Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili mwendele kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migeran tukiendelea makala matuma mwandalia, lakini kwa sasa moja kwa moja tuelekee katika mji wa Nairobi, Kenya, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri na taarifa kuhusu yalojiri wiki hii barani Afrika. Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuongeza marufuku ya kutotoka nje nchini Kenya shughuli za usafiri katika kaunti ya Nairobi na Mombasa zimesitishwa kwa siku thelathini zaidi. Akizungumza katika ikulu ya Nairobi, Bwana Kenyatta ameondoa marufuku ya kutotoka nje katika maeneo ya Isilili na Old Town kuanzia leo tarehe saba Juni elfu mbili na ishirini. Kaunti za Kwale na Kilifi pia zimefunguliwa kuanzia leo asubuhi kwa sababu maambukizi yameanza kupungua katika maeneo hayo. Wakati huo huo, rais amelegeza masharti ya kutotoka nje usiku. Hatua ya kusalia ndani sasa itaanza kuanzia saa tatu usiku hadi kumi asubuhi. Haja yetu ni kuhakikisha ya kwamba hatutoi ugonjwa kaunti moja kuupeleka kaunti ingine, na ndipo unasikia tukisema kama ni hapa kwetu Nairobi. Sasa pali tuko ugonjwa unaenda juu tukiufungua hapa, na hakuna inchi ambaye imefungua wakati ugonjwa unapanda. Na kwa kaunti yetu ya Nairobi sasa ugonjwa unapanda katika my states mbali mbali, sasa tunaona increase number of cases na ndipo tunasema Nairobi sio kama Kwale na Kilifi. Kwale na Kilifi ugonjwa umeanza kushuka, hapa Nairobi unapanda, na ndipo unaona tumefungua kule ambapo ugonjwa ume umeanza kuteremuka, na tumebakisha cessation kwa pahali ambapo ugonjwa bado unaendelea kwenda juu kwa sababu hatutaki kueneza huu ugonjwa kwa kaunti zile zingine. Umesikia hapo nikisema hapo awali, tukifungua kabisa, vile wengine labda wangependa tufanye, kulikuwa tu case moja ambaye ilitoka hapa Nairobi ikaenda mpaka Siaya. Hiyo case moja imesababisha watu wengine wanane wapate ugonjwa. Kaunti ya Siaya wako na vitanda ya isolation kumi peke yake. Sasa jameni, tukifungua hivyo wengine wanataka tufanye ugonjwa uendelee kuzidi Siaya na hawana vitanda vya kutosha. Si hiyo ni kulazimisha wale ambao wako na ugonjwa sasa warudi manyumbani kwao? Wakirudi manyumbani kwao, hawa ni wazee wetu, wa mama wetu na watoto wetu, ambao pia wataambukizwa na hizo virusi. Na ndipo tumesema tunataka huu mkutano wa Wednesday, kwa sababu tayari tumeallocate bilioni tano kwa kaunti zetu Tunataka tukubaliane na wao, ni mikakati gani wataweka, na tunasema ukitaka kaunti tufungue, lazima uwe na a minimum capacity ya vitanda mia tatu, zile ambazo zaweza kutumika ugonjwa ukipanda katika kaunti yako. Bwana Kenyatta amefafanua kuwa kama kulegeza masharti kwa asilimia ishirini kukisababisha maambukizi laki mbili na vifo alfu thelathini kufikia Disemba. Rais ameelezea mifano ya nchi zingine kama Korea Kusini, Pakistan na Malaysia, na kuweka bayana kwamba ukosefu kwa wa mchakato mahususi wa kufungua tena shughuli, maambukizi yanaweza kuongezeka zaidi au kupata wimbi la pili la maambukizi. Tangazo lingine ni shule ya kufunguliwa kuanzia mosi Septemba baada ya kushauriana na washikadau wa elimu, rais amesema kuwa wizara ya elimu pamoja na ya afya itatangaza mwongozo mpya wa elimu na kuonyesha vile hali ya kawaida katika taasisi za masomo itakavyorejelewa taratibu kuanzia muhula wa tatu kuanzia Septemba mosi, alfu mbili na ishirini. Wizara ya elimu pia inatarajiwa kutangaza kalenda mpya ya shule ya shule katikati ya Agosti. Mahakama ya katiba nchini Burundi Alhamisi iliidhinisha matokeo ya uchaguzi wa Mei ishirini mwaka huu kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi wa nchi hiyo. Inamaanisha kwamba Everest Ndayishimiye ndiye mshindi wa uchaguzi wa urais baada ya kupata asilimia 67 ya kura zote zilizopigwa. Katika uamuzi huo, mahakama hiyo ilisema kuwa malalamishi ya mgombea kiti cha urais kwa niaba ya chama cha upinzani Agaton Rwasa na yale ya kanisa Katoliki wakidai kwamba uchaguzi huo uligubikwa na wizi wa kura na udanganyifu mwingi. Haya na msingi hayo yanajiri baada ya Ruasa ambaye pia ndiye kiongozi wa chama cha upinzani CNL kuwasilisha hoja zake kwenye mahakama hiyo akidai uchaguzi uligubikwa na dosari nyingi zikiwa ni pamoja na wizi wa kura. Kulingana na katiba ya Burundi, uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa hauna rufaa. Hata hivyo, awali Rwasa alinukuliwa na vyombo vya habari akisema iwapo hatapata haki kwenye mahakama ya katiba atawasilisha malalamishi yake kwa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Tanzania kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Burundi, Ruasa alipata asilimia 22.42. Hafla ya kuapishwa kwa Ndayishimiye kama rais itafanyika tarehe 26 mwezi Agosti, ambapo pia ataanza muhula wa miaka saba kulingana na katiba ya Burundi. Na Umoja wa Mataifa unasema watu karibu 1300 wameuawa kutokana na mashambulizi ya raia yanayotekelezwa na makundi ya waasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha wengine zaidi ya laki tano kukimbia makwao. Mkuu wa tume ya haki za binadamu katika umoja huo Michel Bachelet amesema visa vinavyoendelea kushuhudiwa nchini DRC ni udhaifu wa kivita na ukiukwaji wa haki za binadamu. Maeneo ambayo yameendelea kushuhudia visa hivyo katika siku za hivi karibuni ni katika mikoa ya Ituri, Kivu kaskazini na Kivu kusini. Makundi ya waasi yanatuhumiwa kuhusika pakubwa kutekeleza mauaji hayo huku jeshi la serikali FARDC likituhumiwa pia kuhusika. Mwandishi wetu Jesa Nyakundi na taarifa hizo kutoka mjini Nairobi zinazolenga yalojiri katika vichwa vya habari katika mataifa ya Afrika mashariki na Afrika ya kati wiki hii. Mengi zaidi kuhusu taarifa awezapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.