Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodei Migerano katika makala haya ambayo zasikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu ambayo ni sbscom mkwaju Swahili, pamoja na kupata makala haya vile vile kwenye kurasa za Facebook ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa, tutazungumzia swala la dini, hususan dini la Kiislamu ambalo waumini wa dini hilo kwa sasa duniani kote wanashiriki katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kupata uelewa zaidi kuhusu umuhimu wa mfungo huo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, tulitembelea jamii ya wa Watanzania, hususan kiongozi wa kiroho ama kiongozi wa dini la like Kiislam katika jamii hiyo, Sheikh Musa ambaye aliweza kutuwekea wazi umuhimu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, pamoja na kuweza kupata maoni kutoka mmoja wa waumini wengine ambao alikuwa anashiriki katika ile ibada maalum ya kufanya iftari ama kufungua baada ya kufunga siku nzima. Je, yeah. umuhimu wake ni nini na ni nini, nini ambacho kinawapa moyo waislamu kushiriki katika mfungo huu mwezi mtukufu wa Ramadhani? Alhamdulillahi, kusema kweli mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu mtukufu subhanahu wataala, katika miezi ambayo ameichagua katika miezi 12 ya Kiislamu, basi mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi ambao una cheo cha hali ya juu kuliko miezi mingine kabisa. Na kusema kweli, Ramadhani ina fadhila nyingi sana hata Mwenyezi Mungu mwenyewe, kwa sababu amali zetu zote ambazo tunafanya katika miezi ya kawaida, Mwenyezi Mungu amechagua malaika kuwa ndo wanatoa thawabu za zile amali tunazofanya, lakini katika mwezi mtukufu wa Ramadhani Mwenyezi Mungu mtukufu amewazuia wale malaika kuandika thawabu za mwezi wa Ramadhani, lakini thawabu hizo Mwenyezi Mungu mwenyewe ndo ndo anazoandika. Kwa hivyo hii kuonesha huu mwezi mtukufu una umuhimu gani kwa binadamu. Ni maandalizi gani ambayo mtu anastahili kufanya kabla uanze mfungo wa maandalizi? E, ambayo kusema kweli mtu anastahiki kufanya ni kujiandaa kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kufunga funga za suna katika mwezi wa Shabani, ambazo watu wengi mashallah wanakuwa nafunga kila Alhamisi, kila Jumatatu. Haya ni maandalizi, lakini vile vile maandalizi ambayo yanafanyika katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama hivi ambavyo umeona hapa tumekusanyika, ndugu jamaa, alhamdulilahi, tusote ni kitu kimoja. Maanake huu mwezi mtukufu wa Ramadhani umetufanya tuwe kitu kimoja. Hivyo alhamdulillah ndugu zetu tumeshirikiana hapa, huyu anapika, analeta, huyu anapika analeta, huyu anapika analeta, huyu anapika analeta chakula na tumekaa hapa ma, mashallah tunajumuika kwa iftari. Jua linapotua, nini kipi ambacho kinachofuata? Ha, je, kabla jua kutua, alhamdulillah ni kumwomba Mwenyezi Mungu maghufira, kwa sababu huu mwezi ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu mtukufu anataka tuombe sana msamaha, kwa sababu ni mwezi ambao hili neno Ramadhani kwanza lina harufi tatu za Kiarabu ambazo zimeanza. Kuna harufi ya ra ambayo ni wanasema mwenzi wa rehma. Alafu kuna, kuna mim eh, ni maghfira mwenzo ambao wa kusamehewa makosa yetu. Alafu vile vile kuna dhadi ambayo ni leta ya mwisho, ni kumi la mwisho ambalo watu wanaachiwa huru na moto wa Jahannam. Kwa hivyo maandalizi ambayo kabla jua kutua watu wanatakiwa wakae chini, wamwombe Mwenyezi Mungu msamaha, kama vile ambavyo Mtume sallallahu alaihi wasalam alivyotuamrisha. Pengine nikikurudisha katika ujana wako, mara ya kwanza unaposhiriki katika mafungo ya Ramadhani, ulikuwa na hisia gani? Alhamdulillah, toka tulipokuwa wadogo, wazee wetu, mashallahu, wametufundisha namna gani tuweze kuikabili Ramadhani, tufunge, na katika, katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kukaa na wenzetu vizuri katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kufanya mambo mema. Hayo yote ni mambo ambayo toka tulipokuwa wadogo wazee wetu wametufundisha na imekuwa mpaka sasa hivi ndo, ndo itikadi yetu, kusema ukweli. Ukienda kufungua sasa, inakuwaje