Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Ukana migodo ya migirana juni hele tukiletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS, ambapo unaweza kusikiliza makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Kwa sasa basi, tuangazie swala la uhaba wa nyumba, mapatikanaji wa nyumba hususan nchini Australia. Utafiti mpya umeweka lawama kwa uhaba wa upatikanaji rais wa nyumba kwa serikali za majimbo na mikoa pamoja na serikali ya shirikisho. Utafiti huo umeshtumu serikali hizo kwa kupuuza kiini cha tatizo hilo pamoja na mipango hafifu. Kituo cha utafiti katika taasisi ya Grattan kimesema kwamba juhudi ya viongozi bila shaka imesababisha tatizo hilo, na utafiti huo pia umedokeza kupunguza viwango vya uhamiaji kama hatua ya mwisho. Kituo cha utafiti katika taasisi ya Grattan kimesema wanasiasa licha ya kusema wanakabiliana na uhaba sugu wa nyumba nchini Australia, ukweli ni kwamba hawajaleta mabadiliko yoyote. Ripoti mpya ya taasisi hiyo yenye makao makuu mjini Melbourne imesema kwamba hatua ambazo wanasiasa wanachukua zimefanya tatizo hilo kuwa baya zaidi. Ripoti hiyo imezishtumu serikali za majimbo na mikoa pamoja na serikali ya shirikisho kwa kulenga hatua za kutatua swala hilo kwa haraka na suluhu za muda mfupi badala ya kuahidi kufanya mageuzi ya muda mrefu kwa mipango ya nyumba. Ripoti hiyo imeongezea kuwa kile inachoita serikali zisizojali na kujifanya kuna majibu rahisi, hali hiyo imesababisha matatizo ya nyumba ambayo Australia inakabiliana nayo kwa sasa. John Daly ndiye mkurugenzi mtendaji wa taasisi hiyo. Ameeleza shirika la habari la ABC kwamba viongozi wanastahili fikiria upya kanuni Kanuni hizo zinaundwa na serikali za majimbo na mikoa na bila shaka zinatekelezwa uh, na halmashauri za jiji kila. Ambacho kazi yetu imebaini ni kwamba serikali za mikoa na majimbo hazijafanya zinazostahili fanya kwa upande wa kutumia kanuni za kupanga kuwaruhusu watu kuongeza idadi ya watu katika miji yetu. Bwana Deli ameongezea kuwa mipango mizuri inaweza maanisha ujenzi zaidi karibu ya sehemu za usafiri, na kuongeza idadi ya nyumba katika maeneo ya ndani ya vitongoji vya miji mikubwa. Tim Ridon ni mwana uchumi mkuu katika shirika la Housing Industry Association, amesema udhibiti mwepesi kama kuruhusu ongezeko kwa madai ya nyumba ni muhimu suala is with... halisi ni kuiachia ardhi iliyopo na kuruhusu mipango inayoruhusu ujenzi badala ya kuzuia upatikanaji wa nyumba udhibiti wa mipango. Mipango inaruhusu ongezeko la the nyumba katika maeneo ya mji mikubwa ina maana kwamba sekta the imejibu kwa kuongeza upatikanaji wa nyumba mpya. Stephen Whelan ni profesa mshiriki wa uchumi katika chuo cha Sydney, amesema haitakuwa vizuri kutwika vyama vya kisiasa lawama zote. Ameongezea kuwa wanasiasa wanataka kukabiliana na swala hilo, ila mara nyingi hawana muda wa kukabiliana na utata wake. Bwana Wellen na maelezo zaidi: you know, they...... unapofikiria serikali mara nyingi zinalenga jicho moja kwa uchaguzi ujao, na ni rahisi kutoa suluhu za muda mfupi kwa upande wa msaada kwa wanaonunua nyumba kuliko kujenga, kujenga suluhu za muda mrefu kwa upande wa kuongeza -up idadi um, ya