Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu zaidi katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS na moja kwa moja vilevile vile kwenye tovuti yetu wanaone ambao ni SBS.com.au/swahili. Kuna mengi ambao tumeandalia kama kawaida na mengi ambao unaweza pata kwenye tovuti yetu pamoja na katika vyombo vingine vya kijamii ambavyo vinahusisha idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tembele tovuti yetu SBS.com.au um, kwa swahili, kwa maelezo ya ziada kuhusu jinsi unavyoweza pata taarifa kamili pamoja na ratiba makala yetu. Lakini kwa sasa basi, tuangazie swala zima la kashfa inaendelea kuigubika serikali ya Marekani. Scott Morrison amevutwa katika kashfa inayoendelea ya kumwondoa mamlakani rais wa Marekani baada ya taarifa ya kuvuja kuwa alikubali ombi kutoka kwa Donald Trump kufanya uchunguzi wenye lengo la kuchafua sifa ya uchunguzi wa Mueller. Wachambuzi wa siasa nchini Marekani wamedokeza kuwa waziri mkuu aliweka uhusiano wake binafsi na rais wa Marekani juu ya maslahi ya Australia katika mazungumzo yake ya simu. Serikali ya Australia imethibitisha kuwa Scott Morrison alikubali ombi kutoka kwa rais wa Marekani kumsaidia mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr ambaye anakusanya ushahidi kwa tathmini ya uchunguzi wa Mueller. Wakati haijawa wazi kuhusu msaada ambao bwana Trump au bwana Barr wanahitaji, uchunguzi wa Mueller kwa uingiliaji kati wa Urusi katika uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita uchunguzi huo ulianzishwa kupitia taarifa iliyotolewa na balozi wa zamani wa Australia nchini Uingereza Alexander Downer. Charles Miller ni mwalimu wa siasa ya Marekani katika chuo cha taifa cha Australia. Amesema uchunguzi wa bwana Bar haustahili na ni wazo baya kwa bwana Morrison kuhusika kwa sababu hatimaye kitakachotokea ni kwamba patakuwa rais wa Marekani ambaye si Donald Trump, Trump ambaye Donald si mwanachama wa Republican na ambaye haungi mkono Trump. Hali hiyo ikifanyika, sababu Australia na Scott Morrison alikuwa tayari kujipendekeza kwa Donald Trump, katika hali hii haitakuwa vizuri. Bwana Mila amehamasisha serikali ya Australia ichukue mtazamo mpana na wa muda mrefu kulinda uhusiano wake na Marekani. Taarifa kuhusu mawasiliano hayo ya simu yalichapishwa kwa mara ya kwanza katika jarida la New York Times, na unajiri wakati bwana Trump anakabiliana na uchunguzi wa kumwondoa mamlakani kwa sababu ya kashfa ya Ukraine. Katika mawasiliano ya simu na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, bwana Trump ameshutumiwa kutishia kubana msaada wa Marekani kama serikali ya Ukraine haifanyi uchunguzi dhidi ya mshindani wake wa kisiasa Joe Biden. Matt Killingsworth ni mhadhiri mwandamizi wa uhusiano wa kimataifa katika chuo cha Tasmania. Amesema ni wakati mbaya kwa bwana Morrison kuonekana ana ukaribu na bwana Trump, kwa sababu Unataka kuwa karibu ya rais kiasi gani ambaye ni mmoja kati ya marais wanne katika historia ambao wamepitia uchunguzi wa kuondolewa mamlakani, aliuliza bwana Killingsworth. