Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migherano, tukalete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaan ikiwa ni SBS.com.au mkwa juu swahili mkazina wa upinzani Jim Chama amesema kwamba chama cha Leba kiko tayari kuunga mkono mfuko wa jeki kwa uchumi wakati kuna ongezeko la janga la coronavirus. Waziri mkuu Scott Morrison wiki jana alidokeza kuwa soko linaweka msaada se kwa sekta zinazojumuisha utalii ambayo imepata wakati mgumu kwa sababu ya marufuku ya usafiri kwa wageni kutoka China kwa ajili ya kudhibiti virusi vya Covid 19. Bwana Chamas alieleza shirika la habari la Sky kwamba chama cha Leba kimesema mara kadhaa kuwa uchumi wa Australia uko dhaifu kuliko vile serikali ya shirikisho imesema na anasema, kama serikali italeta mpango maalum wa kusaidia biashara na wafanyakazi wakati wa coronavirus, bila shaka tutaitazama na kuunga mkono kama ni mzuri, ila ukweli ni kwamba uchumi umekuwa mdhaifu kuliko ulivyokuwa wiki chache zilizopita, bwana Chalmers alisema. Tukilekea magharibi mwa Australia, ambapo mwanaume mmoja kutoka jimbo hilo amekuwa mtu wa kwanza nchini kufa kupitia kirusi cha coronavirus. Mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 78 kutoka Perth amefia ndani ya hospitali ya Sir Charles Gardner baada ya kuambukizwa kirusi hicho alipokuwa ndani ya meli ya Diamond Princess kule Japan. Dr Andrew Robertson ndiye afisa mkuu wa afya wa magharibi Australia amesema kifo hicho hakijabadili hali ya kirusi hicho na We sasa tunajua kuwa huu ni ugonjwa mbaya sana, hususan kwa wale ambao ni wazee na wale ambao wana magonjwa sugu, na kwa bahati mbaya, kama ilivyokuwa katika kisa hiki, mwanaume huyu amefariki. Vipimo vya afya vya mke wa mwanaume huyo vimethibitisha kuwa naye pia ana kirusi cha COVID-19 na bado yuko hospitalini, lakini akiwa katika hali thabiti na akiendelea kufuatiliwa kwa vipimo. Tukisalia katika masuala ya afya zaidi, ya idadi ya Australia takriban elfu mbili ambao wanakabiliana na visa sugu vya melanoma, hivi karibuni watapokea msaada wa kifedha baada ya mfumo wa matibabu kupanuliwa katika mfumo wa mafao ya madawa almaarufu PBS kuanzia hii leo tarehe mosi Machi, Machi dawa kwa jina la Obdivo ama nivolumab ambayo imeorodheshwa katika mfumo wa PBS itapanuliwa na kuwasaidia wagonjwa patao elfu moja mia tano ambao bila msaada huo wangepashwa lipa zaidi ya dola laki moja kwa kila tiba bila msaada huo wa PBS. Pamoja na dawa ya Opdivo, matumizi ya dawa kwa jina la Yevoy ama nivomab na ipilimomab nayo pia imepanuliwa katika orodha hiyo ya PBS kuruhusu dawa hiyo kutumiwa kama mstari wa mbele katika tiba ya ugonjwa kwa jina la metastatic melanoma. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt alitoa tangazo la uamuzi huo mjini Melbourne, ambako alisema kwamba anasema katika vita dhidi ya melanoma, ugonjwa ambao unawaathiri wagonjwa elfu kumi na tano kila mwaka, mgonjwa mmoja hupoteza maisha yake kila saa tano kwa sababu ya melanoma, na kwa masikitiko, Australia ni moja ya ama, ina moja ya viwango vikubwa vya melanoma duniani alisema waziri Hunt katika taarifa aliyoeleza waandishi wa habari. <muchos> waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na manigodi migirano na makala, bila shaka wazapata kwenye tovuti yetu anaonekiwa ni SBS co au mkoa wa Swahili. Kwa sasa tuangazie kile ambacho kinajiri katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani ambapo Marekani na kikundi cha Taliban wamesaini makubaliano Jumamosi mjini Doha, Qatar wakiandaa mazingira kumaliza vita vilivyodumu kwa takriban miaka 19 nchini Afghanistan na hivyo Marekani kurejesha vikosi vyake vilivyoko nchini huko. Msimamizi mkuu wa mazungumzo hayo Zalmai Khalizad na Mula Abdul Ghani Baradar, naibu