sasa? Kunakuwa na hatua moja inafuata baada nyingine, ama ni, ni kusha swali basi, ndo hivo na baada ya jua kuzama, hatua ambayo inafata watu ni kukusanyika mesikitini kwenda kusali sala ya magharibi. Na baada ya sala magharibi, alhamdulillah kama hivi unavyoona hapa tumejumuika na ndugu zetu ku, kupata iftari ya, haya ni katika maandalizi ya mwezi wa Ramadhani. Na kwa sababu umekuwa siku nzima ume, ume, ume, tuseme umejinyima chakula umejinyima kinywaji, ni kwenda katika vyakula vizito mara moja ama kunakuwa na utaratibu pengine wa kulainisha tumbo kwanza? Alhamdulillah, hiyo ni kusema ukweli, eh, kila jumuiya au kila makabila wana itikadi zao au wana zile desturi zao. Sasa utaona kuna watu wa kutoka maybe Middle East wao wana aina zao za futari, watu kutoka Asia wao wana aina zao za futari, watu kutoka Afrika wao wana aina zao za futari. ya kwako wa ni ipi? Ya kwetu, hey, sisi alhamdulillah ni vyakula vyetu vya kinyumbani. Ushanifahamu, tunakusanyika, tunapenda sana kula ndizi, tunapenda sana kula mihogo hivi uh, ni futari ambazo toka tumezaliwa wadogo mpaka sasa hivi ndo vitu ambavyo tumekulia. Kwa hivyo sasa, hizi ndo mila zetu sisi. Eh, Kusama, kisha maliza basi ni nikurejea msikitini tena ama basi ndio nakuwa sala imeishia hapo. Eh, basi tukisha kumaliza kuftari, actually kuna tunakwenda zetu msikitini kusali sala ya isha, na baada ya isha kunakuwa na sala ya tarawehe, na ni sala ambayo ina fadhila kubwa sana eh, ni katika suna, lakini suna ambayo imetiliwa mkazo mkubwa sana kwa hivyo nawaomba na waislamu wenzangu ndugu zangu wa Kiislamu vile vilevile kutilia mkazo sala hii ya tarawehe, wasi wakisha kumaliza iftari, basi wakimbilia misikitini kuipata hii suna ya tarawehe, kwa sababu hawajui kama wataweza kuwepo mpaka Ramadhani nyingine na eh, uh, chakula cha mwisho kabla jua lichomoza inakuwa ni mida saa ngapi? Chakula cha mwisho kusema ukweli eh, ilivyosuniwa hasa na Mtume sallallahu alaihi wasallam ni ipite nusu ya usiku kwa hivyo ni kuanzia saa sita za usiku, saa saba, saa nane, saa tisa. Lakini muda mzuri zaidi ni, kab, ni ule muda wa mwisho kabla sala ya alfajiri. Basi huo ndo muda mzuri sana kula daku, tunaita daku, na hii ukila muda ule, kwa sababu utakapoamka, ka, kabla ya jua kuchomoza, utakuwa na nguvu za ile siku nzima kuweza kuikabili Ramadhani eh. Pengine kwa kumalizia, ujumbe kwa waislamu wenzako nchini Australia ambao wanazungumza Kiswahili ni upi, na wale ambao pengine walikuwa na pengine wangependa kujua mengi zaidi kuhusu Uislamu, ujumbe ni upi? Ha, ujumbe kwa ndugu zangu, hasa huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, wafanye bidii katika mambo ya ibada, kwa sababu kuna hadithi ya Mtume sallallahu alaihi wasallam ambaye aliisoma Jibril alayhi salam, na hadithi hii inasema kuwa Jibril alienda kwa Mtume akamwambia, sema amini kwa haya mambo nitakayomwambia ntakailokuambia. Kwa hivyo katika hii hadithi Jibrili alimwambia Mtume sallallahu alaihi wasalam, mtu yoyote yule ambaye utafika mwenzi wa Ramadhani mpaka unamalizika na ule mwenzi wa Ramadhani, usiwe ndo sababu yake yeye ya kusamehewa makosa yake, basi mtu huyo ameangamia. Akamwambia Mtume sallallahu alaihi wasalam, sema amini, na mtume akaitikia amini. Kwa hivyo hii ni nafasi yetu ya kusamehewa makosa yetu. Kwa hivyo ujumbe kwa waislamu wenzangu kuwa tuitumie nafasi hii vizuri ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ili Mwenyezi Mungu apate kutusamehe makosa yetu. Na kwa wale ambao ungependa kujua mengi zaidi kuhusu dini la Kiislamu wanaweza kupata maelezo yapi? Wanaweza kukutana nawe wapi? Kusema kweli eh, wale ndugu zetu ambao wanazungumza Kiswahili actually tumeunda kikundi chetu ambacho kinaitwa Swahili Trust, hichi kikundi ambacho cha mambo ya heri kwa hivyo tunakuwa tunakutana mwezi mara moja, kila Ijumaa ya mwisho wa mwezi tunakutana katika msikiti, msikiti wa Ashfield. Kwa hivyo tunawakaribisha ndugu zetu wote wale ambao wanazungumza Kiswahili wajiunge na kikundi hichi kwa sababu kikundi hichi ni kikundi cha mambo ya kheri tu. Shehe Musa, asante sana kuzungumza nasi na kila