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya jarida la Times, kumbukumbu ya mazungumzo kati ya viongozi wa Australia na Marekani ilihifadhiwa kwa mtindo sawia na mazungumzo ya simu na Ukraine kwa ajili ya kuzuia watu kupata mawasiliano hayo. David Smith kutoka kituo cha masomo ya Marekani ambacho kiko ndani ya chuo cha Sydney amesema kuna muundo kwa swala hilo ambalo linaanza kuonekana, We don't know if he Hatujui kama aliweka shinikizo lolote kwa Scott Morrison katika Trump mazungumzo hayo ya simu, ila inaambatana na muundo wa Trump kimsingi kutumia sera za kigeni za Marekani kujaribu kufikia mahitaji yake binafsi ya kisiasa nchini Marekani, sort of. Hicho ndicho kitu ambacho bila shaka kinaweza zua uchunguzi wa ziada wa kumwondoa wa mamlakani, wakati mawasiliano hayo ya simu na Australia yataongeza shinikizo dhidi ya bwana Trump. Hakuna uwezekano kuwa wanademokrati watapanua uchunguzi dhidi ya Trump kujumuisha mawasiliano na bwana Morrison. Kuna tofauti muhimu kati ya mawasiliano hayo ya simu. Mawasiliano na Ukraine yaliibua malalamishi kutoka afisa wa ujasusi, hatua ambayo ililazimisha kuchapishwa kwa kumbukumbu kumbu ya mawasiliano hayo. Iwapo kumbukumbu kumbu ya mawasiliano ya simu na Australia haichapishwi, bwana Morrison anahamasishwa aweke wazi alichokubali kufanya kwa niaba ya bwana Trump. Naye daktari Killingsworth anahoji ni kwa nini uchunguzi wa ziada kwa alichokifanya Alexander Downer inasababisha kufanywa kwa uchunguzi kwa ripoti ya Muller. Hata nia ya kutaka kufanya uchunguzi inadokeza kuwa jinsi balozi wetu alivyotoa taarifa ilikuwa tatizo. Kulikuwa vitu vingine, kwa bahati mbaya, inaeneza idadi ya nadharia kadhaa potovu kuwa uongozi wa Trump umekuwa ukisambaza kuhusu uchunguzi wa Mueller. Dr. Smith ameongezea kuwa moja ya na nadharia potovu inayopendwa inamhusu Alexander Downer kutumika kama jasusi katika njama ya kimataifa ya kumzuia Donald Trump kuchaguliwa tena katika uchaguzi mkuu wa uraisi. Dr. Smith tena: This is the sort of thing that Trump supporters absolutely love. Hii ni aina ya kitu ambacho really mashabiki wa Trump the wanapenda, sikia uh, na ni moja ya vitu ni kama vinafanya uongozi huu kuendelea kuwa katika hali isiyoisha ya mnyanyaswaji, wazo kuwa kila mtu wanamwandama Trump, kuwa mwanzoni hawakutaka ashinde uchaguzi na sasa wanafanya kila wawezavyo kumzuia. George Papadopoulos ni msaidizi wa zamani wa Trump katika kitabu chake Deep State Target, aliandika kuwa bwana Dauna alimutega baada ya wawili hao kukutana katika sehemu ya burudani mjini London katika mwaka elfu mbili kumi na sita. Bwana Downer alichangia taarifa iliyopewa na serikali ya Australia. Taarifa hiyo ilijumuisha kuwa Urusi una taarifa mbaya kumuhusu Hillary Clinton. Hata hivyo, Bwana Papadopoulos anapinga taarifa ya Bwana Downer na alifungwa gerezani kwa siku 14 kwa kudanganya FBI. Alipozungumzia kisa hicho, Dr Smith alisema kwamba maelezo ya Bwana Papadopoulos kuhusu waziri wa kigeni wa zamani wa Australia si ya kuaminika, kwa sababu sure Trump sijui Alexander Trump binafsi anania kiasi gani na Alexander Dawna, ila bila shaka washirika wake wengi ni kama wanamwona Alexander Dawna kama mtu muhimu katika njama waliyobuni buni. Taarifa hiyo ya Australia baadaye ilitumwa kwa serikali ya Marekani baada ya FBI kuanza kufanya uchunguzi kuhusu udukuzi wa Urusi kwa barua pepe za Hillary Clinton. Uchunguzi huo ulisaidia kuanzisha uchunguzi wa Mula kuhusu viungo kati ya kampeni ya Trump na Urusi. Bwana Downa, kwa upande wake, alieleza shirika la habari la ABC kuwa hana taarifa yoyote kuhusu mawasiliano ya hivi karibuni kati ya bwana Trump na bwana Morrison. Kwa muda mrefu bwana Trump amepuuza uchunguzi wa Mueller na kudai kuwa ripoti ya mwisho ilibaini kuwa hana kosa lolote. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala ambayo tunaendelea kupeperusha, tembele ya tovuti yetu, anwani ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Rosemary Bolga na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.