Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala tuliyoandalia, Emerson Mnangagwa amechaguliwa kuwa rais wa pili wa Zimbabwe maanisha chama tawala cha Zanu PF kitasalia madarakani. Hata hivyo upinzani ukiongozwa na Nelson Chamisa umekataa kukubali matokeo hayo katika mchakato wa uchaguzi ambao umekabiliwa kwa ukosoaji mwingi. Emerson Mnangagwa ametangazwa rasmi kama mshindi wa kura ya urais na atasalia madarakani. Alichukua wadhifa wa urais baada ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Robert Mugabe kuondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya jeshi mwaka jana. Tume ya uchaguzi ya Zimbabwe almaarufu ZEC imetangaza kuwa Bwana Mnangagwa alipokea asilimia 50.8 ya kura, wakati mpinzani wake wa karibu Nelson Chamisa kutoka chama cha Movement for Democratic Change almaarufu MDC alipata asilimia 44.3 ya kura. Priscilla Chigumba ndiye kiongozi wa tume ya uchaguzi ya Zimbabwe, amesema kuwa bwana Mnangagwa ameepuka duru ya pili ya uchaguzi kwa sababu kura alizopokea Mnangagwa Emerson Dambudzo wa chama cha zanupf ni zaidi ya nusu Mnangawa ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa urais. Kwa hiyo Mnangagwa Emerson Ndambuzo wa chama cha ZANUPF amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya Zimbabwe kuanzia tarehe 3 Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane. Huu ulikuwa uchaguzi wa kwanza nchini Zimbabwe baada ya utawala wa Robert Mugabe. Morgan Komichi ndiye msemaji wa chama cha MDC alipozungumza kabla ya tangazo rasmi la Bi Chigumba alisema kwamba chama chake hakikubali matokeo totally hayo. So sisi kama MDC Alliance tunakataa matokeo ambayo yametangazwa, tunapinga matokeo hayo kwa sababu matokeo hayo hayajaidhinishwa na mawakala wakuu wa uchaguzi wa wagombea. punde baada ya kutoa kauli hiyo Polisi walimweleza Bwana Komichi aondoke alikokuwa. Akizungumzia uchaguzi huo, umeharibiwa kwa vurugu iliyozuka katika mitaa ya mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kura zilipoanza kuhesabiwa. Imeripotiwa kuwa idadi ya watu sita walifariki katika mapambano kati ya wafuasi wa Chamisa na jeshi la Zimbabwe, wakati taifa hilo lilikuwa likisubiri matokeo rasmi ya uchaguzi huo. Bwana Chamisa alitarajia matokeo hayo rasmi, ila alisema kabla ya tangazo hilo kuwa aliamini tangazo la matokeo hayo lilicheleweshwa ili tume ya uchaguzi ibadili matokeo kwa upande wa kupendelea bwana Mnangagwa. Mnangagwa, bwana Mnangagwa anajua alishindwa. Kama alishinda uchaguzi huu matokeo yangekuwa yametangazwa zamani. Tunaheshimu tume la uchaguzi, tunaheshimu sheria pia ila tunadhulumiwa kwa sababu tunaheshimu sheria, tunasilimia. Tunajua tulishinda Mnangagwa katika kila eneo bunge ambako wabunge wake walikuwa wakishinda. Mnangagwa alishindwa katika eneo bunge zote ambako wabunge wangu hawafanyi vizuri. Nilishinda kwa ujumla, nina wingi wa kura, alisisitiza bwana Chamisa. Wakati huo huo, wajumbe wa Jumuiya ya Madola na Umoja wa Ulaya nao pia wamekosoa kucheleweshwa kwa tangazo hilo. Ilikuwa mara ya kwanza katika miaka 16 kwa serikali ya Zimbabwe kuruhusu wajumbe wa Umoja wa Ulaya, Jumuiya ya Madola na Marekani kuingia nchini humo kuchunguza uchaguzi huo. Ni Akwote ni mchambuzi wa sera barani Afrika mwenye asili ya Ghana, ameeleza runinga ya Al Jazira kuwa Bwana Chamisa anastahili fikisha malalamishi yake mahakamani. Kama naamini kura ziliibiwa, natumai hawatapeleka tofauti zao mitaani. Kwa maoni yangu, wanachostahili fanya ni kwenda mahakamani. Hiyo ndiyo hatua bora, peleka ushahidi, waonyeshe data zako, jinsi kura ziliibiwa, kwa sababu haifai kwa watu wasio na hatia kufa mitaani kwa sababu uh, ya mivutano ya uchaguzi wanastahili enda mahakamani, when, when kama wanaamini wana ushahidi kuwa election uchaguzi uliibiwa really. Uh, kwa kupata asilimia 50.8 ya kura Bwana Mnangagwa aliponea duru ya pili ya uchaguzi dhidi ya Bwana Chamisa. Kwa upande wake, rais huyo mpya mteule ameandika ujumbe katika mtandao wa Twitter kuwa amenyenyekezwa kwa kuchaguliwa na ameelezea matokeo hayo kama mwanzo mpya wa Zimbabwe. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Matt Conlan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.