Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migirano, jioni hii ya leo, tukitangaza moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScomau mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ni facebookcom mraba SBS swahili. Kwa sasa tuingia katika mazungumzo maalum ambayo tumeandalia na mgeni wetu ambaye atajitambulisha, kisha sasa tuchape kazi. Uh, wapenzi wasikilizaji, uh, jina langu naitwa Linus Jamal Faustin, ni mwanafunzi wa mwaka wa tatu uh, UTS, chuo kikuu cha teknolojia mjini Sydney, na nasoma mawasiliano mawasiliano. um, ama masomo hayo ulianza lini na ni nini ambacho kilikuvutia kufanya masomo hayo? Kuna mengi ambayo ungefanya, biashara ungefanya sayansi. Kwa nini mawasiliano? Uh, nafikiri nilichagua kufanya mawasiliano kwa sababu mi napenda sana mambo ya burudani, so napenda entertainment. Nilipenda ni, ni, ni, ni, ni kuwa kwenye TV, nilipenda kuwa kwenye radio au kwenye kitu kingine ambacho kinahusiana na burudani. Kwa mawasiliano uh, ni, ni, ni kitu ambacho itakuwa rahisi kwangu, akuna kitu ambacho nakipenda na, na. Masomo yangu nilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano. Na no, kabla ya hapo ulikuwa unafanya nini? Uh, kabla ya kuhamia Australia nilikuwa mji nilikuwa nchini Tanzania ambako, uh, nilisoovez nilimaliza elimu yangu ya msingi uh, nkaenda sekondari afu nkaenda na high school ndo nikbale nikamia nika mjini Sydney uh, nazona na kwamba kuna orodha refu sana ya vitu <laughs> ambavyo amavyofanya <laughs> nchini Tanzania pamoja yeah, na kuwa rais. Tayari ulikuwa rais wa chama cha vijana Yeah. Uh, so nilikuwa ni, ni, ni niko mdogo ni, ni, ni, nilikuwa ni, na um, involved kwenye uh, junior council ambayo ni baraza ba, ba, ba, la, ba, la watoto la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na nilikuwa kwenye kamati kuu. Tuli, tulifanya mambo mengi. Nakumbuka mwaka elfu mbili na kumi tuliweza kukutana na Mheshimiwa Rais mstaafu Jakaya Kikwete, alituita Ikulu. Kwani ni vitu ambavyo na, na, na kumbuka sana. Unajua, unapokuwa na miaka kumi na tano au kumi na sita alafu rais akakualika Ikulu, nafikiri ni jambo zuri. Alafu nakumbuka pia nilishia kuwakilisha Tanzania kwenye uh, nchi za nchi za Afrika Mashariki nchini Rwanda, u tunaongea maswala mbalimbali ya watoto uh, koo ni ni ni, ni, ni, ni kitu ambacho najivunia kwamba nilianza kujihusa sana siasa nikiwa bado bado mchanga. Kwa hiyo wakati ulikuwa ulikuwa katika muda ambao ulikuwa rais wa u... Yes. Kama rais wa watoto yes, pale Tanzania sera zako zilikuwa ni gani na mapendekezo gani ambayo uliweza kupitisha katika uh, bunge la watoto uh, so, wa, la watoto so, wakati nipo kwenye bunge la watoto ni kwamba tulikuwa viongozi, tulikuwa viongozi kumi. Umeona, kwa kuwa kuna kamati kuu kwao, mawazo yote yalikuwa yanapitishwa na, na na kamati kuu uh. kwa hiyo sisi tuli, nakumbuka tulipigania sana kuhusu viboko. Unajua zamani watoto walikuwa wanapigwa una, sana mashuleni nchini nchi Tanzania. Kwao sisi tulihakikisha sana kwamba ili swala linaisha, na hata kama watoto bado wanabado wanapigwa, lakini tunataka kwamba kuwe kuwe na sistim maalum ya kwamba mtoto anaweza kupigwa. Na pia kitu kingine am, ambacho tulipigania sana, kumbuka ilikuwa ni swala ya elimu uh, nakumbuka tulikutana na waziri