mkuu wa Taliban katika masuala ya kisiasa, alitia saini makubaliano hayo wakati wa tafrija yupi katika hoteli moja mjini Qatar, ambako waziri wa mambo Mike Pompeo na mawaziri wa mambo ya nje wengine kutoka nchi kadhaa walihudhuria. Katika tamko lililotolewa baada ya makubaliano hayo kusainiwa na kikundi cha Taliban, ikulu ya White House ilisisitiza kuwa rais Donald Trump anatekeleza ahadi yake kurejesha vikosi vya Marekani nyumbani kutoka maeneo yenye vita visivyomalizika nje ya nchi na kusimamia kupatikana amani kule Afghanistan. Amesema kwamba makubaliano yamefikiwa na kikundi cha Taliban ambao unaleta makubaliano muhimu ambayo ni ya dharura kuweza kumaliza vita nchini Afghanistan. Wakati kuna kazi inaendelea, hatua hii iliyofikiwa inatoa fursa ya kihistoria ya kufikia amani, tamko hilo lilisema. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Mike Pompeo alitoa wito kwa kikundi cha Taliban na kuheshimu makubaliano hayo na kuacha mahusiano na vikundi vyenye itikadi kali nchini humo. Tukielekea kule Ulaya ambako serikali ya Uingereza imetangaza mapendekezo yake kwa ajili ya mazungumzo ya biashara na umoja wa Ulaya almaarufu EU. Wakati huo huo, serikali hiyo imetishia itaondoka kwenye meza ya mazungumzo ikiwa hakuna maendeleo yatakapatikana katika muda wa miezi minne ijayo. Wachambuzi wanasema kwamba pande hizo mbili zinaonekana zitakuwa na mvutano mkubwa katika duru hiyo ya kwanza ya mazungumzo baada ya Uingereza kujiondoa kutoka EU mwezi uliopita. Uingereza so, na umoja wa Ulaya wanasema wanataka kufikia makubaliano ya biashara huru kwa maelewano, lakini tayari kuna maoni yanayotofautiana sana yanayojitokeza juu ya ushindani wa haki utachukuliwa vipi kati ya pande hizo mbili. EU inaitaka Uingereza kukubali kufuata kanuni zilizopo katika nyanja kuanzia msaada wa taifa hadi ulinzi wa mazingira, pamoja na kuruhusu boti za uvuvi za nchi za Ulaya kuingia katika bahari yake, ikiwa makubaliano hayo ya haki yatafikiwa. Mvutano halisi unatokana na matakwa ya Uingereza kufikiwa mkataba wa biashara ulio karibu sawa na ule kati ya EU na Canada. Na barani Afrika, chama tawala nchini Tanzania, CCM, kimemfukuza wanachama aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Bernard Membe. Membe alikuwa akikabiliwa na tuhuma za maadili, pamoja na viongozi wengine waandamizi wengine wawili wa makatibu wakuu wa zamani, Yusuf Makamba na Abdurahman Kinama, ambao wao hawajafukuzwa. Makamba amesamehewa huku, Kimnama akionywa kwa karipio Akisoma taarifa ya maamuzi ya kamati kuu ya CCM hapo jana, katibu mwenezi wa CCM Humphrey Polepole amedai kuwa mwenendo wa Membe umekuwa si wa kuridhisha toka mwaka elfu mbili na kumi na nne. Tazama katika taarifa zingine, washambuliaji wamewaua watu ishirini na nne nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hizi ni, za, ni kwa mjibu wa gavana wa mkoa wa Ituri ulioko kaskazini mashariki mwa Kongo. Gavana Jabamanisa amesema kwamba washambuliaji wametumia mapanga na bunduki kwa ua raia, ambapo askari waliitwa kwa kurejesha hali ya usalama kufuatia shambulio hilo. Washambuliaji walikivamia kijiji cha digeni usiku wa Ijumaa, amesema Inosa madu Kadala, ambaye ni afisa anayehusika na mkoa huo. Madala amesema kwamba waliohusika na shambulio ni wanamgambo wa kundi la Ushirika wa Maendeleo ya Kongo, kwa kifupi Kodeko. Eneo la mashariki mwa Kongo linatawaliwa na migogoro kadhaa, ikiwemo makundi kadhaa ya waasi, wengi wakipigania kwa ajili ya udhibiti wa mali asili. Mkoa wa Ituri pia lina historia ya mapigano ya kikabila baina ya kundi la Wahema na Walendu. Waendelea kusikiza kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiona migodo migirano kwa sasa, basi tuelekee moja kwa moja katika viwanja