Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo a migarano, tukiendelea makala ambayo tumewaandalia kutoka studio zetu za SBS na pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook Facebookcom mkoa juu SBS Swahili pamoja na kwenye tovuti yetu sbscomau mkoa juu Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, basi tuandikie anwani ikiwa ni Swahili program At sbs.com.au kwa sasa. Basi, kutoka swala la usahili wa kazi tuelekee katika maswala ya afya, hususan sukari katika vinywaji na madhara yake ambayo anasababisha. Mashirika 19 nchini Australia yamejumuika kumulika madhara kwa afya ya vinywaji vyenye sukari. Serikali inahamasishwa ichukue hatua kupunguza upatikanaji wa vinywaji vyenye sukari nchini kote. Mashirika 19 ya Australia yanaunga mkono kampeni ya Baraza la Saratani kwa jina la Rethinking Sugary Drink Initiative, au mradi wa kufikiria upya vinywaji vyenye sukari. Matangazo ya kutatanisha ya runinga yameandaliwa kuonya umma kuhusu ongezeko la uzito, unene, magonjwa ya moyo na figo, ugonjwa wa kisukari wa aina ya pili pamoja na saratani. Matumizi ya vinywaji ambavyo vimejaa sukari yanasababisha madhara hasi ya afya yanayojumuisha kuoza kwa meno na karibu asilimia hamsini ya watoto nchini Australia wanaathiriwa. Takriban Waustralia mmoja kati ya wasita hunywa ngalau kilo tano nukta mbili ya sukari kila mwaka kutoka vinywaji vyenye sukari pekee. Chupa moja milimita, mililita mia sita ya kinywaji chenye sukari kina sukari sawia na vijiko kumi na sita vya sukari ndiye mkuu wa kitengo cha kuzuia katika tawi la Baraza la Saratani la Victoria. Yeye pia ni msemaji wa mradi wa kutafakari matumizi ya vinywaji vyenye sukari. Amesema matangazo ya makampuni makubwa yana ushawishi na huenea katika sehemu nyingi za kijamii ambako vijana hujumuika. With sport and on. Anasema bila shaka tunaona matangazo mengi ya, ya kihusiana na spoti kwenye runinga na mitandao ya kijamii na yanafanywa katika hali chanya sana, yanahusu watoto kuweza kulinganisha kufurahia maisha na matumizi ya vinywaji hivi. Bwana Sinclair ameongezea kuwa ni muhimu kuzuia upatikanaji wa vinywaji vyenye sukari katika sehemu za michezo, shuleni na sehemu zingine. Mashirika kama Museums Victoria, ambayo ni majumba ya makumbusho, tayari yamefanya migahawa yao mageuzi na kutoa maamuzi ya kiafya. Rod McNeil ndiye mkurugenzi mkuu wa Museums Victoria. Alipozungumzia suala hili, alisema kwamba mageuzi hayo yamekuwa na manufaa kwa jamii, na anasema sehemu kubwa ya wateja wetu ni familia changa yes, so huwa tunapata pia robo ya milioni audience ya wanafunzi katika nyumba zetu za makumbusho kila mwaka. Kwa hiyo kwa sababu ya wateja hao, tumeondoa vinywaji vyote vyenye sukari, tumeongeza pia upatikanaji wa maji pamoja na maamuzi mengine ya kiafya. Bwana Sinclair naye amesema kwamba mageuzi madogo yanaweza kuwa na athari kubwa kwa jamii na And we know that when shops anasematojua kuwa wakati maduka yanaanza kubadili bidhaa zao kuondoka kwa sukari na kusalia bila sukari, wasiweni mapungufu kwa mauzo ya ujumla. Watu huanza kufanya maamuzi wanayojua ni bora kwa maslahi ya afya yao. Bwana McNeil naye amesema kuwa biashara zingine pia zinaweza jiunga katika mradi huo kwa sababu It, like amesema nadhani ni vizuri kuwa mashirika kama yetu ambayo yanathamini familia yanaweza chukua hatua ya kutoa maamuzi mazuri na kusaidia kuwaongoza watu. Wakati mfidio na upatikanaji ni madereva muhimu kwa umaarufu wa vinywaji vyenye sukari, gharama ni suala lingine linalosaidia maamuzi. Craig Sinclair kutoka Baraza la Saratani amesema watu wanaoishi katika maeneo ya kikanda ya Australia huenda hawana chaguzi kama zile ambazo ziko mjini. Anasema sometime... hii ni haswa katika jamii za kikanda na vijijini ambako wakati mwingine vinywaji hivi vyenye sukari hutawala ndani ya friji na ni vigumu kupata chaguzi mbadala. Kwa hiyo iko katika viwango vyote, ni bei, mauzo pamoja na sehemu vinakowekwa. Bwana Sinclair amesema kwamba mazungumzo huanzia nyumbani ambako wazazi wanaweza waelimisha watoto wao kuhusu viwango na madhara ya sukari ndani ya vinywaji vyenye sukari. Mradi wa kutafakari matumizi ya vinywaji vyenye sukari unatumai kuanzisha mazungumzo hayo kupitia matangazo yanayochangiwa katika mitandao ya kijamii. tunatumai kwamba kupitia taarifa hiyo umepata taarifa pamoja na uelewa kuhusu madhara ya vinywaji hivyo vyenye sukari, pamoja na kuweza kujifanyia utafiti mwenyewe kujua zaidi kuhusu kile ambacho anastahili kufanya, kupata taarifa pamoja na elimu ya ziada kuhusu swala hili zima la ongezeko la sukari ndani ya vinywaji. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Julia Kazell na Gode Migerano, na makala haya pia wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.