Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. kusikiza idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano tukaletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaoni ikiwa ni SBS mkwa juu Swahili. Funaitwa mitambo ni bwana Nathan. Kwa sasa, basi tusikie muktasari na taarifa ya habari kamili. Mbunge wa ngazi ya juu katika chama cha Nationals amesema kwamba anatarajia Michael McCormack ataendelea kuwa kiongozi wa shirikisho wa chama hicho. Taarifa za habari wikendi hii zimedokeza kuwa baadhi ya wabunge katika vyama vya Liberal na Nationals wanataka bwana macoma kajiuzulu kama kiongozi wa chama hicho, ili amruhusu naibu wake David Littleproud achukue uongozi wa chama hicho na kurejesha ustawi ndani ya chama. Yote hayo yamejiri licha ya bwana macoma kupona hivi karibuni kura dhidi ya wa uongozi wake kutoka kwa kiongozi wa zamani wa chama hicho Barnaby Joyce. Hata hivyo, senta wa Queensland Matt Canavan, ambaye anajulikana kwa kuwa mwandani wa bwana Joyce, ameeleza shirika la habari la Sky kwamba suala la uongozi wa chama chake limetatuliwa tayari na Uh, uh, nasema tumeendelea mbele. Zimekuwa wiki kadhaa mbaya. Uamuzi ulifanywa ndani ya mkutano wa chama. Nilisema siku ya uamuzi kuwa namuunga mkono Michael, yeye ndiye kiongozi aliyechaguliwa na chama Nas, na tunastahili endelea mbele naye. Ni kawaida kuwa huwa inachukua muda kwa vyombo vya habari kuhama kutoka kwa matukio kama haya kuliko ilivyo kwa vyama vya siasa, kwa sababu vyombo vya habari hupenda kuendelea kutoa taarifa kuhusu suala hili. David Littleproud ni mtu mwema na ni mtu mzuri, ila Michael McCormack ndiye kiongozi wa chama cha Nationals na inatarajia ataendelea kuwa hivyo. Bwana Matt Canavan alieleza vyombo vya habari na katibu Phil Gayens amehamasishwa na kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba Anthony Albanese aonyeshe uhuru wake katika kashfa ya misaada ya spoti. Bwana Gayens ni katibu wa idara ya waziri mkuu na baraza la mawaziri na yeye ndiye mwandishi wa ripoti ya mfumo wa misaada ya spoti. Ripoti hiyo ilisababisha kujiuzulu kwa aliyekuwa waziri wa michezo Bridget McKenzie. Bwana Gayens alikiri kuwa kulikuwa na mapungufu makubwa kwa maamuzi ya waziri huyo wa zamani ila michakato ya kuidhinisha ya ofisi yake haikushawishiwa na maeneo ya bunge yaliyokuwa yakilengwa na chama tawala. Licha ya kauli hiyo, Bwana Albanese amesema kwamba Bwana Gaetjens anastahili toa ripoti hiyo kwa umma. Ameongeza kuwa ni kashfa kubwa, na so you had Sports Australia an independent body set up. Anasema kwa hiyo kulikuwa na ushirika la Sports Australia ambalo ni shirika huru lililoundwa na kuweka viwango vya miradi na kazi hiyo iliwekwa kando, pia ina msimamo huo mbovu wa waziri mkuu ambaye mara kumi na sita tofauti alisema ilifuzu. Ukweli ni kwamba asilimia arobaini na tatu yazo haikuwa imefuzu Albanizi Mwanaalbanizi alisisitiza. Na tukitazama katika taarifa zingine, baraza la sekta ya utalii ya Australia imehamasisha serikali ya shirikisho itangaze mfuko wa msaada kusaidia sekta hiyo kupona kutoka kwa kupungua kwa idadi ya wageni kutoka China wanaotembelea nchini baada ya marufuku ya safari hizo kutangazwa. Wageni kutoka China wanathamani dola milioni laki saba nchini Australia kila wiki. Simon Westaway ndiye mkurugenzi mkuu wa baraza hilo amesema, jibu la haraka kwa moto wa vichaka linasalirudiwa kwa swala hilo pia na anasema serikali ya shirikisho ilijibu kwa haraka na ufanisi janga la moto wa vichaka na mfuko wa dola milioni 76 ambazo zinatumiwa sasa ndani ya jamii. tunasali ona hatua hiyo kwa swala la coronavirus. Hii ni hali mbaya inayoathiri maelfu ya biashara za utalii, inaathiri mamia ya jamii za Australia kote. Mgeni wa kichina hutembelia kila sehemu ya nchi yetu na bila shaka wamekosekana kwa idadi yao. tunastahili linda vizuri na kusaidia soko hilo, alihamasisha bwana bwanatmbayo niyo mkurugenzi wa sekta ya utalii hapa nchini Australia. Na nauma taarifa hizi, mamia watu wamejumuika mapema hii leo katika uwanja wa ANZ mjini Sydney, ambako tamasha ya kufanya mchango wa msaada wa moto wa vichaka ilifanywa na wasanii maarufu kama Queen na Adam Lambert ambao walishiriki zaidi