Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbscu mkwaju swahili kuna mengi ambayo tumeendelea, lakini kwa sasa tuangazie swala so zima la watoto kurejea darasani. Wanafunzi wataanza kurejea darasani katika majimbo ya mashariki ya Australia kuanzia wiki ijayo, hali ambayo inamaanisha kurejea kwa msongamano barabarani tena. Katika majimbo ya Queensland na New South Wales, wanafunzi wote wa shule za umma watarejea darasani, ilhali jimbo ni Victoria, jimbo ambalo limevumilia shinikizo nyingi kwa muda mrefu, kurejea kwa wanafunzi darasani kutakuwa kwa utaratibu maalum. Seb ana miaka mitano na yuko katika darasa la msingi na dada yake mkubwa Abi yuko katika darasa la kwanza wawili hao wamekuwa wakifunziwa nyumbani kwa muda wa wiki sita yote hayo wakati baba yao Adam Burridge anafanyia kazi nyumbani. I, I think nadhani wameifurahia the friends, ila wakati huo huo uh, uh, nadhani wanakosa marafiki wao na wanatazamia kurejea kwa kuwaona rafiki zao. Wiki ijayo Seb na Ebi wataweza rejea darasani, wakati baadhi ya madarasa jimboni Victoria yatarejea kwa utaratibu, ila wazazi wote wanahisia mseto kuhusu hatua hiyo. Emma Hall ndiye mama ya watoto hao na amesema kwamba So, semi hatutaki warejesha shuleni. Nadhani tuna mashaka kuhusu maana ya hatua hiyo, na kama kila mzazi kujaribu kuhakikisha wako salama. James Merlino ndiye naibu kiongozi wa Victoria, amesema kwamba anahisia chanya kuhusu mpango wa kuwarejesha wanafunzi darasani Jumanne. So, kwa hiyo jibu la Victoria kwa COVID-19 vipimo vingi, matokeo chanya yana maana kwamba tunaweza warejesha wanafunzi kufunzwa ana kwa ana mapema kuliko ilivyotarajiwa. Wanafunzi wa kidato cha 11 na 12 wanaweza rejea pia darasani Jumanne. Waziri wa elimu wa jimbo hilo amethibitisha kuwa mitihani ya mwisho itaanza tarehe 9 Novemba na wanafunzi watapokea matokeo ya mitihani yao kabla ya mwisho wa mwaka. Hatua ya wanafunzi kurejea darasani jimboni Tasmania itaanza Jumatatu kwa baadhi ya wanafunzi wa shule za msingi pamoja na wanafunzi wa kidato cha 11 na 12. Siku hiyo hiyo katika majimbo ya Queensland na New South Wales, wanafunzi wote wa shule ya umma wataanza kurejea katika shule za umma. Ila wanafunzi jimbo ni New South Wales wanaomba kuepuka matumizi ya usafiri wa umma. Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba tahadhari hiyo ni ya kuzuia msongamano katika mfumo na And we ask to and, uh, tunaomba kila mtu really, really afanye tahadhari sana. Ni muhimu sana tusisahau na tusipuuze, kwa sababu kama nilivyosema kupuuza ni adui mkubwa as sawa na kirusi chenyewe itself. Sydney kwa sasa inajiandaa kwa msongamano wa magari, inatarajiwa itakuwa mshtuko kwa mfumo baada ya wiki kadhaa za barabara kuwa karibu tupu. Peter Hui kutoka shirika la NRMA anawahamasisha wasafiri wafanye tahadhari kwa sababu well, nadhani tunataka wazazi like wawe tayari kuwapeleka wanakuwachukua watoto so, wao wa shuleni kwa sababu haitakuwa ilivyokuwa kabla. Kwa hiyo kiwango cha msongamano kitakuwa tofauti. Nako jimboni Queensland hakuna vizuizi kwa idadi ya wasafiri, wakati wafanyakazi na wanafunzi wanajiandaa kurejea ofisini na shuleni. Mizunguko zaidi inatarajiwa kuanzia wiki ijayo ila waziri wa usafiri wa jimbo hilo wamesema kwamba bado kutakuwa nafasi katika treni na basi kwa wasafiri ili waweze jipa nafasi kati yao na wasafiri wenza. Maafisa wa vyama vya wafanyakazi wamesema kama wasafiri hawajipi nafasi ya kutosha kati yao na wasafiri wenza, hali hiyo italazimisha pawe hatua za usalama, hata kama ununuzi wa tiketi bila hela taslim, pamoja na kusafisha treni zaidi kunafanywa. Tukirejea jimboni Victoria, mabasi treni na tram zitafanyiwa usafi wa ziada. Na Bwana Merlino ameomba shule ziweke utaratibu wa wanafunzi kupelekwa na kuchukuliwa shuleni bila shaka, need shule ndogo hazihitaji utaratibu mkubwa um, wa kuwapeleka na kuwachukua wanafunzi, ila kwa shule nyingi tunazihamasisha uh, na tunajua kuwa shule zinafanya mipango hiyo for for kwa wiki ijayo, ijayo. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti ya SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na Rachel Carey na Gode Migirano. Kwa makala haya pamoja na ratiba ya matangazo ambayo huwa tunapeperusha, tembelea ya tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.