Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano wazasikiza makala haya kama kawaida, kwenye redio ama kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Kuna pia uwezo wa kuweza kupata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni facebookcom mkwaju sbs swahili. katika yale ambayo tumeandalia Kundi la viongozi wa jamii mjini Melbourne linatoa mafunzo na mwongozo kwa kizazi kipya cha Waustralia wa wenye asili ya Sudan Kusini kupitia mchezo wa mpira wa miguu. Mradi huo unawavutia mamia ya wachezaji na watazamaji katika michezo kila wikendi, na ligi hiyo kwa sasa inawasaidia vijana wa kupata ajira na elimu wanapoendelea kukabiliana na picha hasi ya jamii yao katika umma. Kuna miziki, densi na mazoezi ya soka yanafanywa bila kuvaa viatu. Ni wazi hii ni ligi ya soka isiyo kama zingine. Ilizinduliwa mwaka elfu mbili na nne na kundi dogo la wakimbizi kutoka Sudan Kusini katika vitongoji vya magharibi ya Melbourne. Leo timu tisa zinashindana katika tukio la jamii nzima ambalo linabadili maisha. William Daniels ni mkufunzi na mchezaji pia. Amesema ligi hiyo inajumuisha kwa upande mkubwa wachezaji waliozaliwa Sudan na Sudan Kusini, na inahusu mambo mengi zaidi kuliko soka tu. Music, ni mziki, ni furaha, na kila mtu anataka kuingia uwanjani kucheza. Huwa ni wakati mzuri kila wakati, inahusu zaidi ya soka na umoja zaidi, alisema Bwana Daniels. Nathaniel Nyal na Michael Aput waliwasili nchini Australia mnamo mwaka elfu mbili na tatu Walianzisha timu ya kwanza kwa jina la Western Tigers katika mwezi wao wa kwanza nchini kama Australia. Michael Put amesema hiyo ilikuwa mbinu ya wanaowasili nchini kujumuika na kushiriki katika jamii. Spoti uh, ni moja ya vitu ambavyo hauhitaji ujuzi wa lugha yoyote kujumuika, na inaleta kila mtu pamoja. Timu nyingi zimepewa majina ya maeneo tofauti ya Sudani Kusini kama Rumbek City, Equatorian United na Jonglei United miongoni mwa majina mengi na kukuza fahari katika urithi wa asili yao katika nchi yao mpya. Daniel Tito alikuwa mmoja wa wachezaji wa kwanza waliojiunga na timu ya Western Tigers, amesema na fahari kuendeleza urithi wa klabu hiyo pamoja na mwanawe wa kiume ambaye naye pia anaitwa Tito na ni mshambuliaji wa timu hiyo. Tito mdogo hapa akizungumza na mwandishi wa habari. Mudisha hmm. Habari aliuliza ni nani mchezaji mzuri zaidi. Tito mdogo akajibu mimi. Daniel akaingilia kati akasema kwamba Tito ni mshambuliaji, mimi ninazeka, yeye ataendelea hadi atakapofika katika timu ya taifa ya Socceroos. Hilo ndilo lengo lake na ndilo lengo la Tito. Michael Peterwall ana miaka 16 na anatumai timu yake Jonglei United itamsaidia kucheza katika ligi kuu ya Uingereza. Anatumai kuwa kupitia soka anaweza msaidia mamake aliyekimbia kutoka Khartoum alipokuwa mtoto. when I get older and, um... nataka kuwa mchezaji wa kulipwa nitakapokuwa mkubwa kusaidia familia yangu haswa mamangu, kwa sababu amejitolea sana kwa niaba yangu na ndugu zangu, kwa hiyo nataka fanya kazi kwa bidii kumsaidia. Ligi hiyo haina malipo wala wanachama, na ilikuwa moja kati ya ligi za kwanza katika vitongoji vya magharibi ya Melbourne kuondoa vizuizi kwa jamii za wakimbizi wenye asili ya Afrika kushiriki katika michezo. Recklink ni shirika linalotoa huduma ya michezo. Miaka kadhaa iliyopita, shirika hilo lilianza kusaidia katika maandalizi ya mashindano madogo madogo pamoja na kuwekeza katika vifaa vya mradi huo. Chris Leslie anatoka katika shirika la Recklink. Amesema kwamba ni miradi ya mashinani ndiyo imetoa daraja la kuziba pengo kwa jamii hiyo, na nataka wapongeza wakufunzi wote pamoja na waliojitolea kusaidia, na wachezaji kwa kutokata tamaa wamekuja pamoja na kujiunga. Ukufunzi huwa hauishii uwanjani tu, Reklink inasaidia kuwaunganisha wachezaji na huduma za jamii pamoja na waajiri nje ya uwanja. George Yengi kutoka shirika la Reklink amesema kwamba hatua hiyo imewafanya watu katika jamii hiyo kujihisi wanaoshiriki wa karibu na huduma. Bwana Yengi na maelezo zaidi micro... njia rasmi tuliyokuwa tukiitumia kufanya kazi na wahamiaji na vijana haitumiki vizuri. Mbinu hii inatumika kwa sababu wanataka kuja ofisini kukuona wanapojua wewe ni nani kitongoji cha Wyndham ni nyumbani kwa moja ya jamii kubwa ya watu kutoka Sudan Kusini, jimboni Victoria. Mara nyingi kitongoji hicho kimekuwa uwanja wa makabiliano ya kisiasa kwa madai kuhusu utovu wa nidhamu miongoni mwa jamii za Waafrika. Jacob Cohn ndiye meneja wa timu ya Jonglei United. Amesema vijana katika jamii ya Sudan Kusini nchini Australia wanalipa gharama kubwa kwa matendo ya wachache. na ujumbe ulioenda kwa umma kuwa watu hawa ni magenge, watu hawa wako hivi, sifa yao imeharibika, hawawezi pata ajira kwa sababu hiyo, hawawezi sajiliwa katika klabu kubwa kwa sababu ya madai kama hayo. Pia mwaka jana, mashindano ya mchezo wa vikapu yaliyokuwa yameandaliwa na jamii ya Sudani kusini katika kitongoji cha Windham yalifutwa kwa sababu ya wasiwasi kutoka viongozi wa sehemu ambako mashindano hayo yalikuwa yafanywe kuhusu vurugu toka kwa magenge ya Waafrika. Ila Nathaniel Niel amesema kwamba vizuizi vizu hivyo vinawapa moyo kukabiliana na kauli hiyo, kwa sababu gang, neno genge haliwezi tafsiriwa katika lugha yoyote ya, ya Kiafrika. Halipo, ni neno ambalo tulipata tulipowasili nchini humo. Siwezi tafsiri katika lugha yangu ya asili kwa sababu hatuna neno hilo. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Abi Dinham na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko Swahili.