ya watu wapatao elfu sabini walihudhuria tamasha hiyo iliyosimamiwa na mcheshi Celeste Barber aliyechangisha dola milioni hamsini kwa misaada ya moto wa vichaka. Waandalizi wa tamasha hiyo walisema kuwa tiketi za tamasha hiyo ziliuzwa zote ndani ya masaa 24 ya kuuzwa na faida zote zitatumwa kusaidia jamii hizo zilizoathiriwa kwa moto huo. Tamasha hiyo ilidumu kwa muda wa masaa matisa na baadhi ya wasanii walioshiriki kulikuwa ni Alice Cooper, Ronan Keating, Kady Lang, Guy Sebastian na Delta Goodrem, miongoni mwa wasanii wengine. <muchos> Tukiangazia taarifa za kimataifa, ndege ya kivita ya Saudi Arabia jeshi linalopambana nchini Yemen imeanguka katika jimbo la kaskazini la Aljalf. Msemaji wa jeshi amethibitisha kuwa ndege ya kivita ya Saudia imeanguka ikiwa imebeba vifaa vya ajili ya kusaidia operesheni ya kijeshi karibu ya kambi ya jeshi la Yemen, kwa mujibu wa shirika la habari la Saudi Arabia SPA waasi wa huthi wamesema waliidungua ndege hiyo ijumaa usiku umoja wa mataifa umesema pia kuwa raia 31 waliuawa katika shambulio la anga jimboni aljaf siku ya jumamosi majeshi ya muungano yanayoongozwa na saudi arabia yamekuwa yakipambana na waasi wa kihuthi tangu mwaka 2015 na iliingilia kati baada ya waasi kuiondoa madarakani ya serikali inayotambulika na jumuia ya kimataifa mjini sanaa Waasi wa Huthi wamesema walitumia makombora kuiungusha ndege ya kijeshi usiku wa siku ya Ijumaa. Na Saudi Arabia haijatoa taarifa zaidi kuhusu athari kutokana na kuanguka kwa ndege yake wala sababu ya kuanguka kwa ndege hiyo. Imesema imefanya operesheni ya utafutaji na uokoaji siku ya Jumamosi na kuwa baadhi ya raia huenda wamewawa bila kukusudiwa. Tukielekea barani Afrika ambako waziri wa afya nchini Rwanda, Daktari Dayana Gashumba, amejiuzulu kulingana na afisi ya waziri mkuu nchini humo. Katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa Twitter, afisi hiyo imesema kwamba kujiuzulu kwake kunatokana na makosa ya kawaida na mapungufu yake ya uongozi ya hata hivyo haikutoa maelezo zaidi kuhusu sababu zilizomlazimu kujiuzulu. Daktari Rigashumba ambaye kazi yake inashirikisha kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa ebola kuingia nchini Rwanda kutoka taifa jirani la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amekuwa ofisini tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Juzulu kwake kunajiri wiki moja tu baada ya mawaziri wengine wawili kutangaza kujiuzulu. Evode Uwizeyimana ambaye alikuwa akisimamia maswala ya kisheria alikiri kumpiga mlinzi mmoja. Isaac Munyakazi alijiuzulu kama waziri anayesimamia elimu ya msingi na ile ya upili. Evode Uwizeyimana alijiuzulu baada ya kumsukuma mlinzi wa kike hadi chini. Kisa hicho kilichofanyika siku ya Jumatatu iliyopita kilifichuliwa baada ya shahidi mmoja kutuma ujumbe katika mtandao wa Twitter uliki katika taifa jirani la Rwanda. Uganda imewekwa katika hali ya tahadhari ya upungufu wa chakula, wakati nzige kutoka jangwani wakiendelea kushambulia wilaya mbalimbali mbali nchini humo. Wizara ya kilimo amesema kwamba vikundi vipya viwili vya nzige vimeingia Uganda kutoka Kenya Jumatano. Maafisa wamewataka wakulima kuhifadhi chakula na majani kwa ajili ya wanyama, wa kujiandaa na uharibifu unaotokana na nzige hao. Nzige tayari wameangamiza mamilioni ya hekta za mimea katika pembe ya Afrika. Mkazi kutoka wilaya ya Kitgum, Uganda, Ochan Acha hawezi kusahau namna walivyokumbwa na njaa baada ya nzige kuvamia wilaya yake miaka ya elfu moja mia kenda arobaini na mwaka elfu moja mia kenda hamsini Na kumbukumbu kumbu katika miaka ya arobaini, hiyo ndio ilikuwa mara ya kwanza nzige kuvamia wakitokea Kitgum. Na niliasema kwamba niliishuhudia mwenyewe, pia niliwa, niliwala nzige hao nikiwa kijana mdogo. Kwa hiyo nzige kubwa walipoondoka walifuatwa na nzige wadogo, hao ndio walikula kila kitu mpaka ukawa huwezi kuona jani la kijani hata moja. Uganda hivi sasa inajitayarisha kukabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula iwapo nzigi hao wa jangwani watadhibitiwa katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Endelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano jioni hii ya