzania kufanya maandamano yasiyo na kikomo kuanzia Jumatatu hadi matakwa yao yatakapotekelezwa. Hata hivyo, polisi imeonya kuwa itachukua hatua kali dhidi ya yeyote atakayethubutu kushiriki maandamano hayo. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodo Migaran tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Kwa sasa tugeuzie macho katika taarifa za michezo, tukianzia katika dimba la Bledisloe ambalo lili mechi tatu ilichapwa ama lichezwa katika ukumbi wa ANZ mjini Sydney, Australia, ambapo wenyeji Australia kwa maarufu Wallabies walichuana na watani wao wa jadi All Blacks wa New Zealand katika mechi ambayo ilikuwa ni ya miaka mia na kumi na saba timu hizo mbili zikichezea kombe hilo. Hata hivyo basi, ilikuwa ni kichapo ambacho ni cha kihistoria ambacho wenyeji walikabidhiwa na wageni wao. Mechi hiyo ilisalia ama iliisha na wenyeji wakipokea kichapo cha alama 43 kwa tano, hali ambayo ilimchukulia ambaye ni mwalimu wa timu hiyo wa Wallabies Dave Rennie kusema haya alipozungumza na waandishi wa habari. Amesema hii ni wiki ya tano ama sita katika kampeni game, ya miaka minne. Kwa hiyo bila shaka tumekerwa na matokeo haya, na nakiri na na na na na na na na kwamba katika mechi ya kwanza mjini Wellington tulionyesha kwamba tuko sawa dhidi ya All Blacks, lakini chini ya shinikizo hali haikuwa nzuri, na tumeweza kuonekana kwamba hali haikuwa nzuri tunafanya kazi kwa bidii kuweza kuonyesha kwamba tunaweza kucheza vizuri, ni wachezaji wazuri, na pia tuna wachezaji wazuri wachanga, ambao wanakuja katika mechi hizi, na tunaweza kutoa jibu la kuweza kutolewa kwa kasi na kwa haraka, na mpango wetu ni katika wiki chache zijazo ambazo tunaweza kujionyesha umahiri wetu. Hata hivyo basi, licha ya kichapo hicho, kulikuwa na taarifa nzuri ama kulikuwa na mmoja ambaye aliweza kuwa wafariji wa Australia kupitia wimbo wa taifa ulioimbwa na aliyekuwa mkimbizi wa zamani kutoka Burundi, bwana David Trezo, kama anavyojulikana kwa jina lake, na aliweza kupiga na kuimba wimbo wa taifa kwa sauti pamoja na ushupavu mkubwa sana, hali ambayo imeweza kuwepa mashabiki wa timu ya Wallabies kuwapa faraja licha ya kichapo kikubwa kilichopokewa. Na katika taarifa za soka, mechi ambazo zimechezwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Wolves na Crystal Palace, wenyeji wakipata ushindi wa, wa magoli mawili kwa sufuri. Sheffield United wakiwapokea Man City na kukubali kichapo cha goli moja kwa sufuri. Vilevile Burnley wakiwa wenyeji wa Chelsea na wenyeji kubali kichapo cha magoli matatu kwa sufuri na Liverpool wakiwa wenyeji wa West Ham, na wenyeji basi wakipata ushindi wa magoli mawili chezwa, kwa moja. Katika mechi ambazo zachezwa muda sio mrefu, itakuwa ni kati ya Aston Villa na Southampton, na Newcastle dhidi ya Everton, Tottenham dhidi ya Brighton, na kesho ikiwa ni Arsenal kukichapa dhidi ya Manchester United. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini sini kwa sasa nyuzi joto ni 17, Brisbane zikiwa ni 23.1, Melbourne 13.4, Perth ni 14.9, Adelaide 21.1, Hobart 13.6, Canberra 12.6, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 30.7. Kufikia punde mwisho wa taarifa, bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.