Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano, waezasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha pamoja na kuweka pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia, wapokeaji wa pamoja wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018 wametumia hotuba zao za kukubali tuzo hiyo kumulika suala la unyanyasaji wa kingono ambao wanawake na watoto wengi hupitia katika maeneo ya vita duniani kote. Nadia Murad na Daktari Denis Mukwege walipokea tuzo hizo katika sherehe iliyoandaliwa nchini Sweden, ila wawili hao wamesema kazi yao ya wanaharakati bado itaendelea. Wanaharakati wa haki za binadamu Nadia Murad na Daktari Denis Mukwege walitambuliwa kwa harakati zao za kuwatetea waathiriwa wa, wa unyanyasaji wa kingono katika vita. Berit Reise Anderson ni mwenyekiti wa kamati ya Nobel, amesema wawili hao wanastahili ushindi huo kwa sababu Both laureates have demanded, wawili hao wameomba ukosefu wa haki ukubaliwe kwa haki, uhalifu wa vita unastahili adhibiwa, na jamii pana ya kimataifa ina wajibu huo. Kwa hiyo wawili hao wanastahili kuwa washindi wa tuzo ya amani ya Alfred Nobel. The kazi ya utetezi ya Nadia Murad ilianza alipotekwa na wanamgambo wa Daesh nchini Iraq mwaka 2014. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 24 alipigwa na kubakwa na magenge ya wanamgambo hao kabla ya kufanikiwa kutoroka alikokuwa ametekwa. Amesema zaidi ya wanawake 6500 pamoja na wasichana kutoka jamii yake ya Wayazidi wanaozungumza lugha ya Kikurdi walitekwa nyara na kubakwa na wanamgambo wa Daesh, ilhali hatma ya wanawake na wasichana takriban 3000 haijulikani. Bimurad alikubali tuzo hiyo katika sherehe maalum mjini Oslo, ila ameongezea kuwa kampeni yake kwa waathiriwa wa unyenyesaji wa kingono bado hajamalizika. Ashkurukum jiddan ala sharaf hadha takrim, asante sana kwa tuzo hii, ila ukweli ni kwamba tuzo ya pekee duniani ambayo inaweza rejesha heshma yetu ni haki na wahalifu kufunguliwa mashtaka. Hakuna tuzo ambayo inaweza kuafidia kwa watu wetu na wapendo wetu ambao waliuawa kwa sababu walikuwa Wayazidi. Tuzo tu ambayo inatarejesha maisha ya kawaida kwa watu wetu na marafiki wetu ni haki na ulinzi kwa jamii inayosalia. Wanamgambo wa Daesh walilenga jamii ya Wayazidi iliponyakuwa sehemu za Iraq na Siria ambako wanamgambo hao waliua na kuwateka nyara mamia ya watu pamoja na kuharibu makanisa na vijiji. Shirika la Umoja wa Mataifa limesema maovu hayo yanaweza kuwa ni mauaji ya kimbari na itatuma timu ya wachunguzi mwaka ujao wa 2019 nchini Iraq kwa uchunguzi maalum. Kufikia sasa hakuna mtu yeyote kutoka kundi hilo la wanamgambo wa Daesh ambao wamefunguliwa mashtaka kuhusu katili dhidi ya Wayazidi. Bimurad ambaye ndiye Mwiraki wa kwanza kushinda tuzo ya amani ya Nobel amesema kwamba anatumai hali hiyo itabadilika, na Halil matatizo ya Wayazidi katika magereza ya Daesh hayajabadilika. Hawajaweza kuondoka katika kambi hizo na hakuna kilichoharibiwa na Daesh ambacho kimejengwa tena kufikia sasa. Waliofanya uhalifu huo ambao ulisababisha mauaji haya ya kimbari bado hawajafunguliwa mashtaka. Sitaki huruma zaidi, nataka tafsiri hisia hizo kuwa hatua. Iwapo jamii ya kimataifa ina nia halisi ya kutoa msaada kwa waathiriwa wa mauaji haya ya kimbari, jamii ya kimataifa inastahili wapa ulinzi wa kimataifa chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Alisisitiza Bi Murad. Mpokeaji wa pili wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018 ni Dr Denis Mukwege. Ametambuliwa kwa kazi yake ambayo huwa anafanya kuwasaidia wanawake wanaonyanyaswa kingono katika hospitali aliyoanzisha katika taifa la Afrika ya Kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la Umoja wa Mataifa limesema kwamba katika mwaka 2017 pekee kulikuwa visa 804 vinavyohusiana na unyanyasaji wa kingono nchini Kongo. Idadi ya wanawake mia tano na saba, wasichana mia mbili sitini na tano, wanaume thelathini na wavulana wawili waliathiriwa. Hospitali ya Daktari Mukwege maarufu kwa jina la Panzi imetibu zaidi ya waathiriwa elfu hamsini wa unyenyesaji wa kingono katika kanda hiyo tangu ilipofunguliwa mnamo mwaka 1999. Daktari huyo mwenye umri wa miaka 63 ni mtaalamu wa jinekolojia na amekuwa akiongoza kampeni ya kumaliza matumizi ya ubakaji kama silaha ya kivita. Naye pia alitumia hotuba yake kuomba mageuzi toka kwa jamii ya kimataifa, akisema kwamba Le peuple congolais est humilie watu wa Kongo wameaibishwa, wamedhulumiwa na kuuawa kwa zaidi ya miongo mbili mbele ya jamii ya kimataifa. Leo, kwa sababu ya taarifa mpya na mawasiliano ya kiteknolojia, hakuna mtu ambaye anaweza sema tena si kujua. Kupitia tuzo hii ya amani ya Nobel, naita dunia iwe shahidi na nawahamasisha mumalize mateso haya ambayo yanaaibisha utu wetu. Watu wa nchi yangu wanahitaji amani. Daktari Mukwege amehamasisha mataifa pia yaache kuwakaribisha viongozi na wanadiplomasia ambao hawafanyi juhudi ya kutosha kuzuia uhalifu wa kingono nchini kwao, akisema kwamba mataifa yanastahili acha kuwakaribisha kwa zulia jekundu, na badala yake wanastahili chukua msimamo dhidi ya matumizi ya ubakaji kama silaha ya kivita msimamo huu unastahili jumuisha kuweka vikwazo vya uchumi na siasa dhidi ya viongozi hao na kuwapeleka mahakamani. Si vigumu right? kuchukua hatua sahihi ni suala la kuwa na uamuzi wa kisiasa . Uamuzi wa kumulika kampeni dhidi ya unyanyasaji wa kingono ulijiri baada ya tuzo ya maandishi ya Nobel kuahirishwa kwa sababu ya kashfa ya ubakaji. Jean Claude Arnault mwenye umri wa miaka 72 ni mume wa mwanachama wa bodi ya Academy ya Sweden alipatwa na hatia mapema mwezi huu, tarehe tatu Desemba wa mashtaka mawili ya ubakaji. Alipewa hukumu ya miaka mbili na nusu gerezani kwa uhalifu huo, na wanachama wanane wa bodi hiyo wamejiuzulu au kujitenga na bodi hiyo kwa sababu ya kashfa hiyo. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Tera Kosoleto na kutafsiriwa na kusomwa na Godey. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au swahili.