leo, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao ikiwa ni sbs.com.au, mkwaju Swahili. So, kwa sasa tuangalia hali hivyo katika mchezo wa raga ama NRL kama unapenda lakini ya kimataifa, ambako mchezaji wa zamani wa taifa ya Australia Israel Falau ambaye amekumbwa kwa utata mkubwa kupitia matamshi yake ama kauli zake, akiwakashifu pamoja na kuwakosoa wale ambao ni wapenzi wa jinsia moja, washarati, pamoja na wanywaji pombe, akisema kwamba wote hao wataenda ahera, amecheza mechi yake ya kwanza kule nchini Ufaransa, ambapo amesaidia timu yake kupata ushindi katika mechi iliyokuwa akichezwa hapo kwa alama zikiwa ni 36 kwa 18 Ufaransa ambapo Catalan Dragons waliwacharaza Castleford katika mchezo huo. Licha ya kucheza kwake kuzuri, basi kulikuwa pia na waandamanaji ambao walikuwa pale kuweza kumzomea pamoja na kuweza kuonyesha hisia zao kwa bwana Folau, kusema kwamba hawajaridhishwa na timu hiyo kumpa mkataba wa kuendelea kucheza. Katika taarifa zingine za michezo, katika mchezo wa vikapu mkufunzi wa timu ya Trevor Glisson amesifu mchezo wa vijana wake wa changa ambao walishiriki katika mchezo wake kuweza kusaidia timu yake kupata ushindi wa alama 94 kwa 79 dhidi ya timu ya Adelaide 36ers, mjini Perth. Bwana Glisson anasema kwamba katika sehemu ya pili ambapo timu yake katika nafasi ya pili katika jedwali la mchuano huo inaonyesha kwamba wako tayari kukabiliana vilivyo na, na timu zingine katika fainali za mchezo huo, na vijana wake wameonyesha umahiri wao pamoja na ufanisi wao waliposhiriki katika mchezo huo. Anasema ndio ilikuwa vizuri kwa vijana hawa wachanga walipoondoka yeah, pale na kujipa everyone... dakika kadhaa uwanjani na kuonyesha uzoefu wao pamoja na vijana jao kuweza kujionyesha kwamba nao wanaweza kufanya kazi nzuri ya kuwakilisha timu. Perth sasa itacheza dhidi ya Cairns Taipans katika robo fainali ya michuano hiyo, ikiwa sasa ni mechi tatu zikazochezwa kuweza kuingia katika, uh, ikiwa ni kuingia katika fainali ya mchezo huo ambao fainali inatarajiwa kuchezwa hapo, timu ya kwanza, mechi ya kwanza kuchezwa tarehe ishirini na nane Februari hii mjini Perth, ambapo watakichapa. Na katika soka hapa nchini Australia, tutazame hali iliyokuwa katika viwanja mapema hii leo, tukianzia katika mechi iliyokichapa dhidi ya Western United ambayo ni timu mpya katika ligi ya A-League, ambapo walikuwa wenyeji wa timu ya Brisbane Roar, ambapo licha ya kuwa wenyeji waliweza kucharazwa goli moja kwa sufuri na wageni wa Brisbane Roar. Hapo jana ilikuwa ni zamu ya Western Sydney Wanderers kuwakaribisha Newcastle Jets nyumbani kwao, lakini mechi hiyo, licha ya Wanderers kuongoza goli moja, iliweza kusawazishwa na Jets, katoka mechi kaisha kwa goli zikiwa ni moja moja. Utazama pia pale kwa upande wa mechi za EPL ama ligi kuu ya Uingereza, ambapo timu ya Liverpool imeendelea kuongoza sasa ikiwa na wingi wa alama ishirini na tano katika ligi hiyo kuu ya Uingereza. Timu ya pili ikifuata ikiwa ni, ni Manchester City, lakini bado ikiwa na alama nyingi sana nyuma ya timu ya Liverpool waliweza kucheza dhidi ya Norwich City ambapo walikuwa na nafasi nyingi za kuweza kupata magoli, lakini hata hivyo basi, hawakuweza kufaulu. Juhudi zao kabisa ziligonga mwamba kila mara pamoja na wachezaji, lakini Sadio Mane alipoingia katika kipindi cha pili aliweza kuonyesha umahiri wake kwa kuweza kufunga goli la pekee na goli la ushindi katika mchezo huo. Na timu nyingine ambayo ilikupata ushindi ni Burnley iliyokichapa na Southampton kupata magoli mawili kwa moja na kuweza kujinusuru katika ile safari ya kuweza kushuka daraja kutoka ligi kuu ya Uingereza na kuingia kwa ile ambayo inajulikana kama championship, ama ikiwa ni ligi ya pili ya soka kule Uingereza. Makala tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukaanza mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 22.1, wakati Melbourne ni 18.1, Brisbane ni 26.1, Perth 21.4 Adelaide 17.2, Hobart 13.1, Canberra 18.2 wakati dawa ni kwa sasa nyuzi joto pale ni 30 na nukta moja na kufia hapo basi, ni mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine ambayo nakujia hivi punde, waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.