wa elimu kipindi hicho, so sikwa naitwa nane, jina limenitoka kidogo, lakini tupigania sana elimu na viboko mashuleni. Aha, na mmeweza kufanikiwa kuwashawishi ku, viongozi wakuu ku, kufuta hiyo hiyo adhabu akusoswa viboko nafikiri na, na, na, na ndiyo kwa sababu sasa hivi mwalimu awezi kumchapa tu mtoto, kuna sheria lazima afate, afu sio mwalimu tu anaweza kaamua kamchapa mtoto, lazima unajua apitie kwa mwalimu mkuu na mkuu ndiye ambaye anaruhusiwa kumchapa mtoto, na kama anamchapa na, nafikiri ni viboko viwili sasa hivi, afu pia sio kwamba anamchapa ili mradi tu, lakini kuna Yaani, kwa sahivi kuna mazingira maalumu ambayo mwalimu mkuu anaweza unajua, kum, kumchapa mtoto, sio kama dhamana ambako mwalimu mm, yote alikuwa anachapa tu kama kama kama unapiga ngoma aa, safi. Na sasa hapa nchini Australia ume, yeah. Umewasili, umekuwa zaidi ya miaka mitatu unasoma yeah. Yeah. Na hongera kwanza kwa kupokea tuzo za mwanafunzi bora New South Wales. Nashukuru sana. Ilikuwaje wakati tangazo lilitolewa, ulikuwa unaamini kwamba utashinda ama, uenda utashinda, uenda sitashinda? Ah, aise ni, ni, ni, nilikuwa siamini ni, si kwa nilikuwa siamini si kwamba sitashinda, kwa sababu uh, mwaka uliopita uh, wa, wa, wali, uwa, walikuwa wali, wamechagua wanafunzi bora wawili na mmoja wapo alikuwa ametoka kwenye chuo ambacho nasoma, kwa hiyo kwa kila mtu alikuwa anaogopa kwamba kwa sababu mwaka jana chuo chetu kilishinda kili, pia mwaka huu hawezi kutupa tena lakini, um, mwisho wa siku tuli uh, na, najua na, tuliweka app application zetu uh, mwisho wa siku wakat, wakatumia email kwamba nime, nimekuwa shortlisted uh, alafu siku yenyewe ya kutoa zahari obviously tu tukaenda pale. Nilikuwa naogopa sana, kwa sababu mtu ambaye nilikuwa nashindana naye alikuwa anaandika ujumbe wake atakausema mbele kwa mimi, nikasema oh, kashashinda <laughs> lakini najua a, Mungu ni Mungu, nikatangazwa mshindi. Mko mnafamiana na, na ule ambaye mko na mnawania e, nafasi hiyo? Hapana, tulikutana tu, tu pale wote, lakini yeye alikwepo, anajiamini sana, nafikiri hata kuandika asante wala kutoa pengine ombi la shukrani kwa, kwa wale ambao wamekupiga kura ila hata alikuwa alikuwa wa ah, ali, ali, ali wazo kabisa ah. Kwa sababu um, kitu chochote kingeza kin kin kin kin kutokea na, na, na shughuli likuwa hivyo. Karibu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS ukona migodi migirano pamoja na mgeni wetu Bwana Linus Chamal Foster. Yeah. Kutoka chuo cha UTS teknolojia UTS, yeah, yeah, cha Sydney kwanza kabisa yeah, baada ya kupongeza kupata ushindi huo yeah, tuzungumzie sasa kazi ambazo unafanya ndani ya chuo maana okay. Manasi, si masomo si, tunanafanya pale yeah, yeah uh, chuo na, na, na, nafanya vitu vingi na, nilikuwa makamu wa rais wa wa chuo wa m, m, mdangu maisha wik, wiki iliyopita na pia nimekuwa nikijihusisha yani na, na, na vitu vingi sana, nimekuwa social justice wa um, uh, chama cha wanafunzi wanaosoma uh, mawasiliano ambako nimefanya kampeni mbali mbalimbali, uh, pale pale mashuleni tumefanya vitu vingi uh, njia chuo, chuo pia, kwa hiyo nimekuwa nikifanya mambo mengi ambayo inahusisha you know, you know, jamii mambo ambayo inahusisha you know, you know, ino um, uh, you know, wanafunzi ya kote wakati ulikuwa naibu wa