heri katika mfungo huu wa Ramadhani. Asante sana ndugu mtangazaji, yeah, shukrani <laughs> asante ya mura al-hilal. Ndugu, pengine tuongeza kuuliza mara ya kwanza ulipoanza mfungo wa Ramadhani katika ujana wako, hisi uh, ni hisia gani ambazo ulikuwa nazo mimi? Nimeanza kufunga nikiwa na miaka saba. Alhamdulillah, nashukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu Uislamu ndio dini yetu, na kama ndio Uislamu dini yetu, lazima tufuate tufuate zile taratibu na kanuni za dini yetu ya Uislamu inavyotaka Mwenyezi Mungu. Anasema ametuamrishia, naona bwana ametuamrishia tufanye yaheri. Anapotaka tufanye yaheri tuwepo, basi tuwepo kwenye yaheri, naposema pale tusiwepo kwenye ashari, basi tusiwepo kwenye ashari. Moja wapo ya yaheri ya mfungo wa mtukufu wa Ramadhani, hii ni yaheri moja wapo. Tunashukuru Mwenyezi Mungu, alhamdulillah. Eh, hii ni neema. Tunajua kwamba kila kitu kinakuwa na changamoto zake. kwa muumini wa dini ya like Kiislamu, mfungo Ramadhani unazua changamoto aina gani? Uh, hii si changamoto. Mi naweza nikachukulia nikasema si changamoto, kwa sababu ni moja ya nguzo ya Waislamu ni Mwenyezi Mungu anatutaka tutekeleze baada ya kukubali kauli ya la ilaha ilallah muhamadu rasulullah, kisha inafata sala, kisha inafata funga, zaka na sadaka, hivyo vinafata kwa maana hizo ni nguzo za Kiislamu. Mwenyezi Mungu alivyochosema nataka mfanye hivi, moja wapo funga, lazima tufunge. Kwa mwislamu, ukiwa na afya unatakiwa ufunge, kwa sababu hii ni mojawapo, ni njia ya kutufikisha sisi tufike kwa Mwenyezi Mungu na connection, kubuild ile connection kati yetu na Mwenyezi Mungu. Ni mojawapo kwa sababu Uislamu unataka connection. Tunapojidisconnect na Mwenyezi Mungu inakuwa ndo hivyo tumejidisconnect, lakini kama tukijiunga na Mwenyezi Mungu, relation ya kujibudu na Mwenyezi Mungu ni mojawapo ya funga. Funga ni mwalimu, inafundisha kila kitu ndani ya funga. Inatu, inatufanya sisi tujizuie na matamanio yetu, si chakula tu. Kuna matamanio mengi ambayo yanatufanya tujizuie, chakula ni mojawapo. Kama chakula tunavyo kila siku katika majumba yetu, lakini kwa nini tunajizuia? Kwa sababu tuna connection na Mwenyezi Mungu Tunapojiunga na Mwenyezi Mungu, ule uhusiano wetu na Mwenyezi Mungu, tunaweza kujizuia na kila kitu. kwa wale pengine ambao imani kidogo imeyumba, unaweza ukawapa moyo vipi? Sisemi kama watu imani imeyumba ama vipi, la, mimi na kwa ushauri wangu, sisi ni Waislamu, inabidi tuombeane dua, tusikatiane tamaa, tuzidi kuombeana dua. Mwenyezi Mungu yeye ndo utupa makufira na kipindi hiki ni kipindi kizuri ambacho Mwenyezi Mungu anatoa msamaha, ambao kipindi kimeshuka Qur'ani moja, Mwenyezi Mungu ameshusha Qur'ani kipindi cha mwezi wa Ramadhani mbili, na kipindi hiki Mwenyezi Mungu anasamehe kwa lolote, analipa zaidi. Akiwa analipa kwa kipindi cha kawaida analipa moja kwa kumi, lakini sasa hivi analipa moja kwa sabini mpaka sabini elfu na kuendelea nyuma yake na kwa Waislamu wenzako wanazungumza Kiswahili nchini Australia, ujumbe ni upi? Tuendelee kuidumisha dini, tujiunge pamoja, tuambie kila mwislamu ndugu, tujiunge hii, tujiunge tu mi na washauri, tujiunge kufanya yale mambo yakuwa mazuri kwenye dini na kuzidi kuendeleza dini ya Uislamu. Naona hiki ndo kitu mi nachowaomba, tuzije kufanya ibada. Insha Allah, Mwenyezi Mungu atutakabalie ibada zetu, atukubalie kila kitu, insha Allah. Nam, asante sana kaka na kila heri katika mfungo, amin. Amin. Nam, kavyosikia hayo, alikuwa ni mazungumzo ambayo tumefanya na jamii ya Waislamu kutoka jamii pana ya Watanzania ambao wamezungumzia swala muhimu la mwezi mtukufu wa Ramadhani, umuhimu wake pamoja na kile ambacho muumini ama mtu ambaye anashiriki katika mfungo huo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, aasali kufanya kuakisha kwamba dua wala yale malengo ambayo anataka kufikia katika mwezi huo mtukufu yanaweza fikiwa. Mingi zaidi kuhusu makala haya pamoja na kile ambacho wamesikia katika mazungumzo haya wazapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkwa juu swahili Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili