Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano John hi alitukuletia makala haya moja kwa moja kupitia redio yetu ya SBS pamoja na mtandaoni, anaanikiwa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi moto mwaandalil, lakini kwa sasa basi tutazame swala zima la masuala ya kazi za wahamiaji pamoja na malipo ya wahamiaji. Utafiti mpya umepata kuwa kushughulikia uhaba wa usawa kati ya ujuzi wa wahamiaji na ajira ambazo wanafanya kwa sasa inaweza piga jeki uchumi wa Australia kwa dola bilioni sita kila mwaka. Mpangilio huo wa uchumi kutoka chuo cha Curtin umepata kuwa ni asilimia sitini tu ya wahamiaji kutoka mazingira ambako Kiingereza si lugha yao ya kwanza ambao wanafanya kazi ambazo zinaambatana na ujuzi wao. Wachumi kutoka chuo cha Curtin walitumia deta kutoka nyumba mapato na nguvu za kazi nchini Australia, maarufu kwa jina la HILDA, kufanya hesabu ya utofauti kati ya ujuzi ambako wahamiaji wanahusika. Utafiti huo ulikusanya deta ya vitu vya nyumbani kutoka kwa Waaustralia elfu kumi na saba kila mwaka tangu mwaka elfu mbili na moja watafiti walihitimisha kuwa asilimia 60 ya uhamiaji kutoka mazingira ambako Kiingereza si lugha ya kwanza wanafanya kazi ambazo zinaambatana na ujuzi na sifa zao za kielimu. Ripoti hiyo kwa jina la kupata sehemu ya kuita nyumbani uhamiaji nchini Australia na iliandaliwa na kituo cha uchumi cha Bankwest Curtin ilipata kuwa asilimia 48 ya uhamiaji kutoka nchi ambako Kiingereza Kiingereza si lugha ya kwanza wana shahada wakilinganishwa na asilimia 33 ya raia wazawa wa, wa Australia. Profesa Ellen Duncan ni mwandishi na amesema kuna uwezo mkubwa ambao haujashughulikiwa na kiwango ambacho ujuzi haujasawazishwa umeegamia kwa wahamiaji kutoka mazingira ambako hawazungumzi Kiingereza, hususan katika maeneo ya kusini mashariki na kati ya Asia au katika maeneo ya kaskazini mashariki ya Asia pamoja na Amerika ya kusini. Kwa mfano, tulipata kuwa asilimia 35 ya wahamiaji kutoka mazingira ambako hawazungumzi Kiingereza wanafanya kazi ambazo ujuzi wao ni wa juu zaidi kuliko kazi wanayofanya kwa sababu fulani. Kuna uwezo mkubwa ambao haujatumiwa na kuna uwezo mkubwa wa watu hapa ambao ukitambuliwa vizuri unaweza toa mazao mazuri kwa uchumi wa Australia. Kama tunaunganisha wafanyakazi na shahada walizofanya tunaweza pata dola bilioni sita, alisema Profesa Duncan. Ripoti hiyo ilipata pia kuwa ongezeko la asilimia moja kwa idadi ya wahamiaji ndani ya sekta inaweza sababisha ongezeko kwa mapato halisi kwa wafanyakazi ambao wamezaliwa nchini Australia kwa asilimia mbili nukta nne. Profesa Duncan anafafanua jinsi hali hiyo inatumika uh, of... Kimsingi inahusu ujio wa wafanyakazi wenye kiwango cha juu cha elimu kutoka mazingira ya kigeni, ambao wana ujuzi wa juu, wanaongeza katika uzalishaji na uvumbuzi katika sekta, na kwa msingi huo inainua kila sehemu na kuendesha faida katika nguvu kazi nchini. Ni idadi ndogo, lakini ni muhimu na inashughulikia maono potovu kuwa nguvu kazi za wahamiaji inaondoa fursa kutoka kwa wafanyakazi ambao ni wazawa. Kwa kweli tunaona hali ni tofauti. Shirikisho linalowakilisha baraza la jamii zenye tamaduni tofauti nchini Australia limekaribisha matokeo ya utafiti huo. Mohamed Al Hafaji ndiye mkurugenzi mkuu wa shirikisho hilo. Amesema kwamba anatumai serikali na