rais wa, wa, chama cha wanafunzi yeah. Pale ni nini hasa walikuwa na tetea ma likua napiga debe zaidi kwa upande wana wana wa wanafunzi hususan wanafunzi wa kimataifa? Yeah. Uh, so kwanza ni, nilikuwa ni mwanafunzi wa kwanza kimataifa kushika wadhifa huo, kwa hiyo ilikuwa ni nzuri, pia ni mwanafunzi mweusi wa kwanza pia kushika wadhifa huo, kwa hiyo ilikuwa ni kitu kizuri na mimi nilikuwa napigania ni sana kuhusu wanafunzi wa kimataifa kwamba wapate nafasi, na ile jambo nimelitekeleza uh, mara mia moja kupata, yeah, nafasi namaanisha nini kupata nafasi ya kuongoza kwa Kus, sababu unajua siasa za vio vingi vya Australia vi, zina, zina tawaliwa na, na, na watu ambao ni, Ponyeji. ni, ni, ni wazawa, ni, uh -huh. Ni na kama ukipata bahati labda watu ambao wana uh, like asili kidogo. Sasa hivi wanazidi kupanda, ukiangalia chuo cha, cha, cha, cha Sydney uh, sasa hivi wanafunzi ki wa kimataifa wa kichina wanashika kasi sana kwao. Kwangu ilikuwa ni jambo sana kuna mwanafunzi mwa Afrika uh, wa kwanza kushika wazifa wa mkubwa pale chuoni kuna suala la vyeti vya wanafunzi wa kimataifa hususan, kutoka barani Afrika ambao mm, wengi wao havitambuliwi. Ndio, lakini wale ambao wanatoka katika mataifa mengine ambayo pia ni sehemu ya mataifa uh, jamii ya madola mm, vyeti vyao vinatambuliwa hapa yeah, Australia. Kama naibu rais, hilo ni swala ambalo pengine wenzako waliwasilisha wali kwako, na ni hatua gani ambao mechukua na kama hazijafikishwa ni hatua gani ambazo unaweza kuchukua katika siku za usoni kuweza kuwasaidia wenzako? Kwa kweli sija um, kusikia kitu kama hicho alafu kut kutok. Yes, yes, na, na, na, na, na, na pia nikiangalia pale chuoni tuna wanafunzi wachache sana kutoka barani Afrika, lakini sijawai kusikia. Na kama alipo na mtu atanasikiliza leo, naomba unipitishie ujumbe na nikaongea na chuo. Pia umeanzisha a uh, runinga. Yeah, yeah. Yeah. uh, so ya uh, ya. Pale tueleze hilo wazo lilitoka wapi na utekelezaji wake ulikuwaje? Ah so nilikuwa nimeanzisha runinga ya pale chuoni um uh, ambao ni YouTube channel ambayo in, inaonesha mazingira ya ya ya watoto wa kimataifa ameni wanafunzi wa kimataifa pale pale shuleni. Ili uh, idea ilikuja kwa sababu mimi ni mtu ambaye napenda na, na, na sana mambo ya TV, alafu pia nina ushawishi mkubwa pale chuoni kwa sababu uh, timu ya, ya kuonyesha ile runinga iwe inachaguliwa kila mwaka kwao, na mimi nilikuwa ni mtu ambaye nilikuwa mtu ni mwenye ushawishi mkubwa wakati wa kampeni, wakati ya timu inaingia kwao, walivyoingia kwa ovezi, ilibidi wanilipe kwa kazi ambayo niliyofanya kwa, ku, ku, pale walipo. Kwa hiyo tukaanzisha hiyo runinga ambayo imefanya ime, ime, ime, ime, ime kazi kubwa sana kwamba kuwatangaza uh, wana, wanafunza kimataifa pale shuleni na tunaona kwamba ndoto moja ambayo umeweka hapo mbele ni kuwa rais wa Tanzania ukitimiza umri wa miaka arobaini kwa mjibu wa katiba, kama sina uhakika kama ndio yeah, miaka ambayo inastahili yeah. Wazo hilo limetoka wapi na kwa nini kuwa rais? Mbona si, usifanye kazi zako mwenyewe binafsi yeah. Baadili ya kujiingiza katika siasa ambayo tunaona, kama unavoona, nchini Kenya yep, inakuwa ni matatizo chungu zima, chungu lawama chungu zima yep. Nchini Tanzania vilevile vile, rais yep, Magufuli kila siku kukicha, yep, ni