vya michezo kujua ni kipi kilichojiri, tukianza katika mchezo wa tenis kimataifa ambako mhispania Rafael Nadal ameshinda fainali ya michuano ya wazi ya Mexico. Mchezaji huyo ambaye ni namba mbili kwa ubora duniani alimcharaza Marekani Taylor Fritz katika fainali hiyo kwa seti mbili bila jibu, matokeo yakiwa ni sita tatu na sita mbili katika seti ya mwisho. Tukielekea katika mchezo wa pete ambapo timu ya wanawake ya Australia timu ya taifa ya wanawake ya Australia, Australia imejipa tiketi ya kucheza katika michuano ya olimpiki kule Tokyo Japan baadaye mwaka huu. Bi Liz Cambage aliongoza timu hiyo kwa alama ishirini na sita ambapo bila shaka alionyesha umahiri wake, ambapo mechi hiyo ilichezwa kwa kasi sana, Australia ikiyo cha raza Brazil alama zikiwa ni 86 kwa 72. Na punde baada ya mechi hiyo, basi aliyeweza kueleza mkufunzi wa mechi hiyo uh, Paul Mali, ambaye ndiyo anasimamia maswala ya mchezo wa vikapu nchini Australia, alieleza shirika la SBS kwamba we're um, unashamedly aiming for gold and feel like we have... hatuna aibu kulenga medali ya dhahabu na tunahisi kwamba timu hii inaweza ikafikia lengo hilo, na bila shaka tuna mmoja wa wachezaji muhimu sana ulimwenguni kwa jina la Liz Cambridge. Na, na pia tuna mkufunzi mzuri sana vilevile vile, pamoja na skodi ambayo iko imara, na bila shaka tunaona kwamba tutaweza kushiriki bila shaka na kuweza kujiwakilisha ipasavyo dhidi ya timu ngumu na timu kubwa ulimwenguni alisema Bwana Mali. Tukitazama masuala ya soka hapa nchini Australia, mkufunzi wake Jean Paul de Marini amesema kwamba wachezaji wake hali wow, ambayo ni mpangilio wa muda mrefu waliweza kupata ambayo inaongoza katika ligi kuu ya hapa Australia kupitia goli lililofungwa kwa kichwa na Nahodha wa timu hiyo Mitchell Duke. Demarani alisema kwamba alisema watu mugopi, yeah, so, uh, you know, mtu yoyote inahusu kuweza kujihisi starehe tukiwa tukicheza pamoja, pamoja na kujenga umoja katika timu hii na bila shaka, pamoja na kuweza kutazama ambako mtu yuko kuweza kutembeza mpira ipaswavyo, na kwa mara nyingine kutumia uwanja unavyostahili kila wiki, na uisha kwamba tuko tayari na wachezaji wote wako tayari na mechi hii, bila shaka inahusu wachezaji. Bwana Demarini alisema mechi zingine ambazo zilichezwa hii leo ni matokeo yakifuatiwa ikiwa ni cnazokiwa wenyeji ama kwa maradhi wakiwatembelea timu ya Western United ambapo wenyeji waliwapa wageni wao kichapo cha magoli masita kwa mbili wakati Melbourne City ilipata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Brisbane Roar. Tazame basi hali ilivyo katika ligi kuu ya Uingereza ambapo historia ambayo ilikuwa inatazamiwa kuvunjwa na Liverpool haikuweza kuvunjwa, kwa sababu Mende kapindua kabati baada ya Burnley kumcharaza Liverpool magoli matatu bila jibu katika mechi ambayo iliwashangaza wengi sana. Vile vile West Ham ilipata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Southampton, wakati Bournemouth ikatoka magoli mawili kwa mawili sare, magoli mawili kwa mawili dhidi ya Chelsea. Na mechi ambayo zinajiri muda usio mrefu itakuwa ni kati ya Man City na Arsenal ambayo imeairishwa kwa sababu ya fainali ambayo itakichapwa kati ya Man City na Aston Villa katika fainali. Vilevile Everton inatarajiwa kuingia dimbani dhidi ya Man United muda usio mrefu wakati vilevile Tottenham kwa kichapa na Wolves. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, nyuzi joto kwa sasa ni 25.2, wakati Melbourne 20.6, Brisbane zikiwa ni 25.1, wakati Perth ni 23.4, Adelaide 19, Hobart 19.6, Canberra ni 22.6, wakati Darwin ni 29 na .8. Na kufikia pasinmisho taarifa habari, bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio yetu ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.