waajiri watachukua hatua za kutumia uwezo wa uhamiaji ambao bado haujafikiwa kwa sasa. I hope that this Natumai ripoti hii inatoa mwamusho kwa waajiri wabadili mtazamo wao katika suala la sifa za ujuzi wa Australia pamoja na uzoefu wa Australia na kufikiria katika hali tofauti, kwa sababu wakitazama baadhi ya makampuni ya kiteknolojia ambayo yana mafanikio na ubunifu zaidi nchini Australia, yanathamini sana utofauti na hayajali kuhusu uzoefu wa Australia. Hizo ni baadhi ya makampuni zenye mafanikio zaidi nchini Australia. Ripoti hiyo ilipata pia kuwa kulinganisha na wafanyakazi ambao wamezaliwa Australia, malipo ya wahamiaji kutoka mazingira ambako Kiingereza kizungumzwi kwa kawaida yalikuwa madogo kwa asilimia 5.5. Uwezo wa kuzungumza Kiingereza kwa ufanisi ulichangia kwa kiwango kidogo kupunguza mapato, hali ambayo inadokeza kuna maswala ya kimfumo. Bwana Alhafaji ameongezea kuwa hali hiyo haishangazi kwa sababu Also... Kiingereza ni moja ya vizuizi na pia, aina ya viza pia zinafanya wawe katika hali mbaya zaidi kuliko wafanyakazi waliozaliwa Australia. Matokeo yake ni tunaona malipo madogo kwa jamii za wahamiaji, na baadhi ya watu hao hawataki kuzungumza kuhusu vitu hivi kwa sababu wanaogopa watapoteza ajira zao au viza zao zitafutwa. Nadhani hilo ni swala halisi ambalo kila mtu anastahili. Tazama pia, uwazi kuhusu malipo utarekebisha baadhi ya maswala hayo, ila pia tunahitaji sheria imara kuhakikisha wafanyakazi ambao ni wahamiaji hawadhulumiwi. Matt Kankel kutoka kituo cha wahamiaji ambao ni wafanyakazi jimboni Victoria amesema kuwa mfumo wa visa ni sababu kubwa ambako kuna utofauti kwa ujuzi na kazi zinazofanywa. Bwana Kankel na maelezo zaidi, tunachoona ni matumizi mabaya ya ujuzi katika kazi ambayo ni dalili ya mradi wa uhamiaji ambao hautoi mfumo wa kudumu kwa wahamiaji. Tunaona wahamiaji wa muda wakitafuta suluhu ya kudumu, wakijifunza ujuzi mpya, kujaribu kutimiza alama za mfumo au idadi ya alama ambazo serikali inahitaji kutoa makazi ya kudumu. Rafiki yangu alikuwa mwanasheria nchini Misri na hatimaye alisalia kufanya usafi sokoni kwa zaidi ya miaka 25 alipokuja Australia. Kuna mfumo hapa ambao hauonyeshi au kutambua ujuzi ambao wahamiaji wanaleta nchini humo, ila muhimu zaidi ni hali ya sasa, haiwaruhusu kuacha kusoma au katika msururu wa kutafuta Stop makazi ya kudumu. Mkurugenzi mkuu wa shirika la feka Muhammad Al-Khafaji, ameongezea kuwa kama suala hili halifanyiwi kazi, hali ya kutotumia ujuzi wa uhamiaji unaweza sababisha watu wenye ujuzi mwingi wakirejea ng'ambo kwa sababu mfumo wa viza wa Australia na mfumo wa uraia. Baadhi ya wa watu wenye ujuzi mwingi wameondoka Australia wakisema mfumo huo ni msumbufu na mgumu kupata uraia wa Australia. Na kama sehemu ya mashauriano ambayo tumefanya kama Feka, tuna mtaalam mmoja wa upasuaji aliyesema pia kuwa kupata uraia hapa ni vigumu. Kwa hiyo baadhi ya watu hao wenye ujuzi mwingi wanahamia ng'ambo ambako talanta zao zinatambuliwa na kuthaminiwa. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala tuliopeperusha hapo awali, tembelea ya tovuti yetu sbs.com.au Swahili. Makala haya yaliandiliwa na waandishi wetu biwa kwan, Stephanie Cossetti na Gode Migirano. Waendelee kusikiza idhaa ya Kiswahili. Yeah, SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.