lawama yep. Hafanyi hivi, anafanya vile. mm. mm. mbona ujiingize katika hilo sakata? Uh, nafikiri na, na watu wengine wamezaliwa wa kuwa wanasiasa, na mimi nafikiri nimezaliwa kuwa mwanasiasa. Ukiniangalia nili, nili, nili, nilipokuwa primary school nili, nilikuwa rahisi unajua. Uh, baadae nikaenda nika kwenye uh, junior council unajua, iyo baraza la watoto. nili, nilipokuwa secondary nilikuwa kiongozi pale shuleni, najua uh, nimekuja Australia unajua, una, una mgeni uh, baadae ninimenimekuwa mtu kweemshawishi na ushawishi mkubwa kwenye siasa za chuo unajuani Me, ni, ni, ni mtu ambaye naweza na kusema kwamba huyu akigombea lazima atashinda au yu atashinda, kwa siasa iko ndani mwangu, na najiona kabisa kwamba mbeleni nitakuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kiongozi wa nchi sasa sa Tanzania. <gibu> Kwa nini si Australia? Mbona mbona usiwania hapa uchukua uraia hapa na ukuwania pengine kuwa waziri mkuu wa kwanza mwosi hapa Australia? um, Unajua nyumbani ni nyumbani. Watu wengi wamesema hivyo. Nakumbuka nakumbuka nilikuwa kwenye training moja nikakutana na, na, na mwandishi wa habari mashuhuri sana. Aka ushauri alioniambia alisema baki hapa, unaweza ukatengeneza historia hapa. Lakini unajua nyumbani ni nyumbani. Tanzania ni Tanzania. Hata ata, ata, nije kuwa nani, unajua nyumbani siku zote ni nyumbani. Na, na najiona kabisa kwamba siku moja nitarudi nyumbani na nitakuwa mwanasiasa kwa sababu kwa kusahau ulipotoka btimbalanamdanaauta mkono pengine ujumbe kwa wanafunzi wengine yeah, wa kimataifa ambao walikuwa anajihisi pengine na nafasi na na katika mm, chuo mm, iwe, kama tani kiongozi wa wa wanafunzi wanafunzi mm, kuhusu mm, jinsi watakavyopokewa tayari mm, mchakato wote ushauri ushauri nafikiri wangu kwa wanafunzi wa kimataifa nchini Australia cha kwanza ni mshikamano. Mkishashikamana kwamba wote ni kitu kimoja Nye ye jichague nyewenyewe jisuporti nyewe wenyewe, mtajulikana tu kwa ushirikiano na, uh, uh, na mshikamano ndo kitu pekee na, pengine, neno la mwisho, matarajio yako katika pengine miaka mitano ijayo ni ipi? Uh, matarajio yangu miaka mitano ijayo ni, ni, ni, ni kumaliza chuo kupata kazi na labda kuanzisha familia hapa au Tanzania kwa, uh, and tutaona mambo atakavyokwenda , lakini nikimaliza chuo kupata kazi na, na, na labda familia pengine swali lingi bado nikimaliza ku, kuuliza hili, e. Siasa ya Tanzania ama wakati wakapowania urais <laughs> yeah. utawania kwa CCM, CHADEMA ama ni chama chako mwenye utabuni? um, kwa sasa hivi nafikiri CCM. Kwanini? Kwa sababu um, mimi nilizaliwa niliza, niliza, niliza ni, niliza ni, niliza ni, ni, nikijua CCM nilianza ni CCM ni kuwa chipukizi, lakini nataka kusema mimi ni CCM mlengo wa kushoto. ni, ni, ni kama chama cha labor Australia. Kuna labor right, kuna labor left. Kwa hiyo mimi ni, ni, ni, ni, ni, ni mkono wa kushoto ninaweza ni kusikubaliana na mambo ndani ya chama, lakini bado niko ndani ya chama na so sana bwana. Tutazungumza katika Sosn, ambaye alikuwa ni naibu rais wa chama cha wanafunzi katika chuo cha teknolojia cha Sydney, ambaye amekuwa nasi ndani ya studio, lakini tutapata mazungumzo haya kwa kina zaidi katika siku zijazo. Sikiliza vipindi kamili majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.