nyumba, kujenga miundo mbinu karibu yazo, na hatimaye kufanya upatikanaji wa nyumba kuwa rahisi ripoti ya Grattan imependekeza pia serikali ya shirikisho ipunguze mara moja kodi ya mapato ya mtaji kwa asilimia 25. Ripoti hiyo imependekeza pia kufutwa kwa mfumo wa negative gearing na kujumuisha wanaomiliki na kuishi ndani ya nyumba zao katika mtihani wa mali ya pensheni. Wakati huo wa chama cha upinzani cha kitaifa kimekumbatia ripoti hiyo na kudai kinaidhinisha mkakati wa kurahisisha upatikanaji wa nyumba ambao unajumuisha mageuzi kwa eneo hizo. Ila waziri mpya wa naibu waziri mkuu wanachama wa Liberal Keith Pitt ameeleza shirika la habari la Sky kwamba kuna nyumba za kutosha kwa kila mtu, ila hazipo sehemu ambako watu wanafikiria nyumba zipo ila, zipo katika miji mikuu, ziko kandani. Ili watu wahamie huko kuzitumia, watahitaji kitu kimoja ambacho, so ni ajira. Tukiendelea kulenga kupunguza idadi ya watu, tukitazama sera zinazokuza ajira kandani right. Na tuwe we'll wazi kuhusu hili, tuna uwezo wa kufanya mageuzi hayo na kufanya mabadiliko katika maeneo ya kanda, tunastahili lenga yaliko, ila ukweli ni kwamba katika eneo bunge langu kwa sasa Unaweza nunua nyumba kwa dola laki mbili tu, kama serikali za majimbo na mikoa hazikubali kubadili mfumo wao wa mipango. Taasisi ya Grattan imesema kwamba mtazamo tofauti unastahili zingatiwa, ambao ni kupunguza uhamiaji. Alipozungumzia pendekezo hilo, John Daly alisema ongezeko la watu nchini Australia halijafanyiwa mpango kwa sababu Tazama Melbourne kwa mfano, mji huo unakuwa kwa idadi ya watu laki moja elfu thelathini kila mwaka. Unataji angalau nyumba elfu hamsini na tano kila mwaka kukabiliana na ongezeko la watu. Hizo ni nyumba nyingi. Juu yake kuna zingine ambazo zimecheleshwa kwa miaka kumi, hatu kujenga nyumba za kutosha. Tim Reardon kutoka shirika la Housing Industry Association amesema serikali ya Tambul imechukua hatua tayari za kupunguza ujio wa wahamiaji wapya. Ni hatua gani ambazo serikali imechukua kupunguza viza za wanafunzi na kupata viza za uhamiaji wa ujuzi uh, nchini Australia. Australia itaanza kuwa na madhara kuanzia mwezi wa tatu mwaka huu, ila pia sidhani kama Australia bado inavutiwa kwa uhamiaji wenye ujuzi kama ilivyokuwa miaka michache iliyopita, Bwana Redon anasema. Ila Stephen Whelan kutoka chuo cha Sydney amesema kwamba hiyo si mbinu yenye faida na Like si rahisi kufunga bomba la wahamiaji haraka, hususan ukizingatia hali ya uchumi wa Australia kwa upande wa soko la kimataifa na kutegemea ujuzi ambao wahamiaji wanaleta Australia na mchango wanaotoa katika uchumi wa Australia. Kwa hiyo nadhani kwa muda mfupi haitawezekana kuona idadi ya wahamiaji ikipungua, na kama ninavyosema, kipaumbele changu ni kwamba italeta mabadiliko kwa swala la upatikanaji wa my prior is that it would actually make very little difference to the housing affordability issue. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Andrea Nehof na kutafsiriwa na kusoma kwako ku, na gode migerano. Na kwa makala mengine kama haya pamoja na kuwachangia na wenzako, tambila tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, sbscomu mkwaju Swahili.