Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Aidha ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwajuu sbs swahili. Katika makala ambayo tumeuandalia kuanzia mwaka kesho vijana nchini Australia watapata chanjo ya kuwalinda dhidi ya aina nne ya ugonjwa tata wa meningococcal bila malipo. Serikali ya shirikisho imetangaza mpango ambao unatarajiwa kuwafikia Waaustralia wapatao milioni wenye miaka kati ya 14 na 19 katika miaka minne ijayo. Mchanganyiko wa chanjo kwa aina ya ugonjwa wa meningococcal ACW na Y itatolewa bila malipo kwa Waustralia wenye miaka kati ya 14 hadi 19 kuanzia Aprili mwaka kesho. Chanjo hiyo inaorodheshwa katika mradi wa taifa wa chanjo ambayo waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema itagharimu dola milioni 52 katika muda wa miaka minne. Bwana Hunt na maelezo zaidi. What we see is saving lives and protecting lives. Tunachoona ni kuokoa na kulinda maisha kufuatia ushauri wa wataalamu wa afya, na watakapotoa pendekezo tutaorodhesha madawa haya mapya, ila mwisho wa siku wazazi na vijana watakuwa na amani, kinga bora, pamoja na matokeo bora ya afya. Tangazo hilo limejiri baada ya uamuzi wa awali wa kufanya chanjo za meningokoko kutolewa bila malipo kwa watoto wenye miezi kumi na mbili kuanzia Julai mwaka huu. Kamati ya ushauri ya mafao ya madawa imewekeza mradi huo na kuchukua nafasi ya mfumo wa serikali za majimbo na mikoa kuwekeza miradi ya chanjo ya meningokoko. Hata hivyo, aina ya ba ya ugonjwa huo haijajumuishwa katika mfumo huo kwa sasa. Ni serikali ya kusini Australia pekee ambayo iko tayari kutoa chanjo za aina ya ba ya ugonjwa huo kwa vijana na wanafunzi bila malipo kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Daktari Richard Kidd ndiye mwenyekiti wa baraza la madaktari wanaotibu wa magonjwa yote katika shirika la AMA amekaribisha tangazo hilo ila amehoji ni kwa nini moja aina tata la ugonjwa huo haijajumuishwa katika chanjo hiyo akisema kwamba so the the, uh, shirika la AMA the, the, the, the, the, linakaribisha tangazo uh, kuhusu chanjo ya menijekoko, kwa masikitiko haijumuishi aina ba ya ugonjwa huo uh, ni bahati mbaya haikujumuisha aina ya ba uh, ya ugonjwa huo really inaongezeka well. Na tunahitaji fanyia kazi swala hilo. Menijekoko ni ugonjwa mbaya ambao hutokea wakati bakteria inakuwa ndani ya pua na kooni, baadaye inavamia damu pamoja na maeneo ya uti wa mgongo na ubongo na kusababisha uvimbe. Dalili za ugonjwa huo zinaweza jumuisha maumivu makali ya kichwa, upele mwekundu au vidonda, homa, mchoko, pamoja na maumivu ya shingo mtu anapoigusa. Ugonjwa huo unaweza ua kama hautambuliwi na kutibiwa katika muda wa masaa 24, kwa mujibu wa takwimu. Mwaka jana maambukizi ya bakteria hiyo yaliwaua Waustralia wa 28, kulingana na watu 11 waliofariki mwaka elfu mbili kumi na sita na watu kumi na mbili ambao bakteria hiyo iliua mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwaka jana Lili O'Connell alinusurika kufariki kupitia kirusi aina ya W cha ugonjwa wa menenje koko alipokuwa akiburudika wakati wa Krismasi. Mwanzoni alidhani ana mafua, ila upele ulionekana katika sura yake, na punde baadaye alikimbizwa hospitalini, kama anavyofasiria hapa. dalili and kama za mafua zilibadilika like na kusababisha um, kutapika there kisha ikawa maumivu shingoni ambayo singeweza dhibiti uh, na singeweza meza maji. Tokea hapo upele ulianza, ilichukua masaa kumi na mbili kwa upele kuanza uh, when we, when we, na ulipoanza ulipo, ulichukua tu dakika thelathini kwa upele huo kukua. Tulipoona upele huo, tulienda mara moja hospitalini ambako walinipa madawa ya antibiotics mara moja. Kama haingekuwa kwa hatua za haraka za mamangu kunileta hospitalini na madaktari kunipa hizo dawa singekuwa hapa, alisema Biocono. Hata kama Biocono alipona ugonjwa huo, uliharibu figo yake na imemlazimu kupewa viungo vingine. Serikali ya shirikisho iko chini ya shinikizo kuorodhesha chanjo ya aina ya baa ya ugonjwa huo, ila chanjo hiyo haiwezi orodheshwa hadi itakapopendekezwa na kamati ya wataalam. Kampuni ambayo inatengeneza chanjo hiyo imehamasishwa iombe mradi wa chanjo wa taifa iorodheshe chanjo hiyo. Mwezi jana wa Agosti, kampuni hiyo ilisema kwamba itazingatia kuchukua hatua hiyo itakapoona matokeo ya chanjo hiyo kusini Australia mwaka ujao. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Natasha Calios na Jessica Rowe na kutafsiriwa na kusoma kwako na Godey Migerano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili