Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa, tembela ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com, SBS Swahili ambako uzapenda ukurasa huo pamoja na kupata makala mengi tuliochapisha pale tayari. Na kama ungependa kutujulisha chochote pamoja na kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani yetu ni swahili.program@sbs.com.au. Vilevile sa pia kwamba tuna app mpya ya redio ambako unaweza ukasikiza vipindi hivi pamoja na makala mengine mengi ambayo tumechapisha pale. Tembelea duka la app, andika SBS Radio app. Bila shaka utapata mwongozo pamoja na mwelekezo kwa jinsi ya kuweza kupata lugha ya Kiswahili pamoja na kuweza kupakua vipindi ambavyo tumechapisha pale. Lakini kwa sasa tuzungumze suala zima la bajeti inayotarajiwa baada ya wiki mbili. Ni takriban wiki mbili kabla ya bajeti ya taifa kutolewa, na uvumi unaendelea kuongezeka kuhusu jinsi serikali inapanga kuongoza nchi hii kutoka mfumuko wa uchumi. Hali hiyo imejiri wakati malipo ya misaada ya mamilioni ya Australia yanatarajiwa kupunguzwa katika wiki moja. Licha ya juhudi zake, biashara ya ziara ya vyakula ya Himashi Masho Luhar inakabiliana na wakati mgumu katika janga la Covid. Wafanyakazi wake wengi wa muda na mpito walikosa malipo ya serikali ya Job Keeper, kama anavyoelezea hapa. Much since March gone into tangu Machi hatujafanya lolote na hatuwezi fanya chochote yeah, katika biashara yetu. Um, hakuna uhakika, nataka sema ni vigumu kutojua kitakachojiri baadaye au jinsi it, unaweza fanya au utakapoenda go kutoka hapa. Bi Masha Luhar ana wasiwasi kuwa bila msaada endelevu, biashara yake haitapona so the job Job Keeper ametusaidia kuendelea kwa upande and wa kuungwa na biashara yetu, na um, kuturuhusu kuendelea kuzungumzia um, kufutwa um, kwa huduma na kubuni um, mawazo mapya ya uuzaji na kuendelea kuhakikisha kampuni iko hai anyway, so na kuzungumza na watu, ila bado haileti mapato katika hali yoyote na hatujui hatima yake. Wiki ijayo, msaada wa malipo ya serikali ya shirikisho yatapunguzwa, malipo ya mfumo wa Job Keeper yatapunguzwa kutoka dola 1500 kila wiki mbili hadi dola 1200. Zaidi ya Waaustralia takriban milioni moja kwa sasa wanategemea malipo ya Job Seeker na malipo hayo yatapunguzwa pia, wakati ongezeko la jumla kutoka kiwango cha zamani itaendelea hadi mwisho wa mwaka. Waziri wa huduma ya jamii Anne Ruston hata sema kama kutakuwa ongezeko la kudumu tutaendelea kufuatilia mazingira ya uchumi na hususan hali ya soko la ajira kuendelea mbele, na tutafanya baadhi ya maamuzi kuhusu but, uh, tutakachofanya baada ya Disemba 31 au karibu ya tarehe hiyo. Ila nataka wahakikishia Waaustralia wote kuwa kama misaada ya ziada inaendelea kuhitajika, misaada hiyo itatolewa, Waziri Ruston alisema wakati huo, waziri kivuli wa elimu Tanya Plibersek amehamasisha serikali itupilie mbali hatua ya kurejesha malipo ya zamani, akisema kwamba hatustahili fikiria kurejea katika malipo ya dola 40 kwa siku benefits ya malipo kutokuwa na ajira. Hili wazo, kuwa tunaweza rejea katika umaskini kwa Waaustralia wanaotafuta kazi, haina tija. Wakati bajeti inatarajiwa kutangazwa katika wiki mbili Biashara zinaweza pewa motisha mishahara kama zawadi ya kuajiri wafanyakazi wapya. Kupunguzwa kwa ushuru wa mapato kunatarajiwa pia kusogezwa mbele. Wakati huo huo, kampeni mpya ya matangazo imezinduliwa. Kampeni hiyo imeonya kuwa pengo kati ya matajiri na maskini inatarajiwa kuongezeka. Idadi ya Waustralia maarufu 40 wanaunga mkono wa kampeni hiyo. Miongoni mwa wanaounga kampeni hiyo ni katibu wa zamani wa idara ya waziri mkuu na baraza la mawaziri Michael Kiting. Alipozungumzia swala hili, alisema kwamba to makato haya ya kodi ambayo kimsingi huenda kwa asilimia ishirini ya watu wenye mapato ya juu hayatatumiwa kwa watu wanaoyahitaji ushahidi wote uliopo ni kwamba wataokolewa. Tunajua msaada wa ziada utaelekezwa moja kwa moja kwa sekta ya huduma na itafanya mengi zaidi kwa upande wa kurejesha ajira na kusaidia watu ambao wamepoteza kazi. Mkurugenzi mtendaji katika taasisi ya Australia, Ben Oquist, anaongoza kampeni hiyo, amesema kwamba makato ya kodi leo yanamaanisha kukatwa kwa huduma katika siku za usoni. Ni muhimu kwa Australia kuwa na msingi wa mapato. Kuendelea mbele, serikali inahitaji kabiliana but na mfumuko huu, kichocheo cha fedha kinahitajika. Makato ya kodi ya mapato yanayoelekezwa kwa matajiri nchini Australia si kichocheo bora cha uchumi, alisisitiza Bwana Aquist. Kwa upande wake, waziri mkuu Scott Morrison tayari ameomba juhudi inayoongozwa na gesi ichukuliwe kukabiliana na mfumuko wa uchumi. Wakati huo huo, waziri wa nishati Angus Taylor anatarajiwa kuweka wazi mwelekeo huo katika ramani ya barabara ya teknolojia ambayo atatangaza tarehe 22 Septemba. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembela tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Pablo Vinales na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yeah, SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.